Jump to content

ค่าธรรมเนียมรายปีบัตรเครดิต

32 replies to this topic

taipueng

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

พอดีใช้อยู่หลายปีแล้วครับ
แล้วก็เริ่มหนักใจกับค่าธรรมเนียมรายปี

ลองโทรไปต่อรองขอลดค่าธรรมเนียม จนท.ชี้แจงว่าไม่เคยลดให้ใคร.....

และชี้แจงว่าให้มองถึงสิทธิพิเศษที่ได้ คือ บัตรเสริมฟรี 4 ใบ + Amex Platinum TG ฟรีค่าธรรมเนียม

ถึงตอนนี้เลยสงสัยว่า เพื่อนๆที่ใช้กันเสียค่าธรรมเนียมรายปีกันเท่าไหร่ครับ และขอผ่อนผันกันไปได้มั้ย

ตอนนี้ Amex คิดกับผมปีละ20k กว่าๆ ปกติปล่อยผ่านไปแต่หลังๆมาดูแลการเงินเอง ก็ชักจะยังไงๆอยู่ โดยส่วนตัวใช้จ่ายผ่านบัตรต่อเดือนรวมบัตรเสริมก็ 200k ขึ้น

ดูกระทู้ด้านล่างๆๆ เห็นมีเคสที่ขอผ่านค่าธรรมเนียนสำหรับบัตร Amex TG ได้ เลยอยากรู้สำหรับบัตร Platinum เฉยๆน่ะครับ ว่าขอผ่อนผันกันได้บ้างมั้ย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :clap:

siamp

เซียนตี๋ไซโก้

ถ้าใช้จ่ายต่อเดือน 200k นี่ ถ้ามันไม่ยกเว้นให้ผมว่ามันโง่แล้วละ :angry:

chronos

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
จ่ายอยู่เท่ากันมังครับ

แต่แลกกับบริการ Call Center ที่ดี ไม่งี่เง่าเหมือนบัตรห้างบางใบ แล้วก็บริการจองร้านอาหารต่างๆ ท่องเที่ยว Roadside service ต่างๆก็ดีครับ แล้วเวลาจำเป็นต้องใช้วงเงินสูงๆก็ไม่มีปัญหาจุกจิกเหมือนบัตรธนาคารอื่นๆ

ผมเคยจองร้านอาหารผ่าน Call Center (วันเกิดผมด้วย) แล้วไปถึงที่ร้าน พบว่าที่ร้านได้เอาโต๊ะที่จอง (เป็นห้อง) ไปให้แขกคนอื่น ผมแทบจะทะเลาะกันตายกับพนักงาน แต่เกรงใจเพื่อนๆที่มาด้วยกัน เลยไปกินร้านอื่น แต่ก็โทรไปหา Amex ว่าเกิดอะไรขึ้น ที่ Call Center ขอเวลาผมวันหนึ่ง แล้วก็โทรกลับมาวันรุ่งขึ้น บอกว่าได้ฟังเทปการสนทนากับร้านแล้ว ว่าพนักงานที่ร้านยืนยันโต๊ะ(ห้อง)ตามที่ระบุไปทุกอย่าง แล้วที่สำคัญ ที่ Call Center ได้พูดคุยและให้ผู้จัดการร้านนี้ฟังเทปการสนทนานี้ด้วย

วันเดียวกันผู้จัดการร้านก็โทรมาหาผมทันที ขอโทษต่างๆนาๆพร้อมเสนอส่วนลด 30% ผมเลยสวนกลับไปว่าผมไม่ได้ต้องการส่วนลด แต่ผมต้องการห้องเลี้ยงวันเกิดผม แล้วมันผ่านมาแล้ว คุณจะให้ผมกินฟรี มันก็ make up โอกาสที่ผ่านมาแล้วไม่ได้หรอก ขอให้ไปลงโทษพนักงานของคุณดีกว่า สรุปว่าร้านนี้เลิกรากันตั้งแต่วันนั้น

