Jump to content

บ้านใครติดแผงโซล่าเซลล์บ้างครับ

19 replies to this topic

Arion

สมาชิกติดบอร์ด

กำลังมุงหลังคาบ้านใหม่ครับ เลยอยากหาแผงโซล่าเซลล์มาติดบ้าง
จะได้ประหยัดค่าไฟฟ้าและก็น่าจะช่วยลดภาวะโลกร้อน ^_^
ลองเสิร์ชดูเห็นแต่เว็บงานวิจัย ไม่เห็นเว็บของตัวแทนจำหน่ายหรือร้านค้าที่ขายโดยตรง
เลยชักไม่แน่ใจว่าตกลงมันจะนำมาใช้งานได้จริงๆ แค่ไหน และราคาจะโหดรึเปล่า

บ้านพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดใช้แผงพลังงานแสงอาทิตย์แบบนี้อยู้บ้าง จะนำเอาพลังงานไปใช้กับ
อุปกรณ์เล็กหรือใหญ่แค่ไหนก็ลองบอกกันมาได้ครับ เผื่อจะนำไปติดบ้าง

ขอบคุณครับ

*ช่วงนี้กำลังสร้างบ้านครับ (บ้านหลังแรก : ความฝันที่เป็นจริงซะที :wacko: :D :wub: )
อาจจะมีคำถามเรื่องบ้าน การก่อสร้างและการตบแต่ง มาถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในกระดานมหัศจรรย์นี้
อีกเรื่อยๆ นะครับ *

Chin

สมาชิกชั้นเซียน

เท่าที่ทราบ ราคาแผงกับความประหยัดที่จะได้รับ ยังไม่ได้มาเจอกันครับ เอาว่าสร้างให้ประหยัดพลังงาน ลมถ่ายเทสะดวก ทำกำแพง 2 ชั้น มีโฟมตรงกลาง หาต้นไม้ใหญ่มาปลูกเพื่อลดแสงส่องมาที่กำแพง จะคุ้มกว่าครับ

fujii

แนะนำว่าอย่าติดเด้ดขาดครับ เสียแล้วค่าซ่อมแพงมากไครับ

suansiam

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• เพื่อนต่างแดน
  • Interests:Watches
    Books
    Movies
    Foods
เท่าที่เคยคุยกับบริษัทขายโซล่าร์เซล เค้าบอกว่ายังไงก็ไม่คุ้มครับ :D แล้วก็ว่าที่ติดๆกันนี่ติดเพื่อ csr ทั้งนั้นแหละ :(

cantona7

• VM
อย่าติดเลยครับ
เห็นเพื่อนที่ศึกษาเรื่องนี้อยู่บอก แดดเมืองไทยแรงจริงแต่ถ้ามาใช้ในแง่ solarcell มันใช้ได้ไม่เต็มที่และไม่มีคุณภาพด้วยครับ :(

ใจแมว

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
ใช้แสงอาทิตย์ทำน้ำร้อนก็พอ ถ้าชอบอาบน้ำร้อนก็ลดค่าไฟไปได้พอสมควร :(

ออกแบบบ้านให้ประหยัดพลังงาน ใช้ air con ให้น้อยก็ช่วยได้แยะ :D (จากข้อมูลของกระทรวงพลังงาน โดยเฉลี่ยแล้ว 60% ของไฟฟ้าที่ใช้ในอาคารบ้านเรือน ใช้ไปเพื่อการควบคุมอุณหภูมิ :D )

zzz

• VM
ที่บ้านติดโซล่าเซลมาจะสามสิบปีแล้วค่ะ แต่ใช้เฉพาะเรื่องระบบทำน้ำอุ่น และมันเสียตั้งแต่ปีที่สิบกว่าๆแล้ว ตอนนั้นหาช่างมาซ่อมไม่ได้ เลยปล่อยเค้าให้เป็นของตกแต่งหลังคาบ้านไป ^_^
จำได้ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างเห็นได้ชัดคือน้ำมันร้อนไม่คงที่อ่ะค่ะ ;)

Oate

• Interests:เทคโนโลยี,รถยนต์,เสื้อผ้า

zzz, on Aug 19 2009, 23:42, said:

ที่บ้านติดโซล่าเซลมาจะสามสิบปีแล้วค่ะ แต่ใช้เฉพาะเรื่องระบบทำน้ำอุ่น และมันเสียตั้งแต่ปีที่สิบกว่าๆแล้ว ตอนนั้นหาช่างมาซ่อมไม่ได้ เลยปล่อยเค้าให้เป็นของตกแต่งหลังคาบ้านไป :P
จำได้ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างเห็นได้ชัดคือน้ำมันร้อนไม่คงที่อ่ะค่ะ ^_^
ประโยคแรกสวยหรูมาก เลยครับพี่ ^_^ แต่อ่านต่อแล้วคอตก ตกลงไม่work ใช่ไม๊ครับ :P

zzz

• VM

Oate, on Aug 20 2009, 00:21, said:

zzz, on Aug 19 2009, 23:42, said:

