Jump to content

เกี่ยวกับการแก้ไขชั้นดาดฟ้าอาคารเก่า

14 replies to this topic

pitipong_at

สมาชิกติดบอร์ด

แฮ่..มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ

จาก กระทู้นี้

ได้รับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากเลย ก็เลยไปลองคิดใหม่ดูอีกทีกับคนข้างกาย

ก็ได้รับคำแนะนำว่า อาคารเก่ามากอย่าต่อเติมเลย กลัวมันถล่มจะไม่คุ้ม

ผมก็เลยต้องกลับมาคิดใหม่ เลยคิดว่าจะทำห้องไว้อยู่เองหรือไม่ก็ให้เช่าซะ

แต่ตอนนี้ชั้นดาดฟ้าของอาคาร มันเริ่มมีการรั่วซึมของน้ำแล้ว เนื่องจากอาคารเก่า 27 ปี

ตอนนี้ที่แก้ไขอยู่ก็ใช้ฟินโค๊ท ทาจนดำสนิททั้งลานแล้ว เวลาเดินนี่หนึบเท้าเลยครับ ^^

แต่ก็ยังเอาไม่ค่อยอยู่ ก็เลยอยากถามวิธีแก้ เค้ามีวิธีไหนในการแก้ไขเรื่องน้ำบ้างครับ เ่ช่นเททับใหม่เลย

อีกอย่างมันมีวิธีไหนกันความร้อนได้บ้างครับ เพราะห้องข้างล่างที่ผมจะทำอยู่ กะจะทำเป็นแบบ loft ๆ เลย

คือเปลือยไม่มีฝ้าเลย ทีนี้ก็กลัวว่าจะร้อนเกินไปถ้าไม่ีฉนวน เลยกำลังหาวิธีแก้ไข

รบกวนแนะนำด้วยครับ จริง ๆ มีคำถามอีกเยอะเลย แต่เดี๋ยวทยอยถามดีกว่า

จะได้มีอะไรมาคุยกันเยอะ ๆ ครับ

MASDA

• VM
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ทำหลังคาคลุมทั้งดาดฟ้าเลยครับไม่ต้องเทพื้นใหม่แถมยังกันแดดได้อีกด้วยครับ ส่วนเรื่องน้ำพอฝนตกก็จะไหลลงหลังคาและก็ทำท่อระบายน้ำลงพื้นล่างเลยครับ IMHO

deardear

เซียนเหนือเซียน

• VM
ถ้าเอาง่ายๆเลยนะคับ
ผมว่าตีโครงเหล็กขึ้นหลังคาปิดดาดฟ้าอีกที
ช่วยเรื่องน้ำได้ส่วนนึง และลดความร้อนได้ด้วยคับ :D

eigza

สมาชิกชั้นเซียน

MASDA, on Jul 28 2008, 11:10, said:

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ทำหลังคาคลุมทั้งดาดฟ้าเลยครับไม่ต้องเทพื้นใหม่แถมยังกันแดดได้อีกด้วยครับ ส่วนเรื่องน้ำพอฝนตกก็จะไหลลงหลังคาและก็ทำท่อระบายน้ำลงพื้นล่างเลยครับ IMHO
กำลังทำแบบที่พี่ว่าเหมือนกันครับ แต่อาคารผมไม่เก่ามาก ประมาณ 10 ปี นิดหน่อย
เอาราคาประมาณมากบอก ของผมหารออกมาแล้ว ประมาณ ตรม.ละ 1150 บาท

ส่วนเรื่องร้อนผมคิดว่าลดลงได้ แต่ชั้นบนก็ร้อนกว่า ชั้นรองบน อยู่แล้ว

เพิ่งคิดออกอีกเรื่องถ้าทำหลังคาคลุม แล้วควรทำรางน้ำด้วยมั้ยครับพี่

nongsun

eigza, on Jul 28 2008, 11:37, said:

MASDA, on Jul 28 2008, 11:10, said:

กำลังทำแบบที่พี่ว่าเหมือนกันครับ แต่อาคารผมไม่เก่ามาก ประมาณ 10 ปี นิดหน่อย
เอาราคาประมาณมากบอก ของผมหารออกมาแล้ว ประมาณ ตรม.ละ 1150 บาท