ผมว่า Call Center และพนักงานที่ทำงานได้แบบนี้ ผมยอมจ่าย annual fee ครับ ส่วนบัตรของห้าง เล่นเอาผมปวดหัวมารอบนึงเหมือนกัน ถึงจะให้ฟรีไม่มี annual fee ก็ไม่คุ้มอ่ะ

joe11_nui

• VM
AMEX Platinum ไม่ลดไม่มีแลก ไม่มีอะไรเลยนอกจากให้ฟรีค่าบริการบัตรเสริมครับ เป็นบัตรเดียวก็ว่าได้ครับที่ต้องจ่ายจริงครับ

ถ้าไม่ชอบผมว่ายกเลิกก็ได้นะครับ บัตรอื่นมีเยอะครับ

ส่วนตัวชอบใบนี้มากครับเวลาเดินทางสะดวก วงเงินเยอะดีครับ แล้วไปที่ไหนก็มีคนต้อนรับดีครับ ยกเว้นเมืองไทย อิอิ

projoyce33

ได้โปรด ตัดบัตรทิ้งส่งคืนไปเลย ครับ

เดี๋ยวนี้ บัตรแพลตตินั่ม ทุกค่าย ไม่มีใครเก็บค่าธรรมเนียมรายปีเลย จ้า อิอิ

ผมเกลียดเอเม็ก มากๆ ถือบัตรมาเกือบสิบปี ไม่เคยใช้เลย เสียค่าธรรมเนียมทุกปี

จน วันนึง ลืมพกตังไปเซ็นทรัลเวิล์ด อยากซื้อนาฬิกาให้วันเกิด ผบ. ขอใช้บัตร ไม่ผ่าน

เนื่องจาก ไม่เคยใช้เลย ทางบัตรบอกว่า ไม่อนุมัติ เนื่องจากไม่เคยมี สถิติการใช้บัตร

แต่ผม จ่ายค่าบัตรรายปีมา สิบกว่าปี หมดค่าสมาชิกบัตรไปเป็นแสน แต่พอจะใช้ สักครั้ง

เนื่องจากชอบใช้เงินสด แต่พอมีเหตุจำเป็น กลับใช้ไม่ได้ อิอิ จำไปจนตายจ้า อิอิ

:clap: :clap: :clap: :D :D

Gade

• VM
ทำไมค่าธรรมเนียมมันแพงจังคะ ปีละสองหมื่นเนี่ยนะ เคยได้เอเม็กซ์แพลตินั่มของเมกาก็ไม่มีค่าธรรมเนียม ถ้าบัตรทองนี่ยังแค่ร้อยเหรียญเองมั้ง (จำไม่ได้อ่ะ เพราะใช้ฟรีปีแรกแล้วก็ยกเลิกไป) ตอนนี้ใช้แต่บัตรฟรี cash rebate ปีนึงได้กลับมาซักสองร้อยกว่าเหรียญก็ยังดี :) สรุปแล้วไม่มีเสีย มีแต่ได้คืน บัตรเครดิตมันน่าจะเป็นแบบนี้

ของพี่จ๊อยซ์นี่ หนูก็เคยโดนค่ะ แต่โดนตอนใช้บัตรทองครั้งแรก พนักงานขอคุยด้วย หรือถ้าจะเดินทางนี่ควรโทรแจ้ง เพราะเค้ากลัีวคนขโมยบัตรไปใช้ พอมีอะไรที่มันไม่เข้าแพทเทิร์นเรามันอาจจะล็อคได้ แต่พนักงานที่ห้างเค้าควรโทรเข้าไปหาบัตร แล้วให้เราคุยด้วยอ่ะ ไม่ใช่ปฎิเสธการรับบัตรไปเลย

projoyce33

Gade, on Sep 1 2009, 22:28, said:

ทำไมค่าธรรมเนียมมันแพงจังคะ ปีละสองหมื่นเนี่ยนะ เคยได้เอเม็กซ์แพลตินั่มของเมกาก็ไม่มีค่าธรรมเนียม ถ้าบัตรทองนี่ยังแค่ร้อยเหรียญเองมั้ง (จำไม่ได้อ่ะ เพราะใช้ฟรีปีแรกแล้วก็ยกเลิกไป) ตอนนี้ใช้แต่บัตรฟรี cash rebate ปีนึงได้กลับมาซักสองร้อยกว่าเหรียญก็ยังดี :P สรุปแล้วไม่มีเสีย มีแต่ได้คืน บัตรเครดิตมันน่าจะเป็นแบบนี้