ที่บ้านติดโซล่าเซลมาจะสามสิบปีแล้วค่ะ แต่ใช้เฉพาะเรื่องระบบทำน้ำอุ่น และมันเสียตั้งแต่ปีที่สิบกว่าๆแล้ว ตอนนั้นหาช่างมาซ่อมไม่ได้ เลยปล่อยเค้าให้เป็นของตกแต่งหลังคาบ้านไป :D 
จำได้ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างเห็นได้ชัดคือน้ำมันร้อนไม่คงที่อ่ะค่ะ :wacko:
ประโยคแรกสวยหรูมาก เลยครับพี่ :wub: แต่อ่านต่อแล้วคอตก ตกลงไม่work ใช่ไม๊ครับ :D
ปัจจุบันอาจจะมีช่างแล้วก็ได้อ่ะค่ะ ถ้าจะให้ดีที่สุดควรเช็คเรื่องช่างเรื่องอะไหล่ให้ชัวร์ก่อนที่จะติดตั้งอ่ะค่ะ :o

ปล. เดี๋ยวจะหาว่าเราแก่มาก เป็นบ้านของพ่อแม่อ่ะค่ะ จริงๆแล้วzzzแก่น้อยค่ะ :P

edsca

ผมว่ามันยังอยู่ในงานวิจัยอยู่ครับ เอาไปใช้จริงเชิงพาณิชย์อาจจะหาจุดคุ้มทุนยาก ออกแบบบ้านให้มีลมหมุนเวียนดีกว่าครับ ประหยัดไฟค่าแอร์ได้เยอะทีเดียว :lol:

cool1111

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

น้ำร้อนแสงอาทิตย์โอเคนะครับ เสียแต่ว่าบ้านเราอาบน้ำกันบ่อยแบบว่าเหมือนคนปรกติที่ควรทำ ฝรั่งกะไทยนี่พอๆกัน ไอ้เครื่องทำความร้อนแสงอาทิตย์ราคาถูกๆมันทำจากจีน ซึ่งที่โน่นไม่ต้องพูดถึงแทบจะไม่ได้อาบอะไรนักหรอก ซกมกจะตาย บ้านช่องก็ไม่เช็ด เครื่องที่ว่าแบบว่าใหญ่คอดๆของจีนยังประมาณว่าแค่ห้องน้ำห้องเดียวบ้านเราก็แค่นั้น :lol:

super babe

เซียนเหนือเซียน

เห็นแถวบ้านมีบริษัทขายกางหันผลิตไฟฟ้าผมว่าน่าสนใจเหมือนกันแต่ต้นทุนแพง ซื้อไฟฟ้าใช้คุ้มกว่าขนาดโรงงานผมจะทำระบบไบโอแก๊สยังคำนวนว่าได้แก๊สวันละถังยังไม่พอสำหรับมาใช้กับบอยเลอร์เลย :lol: :wacko: :o

anonym

Chin, on Aug 19 2009, 22:18, said:

เท่าที่ทราบ ราคาแผงกับความประหยัดที่จะได้รับ ยังไม่ได้มาเจอกันครับ เอาว่าสร้างให้ประหยัดพลังงาน ลมถ่ายเทสะดวก ทำกำแพง 2 ชั้น มีโฟมตรงกลาง หาต้นไม้ใหญ่มาปลูกเพื่อลดแสงส่องมาที่กำแพง จะคุ้มกว่าครับ
+1 ครับ อาจจะเพิ่ม fin(แพงบังแดด) ช่วยลดแสงแดดที่จะส่องโดนผนังโดยตรงจะช่วยได้ครับ
แต่ต้องเลือกวัสดุที่ทำความสะอาดง่าย และทนทานต่อสภาพอากาศหน่อยนะครับ

ขอให้มีความสุขกับบ้านใหม่ครับ :clap: :wub: :)

Chin

ที่จริงเราคิดว่าประเทศไทยมีแดดแรง แต่ความจริงโซล่าเซลต้องการระยะเวลาของแสงมากกว่าความแรงครับ รุ่นใหม่ๆพัฒนาขึ้นเยอะแล้ว ลองดูได้จากเครื่องคิดเลข สมัยก่อนแทบต้องเอาส่องกับไฟ เดี๋ยวนี้มีแสงสลัวๆก็ใช้ได้แล้ว ไทยเรากว่าจะสว่างก็เกือบ 7 โมงเช้า 6โมงเย็นก็มืดแล้ว แต่ต่างประเทศมีแสงนานกว่าครับ กว่าจะมืดก็2-3ทุ่ม ทำให้ใช้ประโยชน์ได้นานกว่า

pachhn

มายืนยันอีกคน ว่าเงินที่ลงไปกับส่วนที่ประหยัดได้ ยังห่างกันมาก ไม่คุ้มครับ

Firstspeaker

• VM
ลองดูผลิตภัณฑ์ของ solartron ดูครับ
solar cell ตอนนี้นำมาใช้หลายแบบ เช่น
น้ำร้อน หรือผลิตกระแสไฟฟ้าแล้วเก็บไว้ใน
แบตเตอร์รี่ โดยส่วนที่เกินสามารถขายให้
การไฟฟ้าด้วยครับ