ส่วนเรื่องร้อนผมคิดว่าลดลงได้ แต่ชั้นบนก็ร้อนกว่า ชั้นรองบน อยู่แล้ว

เพิ่งคิดออกอีกเรื่องถ้าทำหลังคาคลุม แล้วควรทำรางน้ำด้วยมั้ยครับพี่
ควรทำรางน้ำด้วยครับ :lol:

-=Jfk=-

เซียน1000webs

• Senior Citizen
  • Interests:Watches
    Bike
    Run
    And Cute Girls :P
กันซึมหลังคา มีบริษัท รับฉีดฉนวนบนดาดฟ้า กันซึม กันรั่ว และ กันร้อน(ได้เล็กน้อยด้วย)

ค่าใช้จ่าย ตรม.ละหลายร้อยอยู่เหมือนกัน ข้อดี ไม่มีน้ำหนักโหลดอาคารมาก

แต่ถ้าโครงสร้างพอรับได้ ขึ้นโครงหลังคาเหล็ก ใส่กระเบื้องลอนคู่ ช่วยกันฝน กันร้อน แล้ว ยังใช้พื้นที่ด้านล่าง ใช้งานเก็บของได้ด้วย
รพ.ผม ก็แก้ปัญหา ด้วยหลังคา คลุมเหมือนกัน ลดความร้อนได้ดีมากๆ ด้วย

MEO

• VM
ง่ายสุดทำหลังคาคลุมครับ เป็นการแก้ที่ต้นเหตุคือไม่ให้น้ำโดนดาดฟ้า...น่าจะชัวร์ที่สุด แต่อย่าลืมหาทางระบายน้ำให้เรียบร้อยนะครับ :wub:
....เรื่องวัสดุกันซึม เท่าที่นึกออกก็มีแบบระบบเป็นเมมเบรนรองแล้วทาน้ำยาทับอีกชั้นหนึ่ง ผู้ผลิตว่าอยู่ได้เป็น 10 ปีแต่ผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน ลองดูพวกผลิตภัณฑ์ของ SIKA ครับ :D
....เรื่องกันความร้อน ที่นึกออกมี 2 วิธี คือใช้แผ่น SOLAR SLAB ปู(เป็นบล็อคก้อนๆ มีขายกขึ้นมานิดหนึ่ง) จุดประสงค์ก็เพื่อกันไม่ให้ความร้อนสัมผัสดาดฟ้าโดยตรง ด้านล่างเป็นช่องว่างเป็นฉนวนได้นิดหน่อย+ให้น้ำระบายผ่านได้ครับ กับอีกวิธีคือใส่ฉนวนหนาสัก 3 นิ้ว+ตีฝ้าที่ห้องชั้นใต้ดาดาฟ้าครับ :)
.....แต่วิธีที่ชัวร์ที่สุดผมว่าทำหลังคาครับ :wub:

ปล. วิธีเทปูนทับ หรือปูกระเบื้องทับดาดฟ้าอาคารเก่าที่ไม่ได้คำนวณน้ำหนักเผื่อไว้แต่แรก"อันตรายที่สุด" ผมเคยอ่านเจอใน นสพ.ชื่อดังฉบับหนึ่งแนะนำแบบนั้น พังมาหลายรายแล้วครับ :lol:

pitipong_at

รบกวนสอบถามเพิ่มเติม

ถ้าทำหลังคา แล้วใช้หลังคาเป็นโพลี หรือไม่ก็หลังคาเหล็ก

มันจะลดน้ำหนักไปได้มากหรือเปล่าครับ

Filet

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
ปิดดาดฟ้าด้วยเมทัลชีทเสริมฉนวนกันความร้อนฮับ

MEO

• VM

pitipong_at, on Jul 28 2008, 12:01, said:

รบกวนสอบถามเพิ่มเติม

ถ้าทำหลังคา แล้วใช้หลังคาเป็นโพลี หรือไม่ก็หลังคาเหล็ก

มันจะลดน้ำหนักไปได้มากหรือเปล่าครับ
ในบรรดาวัสดุทำหลังคาทั่วไปก็น่าจะเป็น 2 ตัวนี้ละครับที่น้ำหนักน้อยมาก กับอีกอย่างก็ผ้าใบครับ :wub:

Friend

• VM

deardear, on Jul 28 2008, 11:12, said:

ถ้าเอาง่ายๆเลยนะคับ
ผมว่าตีโครงเหล็กขึ้นหลังคาปิดดาดฟ้าอีกที
ช่วยเรื่องน้ำได้ส่วนนึง และลดความร้อนได้ด้วยคับ :D
ที่บ้านพ่อแม่ผมเป็นอาคารพาณิชย์ก็ใช้วิธีนี้ครับ ทำหลังคาครอบหลังคาเก่าอีกทีนึง แต่ต้องดูเรื่องแนวน้ำไหลให้ดีๆ นะครับ เพราะถ้ามันไหลไปกองตรงจุดที่รั่วก็ไม่หาย ของผมครอบรอบแรกไม่หายเวลาเจอฝนตกหนักๆ ลมแรงๆ มันจะพัดน้ำเข้ามา ต้องทำแนวปูนบนหลังคาเก่าเพื่อไล่ไม่ให้น้ำไปกองตรงจุดรั่วซึม ก็ดีขึ้นมาหน่อยแต่ก็ไม่หายขาดครับ เรื่องรั่วเนี่ยปัญหาหนักอกจริงๆ ครับ

thada

อิอิ ปัญหานี้ผมใช้หากินสมัยสอบเลื่อนเป็นสามัญวิศวฯ ครับ

ตอนเรียนมักโดนสอนมาว่าชั้นดาดฟ้าไม่ได้รับน้ำหนักอะไรมาก มีแต่ผบ.(เอ้ยคนใช้ )ขึ้นไปตากผ้า
ดังนั้นไม่ต้องออกแบบพื้นให้หนานักจะได้ประหยัด

ผลที่ได้เมื่อพื้นบาง 8- 10 ซม. นานไปมันจะแอ่นครับ
แอ่นนานไปเด๋วร้อน เด๋วหนาว ก็ร้าว
พอแอ่นน้ำก็ไปขัง ร้าวหรือไม่ร้าว นานไปน้ำก็ซึมทะลุลงไปได้อยู่ดี

ดังนั้นสำหรับท่านที่จะสร้างบ้านใหม่ผมแนะนำให้ใช้ความหนาของพื้น 16 - 20 ซม. และเสริมตะแกรงเหล็กขนาด 4-6 มม.เข้าตรงช่องว่างของเหล็กที่อยู่ในพิมพ์เขียวของพื้นดาดฟ้าทั้งแผ่น
(ต้องแจ้งวิศวกรว่าเราจะเอาแบบนี้ตองออกแบบนะครับ เขาจะได้คำนวนโครงสร้างได้ถูกต้อง)
รวมทั้งปรับระดับพื้นให้ลาดเอียงเล็กน้อย(อย่าให้น้ำขังได้) รับรองท่านจะไม่เกิดปัญหาดาดฟ้ารั่วตลอดไป อิอิ

วิธีแก้ไขก็สารพัดวิธีที่ท่านผู้รู้แนะนำ คือ
ถ้าจะให้เป็นดาดฟ้าอยู่เหมือนเดิมก็ต้องแก้ไม่ให้น้ำขัง
[อันนี้ก็ทำได้หลายอย่าง เช่นใช้ซีเมนต์ชนิดน้ำหนักเบาปรับระดับ,
หรือปูกระเบื้องทับ(ต้องใช้กระเบื้องที่ทนๆเช่นกระเบื้องแกรนิต หรือกระเบื้องพวกSolar Slab) แต่ที่สำคัญคือปรับระดับพื้นอย่าให้น้ำขัง]

ถ้าจะมุงหลังคาก็ต้องขออนุญาตเพราะเป็นการเพิ่มจำนวนชั้น
ส่วนจะมุงด้วยอะไรก็ต้องดูว่าต้องการแสงมากน้อยแค่ไหน

แผ่นโพลี่คาร์บอเนท หรือเมทัลชีต แทบไม่ต้องคำนึงถึงน้ำหนักครับ จะมีน้ำหนักก็เฉพาะโครงเหล็กครับ
แต่ที่ต้องคำนึงคือการเกาะยึดแผ่นเมื่อเจอแรงลมครับ :P :P

pitipong_at

thada, on Jul 28 2008, 15:03, said:

อิอิ ปัญหานี้ผมใช้หากินสมัยสอบเลื่อนเป็นสามัญวิศวฯ ครับ

ตอนเรียนมักโดนสอนมาว่าชั้นดาดฟ้าไม่ได้รับน้ำหนักอะไรมาก มีแต่ผบ.(เอ้ยคนใช้ )ขึ้นไปตากผ้า
ดังนั้นไม่ต้องออกแบบพื้นให้หนานักจะได้ประหยัด

ผลที่ได้เมื่อพื้นบาง 8- 10 ซม. นานไปมันจะแอ่นครับ
แอ่นนานไปเด๋วร้อน เด๋วหนาว ก็ร้าว
พอแอ่นน้ำก็ไปขัง ร้าวหรือไม่ร้าว นานไปน้ำก็ซึมทะลุลงไปได้อยู่ดี

ดังนั้นสำหรับท่านที่จะสร้างบ้านใหม่ผมแนะนำให้ใช้ความหนาของพื้น 16 - 20 ซม. และเสริมตะแกรงเหล็กขนาด 4-6 มม.เข้าตรงช่องว่างของเหล็กที่อยู่ในพิมพ์เขียวของพื้นดาดฟ้าทั้งแผ่น
(ต้องแจ้งวิศวกรว่าเราจะเอาแบบนี้ตองออกแบบนะครับ เขาจะได้คำนวนโครงสร้างได้ถูกต้อง)
รวมทั้งปรับระดับพื้นให้ลาดเอียงเล็กน้อย(อย่าให้น้ำขังได้) รับรองท่านจะไม่เกิดปัญหาดาดฟ้ารั่วตลอดไป อิอิ

วิธีแก้ไขก็สารพัดวิธีที่ท่านผู้รู้แนะนำ คือ
ถ้าจะให้เป็นดาดฟ้าอยู่เหมือนเดิมก็ต้องแก้ไม่ให้น้ำขัง
[อันนี้ก็ทำได้หลายอย่าง เช่นใช้ซีเมนต์ชนิดน้ำหนักเบาปรับระดับ,
หรือปูกระเบื้องทับ(ต้องใช้กระเบื้องที่ทนๆเช่นกระเบื้องแกรนิต หรือกระเบื้องพวกSolar Slab) แต่ที่สำคัญคือปรับระดับพื้นอย่าให้น้ำขัง]

ถ้าจะมุงหลังคาก็ต้องขออนุญาตเพราะเป็นการเพิ่มจำนวนชั้น
ส่วนจะมุงด้วยอะไรก็ต้องดูว่าต้องการแสงมากน้อยแค่ไหน

แผ่นโพลี่คาร์บอเนท หรือเมทัลชีต แทบไม่ต้องคำนึงถึงน้ำหนักครับ จะมีน้ำหนักก็เฉพาะโครงเหล็กครับ
แต่ที่ต้องคำนึงคือการเกาะยึดแผ่นเมื่อเจอแรงลมครับ :clap: :clap:
ขอบคุณครับ

ผมรบกวนถามต่ออีกหน่อย

ว่าต้องอนุญาตต่อเติมด้วยเหรอครับ แล้วมันยุ่งมั้ยครับ

thada

ถ้าดาดฟ้าเดิมมีเสาตั้งไว้อยู่แล้ว(เช่นหลายๆแห่งทำเป็นไม้ระแนงบังร่ม) อันนี้ถ้าไม่ขอทางท้องถิ่น(หรือ กทม.) คงไม่มายุ่งเพราะสภาพมันก็เหมือนกับมีอีกชั้นหนึ่งอยู่แล้ว

แต่ปกติควรขอให้ถูกต้องครับ

การขอก็ให้วิศวกรเขียนแบบ มีรายการคำนวน แล้วไปยื่นเท่านั้นครับ
ทางวิศวกรเขาจะแนะนำได้เองในรายละเอียดต่างๆ
(เช่นถ้าเกิดต้องมีระยะร่น การต่อเติมชั้นบนอาจทำได้แต่ต้องร่นระยะจากถนนเข้าไปตามข้อกำหนดในปัจจุบัน) ^_^

ถ้าจะปรับปรุง ก็ควรให้วิศวกรเช็คความแข็งแรงของโครงสร้างครับ

^_^

os

ระวังเรื่องความสูงอาคารนะครับ เมื่อทำหลังคาเพิ่มไปแล้ว
ความปลอดภัยไม่ใช่ทำแล้วไม่พังไม่ทรุด แต่มีอีกหลายปัจจัยที่ต้องคำนึงถึง
เรื่องพื้นที่อาคารน่าจะไม่ใช่ปัญหา

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users