ผมว่าที่ใช้คุ้ม คือ ไฟแสงสว่งภายนอกที่ต้อง
ลากสายไฟฟ้าไกลๆ ประหยัดค่าลากสายไฟฟ้า

กับไฟฟ้าสำหรับเครื่องสูบน้ำที่ตั้งอยู่ไกลๆครับ

ลองเข้าไปดูที่

www.solartron.co.th

ผมไม่มีผลประโยชน์ใดๆนะครับ
แค่เคยเข้าไปฟังพรีเซนต์ เพราะต้องออกแบบบ้าน
ที่ใช้ระบบ solar cell นี้เท่านั้นครับ :D

Azalea

สมาชิกใหม่

ถ้ามองในแง่ช่วยโลกถือว่าคุ้มครับ
แต่ถ้ามองในแง่การลงทุนไม่ต้องคิดเลยครับ
เพราะพลังงานบ้านเราถูกไม่ถึงขั้นต้องลงทุนเอง
จุดคุ้มทุนของ Solar cell ไม่รวมค่าบำรุงรักษาคือสิปห้าปีครับ
แผง Solar cell ค่อนข้างเปราะบางกับแรงกระแทกด้วยครับ

narusae

เหมือนกับคุณ firstspeaker บอกเลยค่ะ
ตอนนี้ที่ติด solar cell กัน
ก็จะมองในแง่การลงทุนได้ด้วย
เพราะเราสามารถขายไฟฟ้าคืนให้การไฟฟ้าได้ในหน่วยละ 11 บาท

พอดีทางบริษัท คิดจะติด solar cell ก็เลยลอง
เรียกเข้ามาคุยดูค่ะ
ในความเห็นก็คิดว่าน่าสนใจนะคะ

แต่ก็มีข้อควรระวัง คือ ถ้าความร้อนมากกว่า 40 องศา
ประสิทธิภาพในการเก็บแสงก็จะลดลง
และก็ถ้าต้องการใช้ไฟมากๆ ก็จะต้องซื้อมอเตอร์ไว้ประจุไฟเพิ่มเช่นกันค่ะ

thada

Azalea, on Aug 20 2009, 11:47, said:

ถ้ามองในแง่ช่วยโลกถือว่าคุ้มครับ
แต่ถ้ามองในแง่การลงทุนไม่ต้องคิดเลยครับ
เพราะพลังงานบ้านเราถูกไม่ถึงขั้นต้องลงทุนเอง
จุดคุ้มทุนของ Solar cell ไม่รวมค่าบำรุงรักษาคือสิปห้าปีครับ
แผง Solar cell ค่อนข้างเปราะบางกับแรงกระแทกด้วยครับ
จริงครับ
จุดคุ้มทุนมันยาวมากครับ
ราคาโซล่าเซลคงจะลดลงไปครึ่งนึงทุกๆ 5 ปี และประสิทธิภาพตัวใหม่ก็คงจะดีขึ้นด้วย
ส่วนที่ติดวันนี้ อีก 5 ปีประสิทธิภาพมันลดลงแน่นอน
และอายุใช้งานมันจะถึง 15 ปีไหมก็ไม่ทราบ(ที่ประสิทธิภาพสัก 70-80%)

วันที่แสงน้อย ผลิตไฟฟ้าได้น้อย ไม่พอใช้
วันที่แสงมากผลิตได้เกินที่แบตเตอรี่เก็บได้
การคำนวนตัวเลขมาให้เราดู เป็นไปได้ไหมว่าเขาคิดตอนประสิทธิภาพสูงสุดแล้วคูณจำนวนชั่วโมง
แล้วสภาพที่เป็นจริง จะได้แบบนั้นไหม อิอิ ถ้าจะใช้จริงก็หาข้อมูลแยะๆนะครับ :P

JSO

แผงโซลาร์มีหลายชนิดครับ
ที่ไม่ work เพราะราคาที่ขายปลีกในเมืองไทยมันแพงเวอร์
จนจุดคุ้มทุนมันไม่เกิดเท่านั้นเองครับ

อีกอย่างถ้าเปลี่ยนจากวิธีคิดค่าไฟฟ้าจาก net metering
ไปเป็นแบบผลิตได้เท่าไรขายได้เท่านั้น ซึ่งจะทำได้ก็ต่อเมื่อมีกำลังการผลิตมากกว่า
ที่ใช้ในบ้านมากๆและต้องแยกมิเตอร์ใช้กับมิเตอร์ขายจากกันครับ
ยื่นขอ adder ที่ประกาศไปเมื่อวาน กับหลังคาบ้านต้องมีที่สัก ยี่สิบไร่
ก็จะ work เลยครับ

ส่วนตัวใช้ solarhart ทำน้ำร้อนในบ้านมากว่า 11 ปีแล้ว
สบายดีไม่มีปัญหาอะไร นอกจากเมื่อห้าปีก่อน วาล์ว blowoff เจ๊งไป หนึ่งตัวเรียกช่างมาเปลี่ยนเสียไป 3000 บาทครับ

จาก
คนทำ Solar Farm

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users