ของพี่จ๊อยซ์นี่ หนูก็เคยโดนค่ะ แต่โดนตอนใช้บัตรทองครั้งแรก พนักงานขอคุยด้วย หรือถ้าจะเดินทางนี่ควรโทรแจ้ง เพราะเค้ากลัีวคนขโมยบัตรไปใช้ พอมีอะไรที่มันไม่เข้าแพทเทิร์นเรามันอาจจะล็อคได้ แต่พนักงานที่ห้างเค้าควรโทรเข้าไปหาบัตร แล้วให้เราคุยด้วยอ่ะ ไม่ใช่ปฎิเสธการรับบัตรไปเลย

ครับป๋ม นู๋เกด จ๋า เดี๋ยวนี้เราวางบัตรซื้อของ ที่ไหนเค้าก็โทรเข้ามือถือทันที ครับว่า เราใช้บัตรจริงๆหรือเปล่า

พวกเรามีบัตรมากกว่าหนึ่งใบ ก็แค่ insure ว่าเรามีเหตุจำเป็นต้องใช้ในกรณี ฉุกเฉินเท่านั้นเอง บัตรเครดิตใน

บ้านเราเขา ไม่เก็บค่ารายปีกันมาหลายปี แล้ว ครับ ใครยังเสียค่ารายปีบัตรเครดิต ผมขอเถอะยกเลิกให้หมด

จ้า อิอิ

บัตรที่ผมมี คือ แพลตินั่ม จ่ายได้หลายล้าน ของหลายๆ แบงค์ ไม่เห็นต้องเสียเงินรายปี เลยครับ

เขาให้ฟรี จ้า อิอิ

:unsure: :wave: :wave:

me111

เซียนเหนือเซียน

• Interests:change periodically
ผมใช้ diamond preferred rewards, citi bank มาตั้งแต่ 2002
ไม่กี่เดือนมานี้เพิ่งโทรไปยกเลิก วันเดียวกะที่ได้รับจดหมายว่าจะเก็บเงินรายเดือนครับ
ถ้ามีหลายใบควรเฉือนเนื้อร้ายทิ้งครับ :unsure:

craig_coop

• VM
ผมใช้ Amex มาประมาณ ปี 1998 ตั้งแต่เรียนจบและเริ่มทำงาน Amex ได้ยกเลิกสมาชิคบัตรผมเมื่อ 2 ปีที่แล้ว
ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมใช้บัตรไปเติมน้ำมันและ ซื้อของเข้า office ตลกไหมครับมันคือเรื่องจริงๆๆครับ :unsure:

ผมจะเล่าปัญหาระหว่างผมกับ Amex ให้ฟังดังนี้ครับ
พอผมเรียนจบก็ได้ ใช้บัตร Amex มาตลอดโดยที่ไม่เคยจ่ายช้าและไม่เคยจ่ายขั้นต่ำ (Amex ไม่มีจ่ายขั้นต่ำอยู่แล้ว) พอวันที่ผมไปเรียนที่ต่างประเทศ ก่อนไปผมได้สมัครบัตรเสริมให้คนขับรถที่บ้านใช้ เอาใว้เติมน้ำมันที่ปั๊มแถวๆบ้าน ค่าน้ำมันประมาณ เดือนละ 30 K สำหรับรถทุกคัน เวลาเขาเติมน้ำมันจะทำดังนี้คือเอารถไปเติมแล้วรูดทีเดียว 5 พันแล้วเอารถที่บ้านไปเติมทุกคัน คันละ 1500 บ้าง 1000 บาทบ้างทำได้ประมาณ 5-6 เดือน ผลปรากฎว่า เขา Lock บัตรผมเนื่องจากใช้เติมน้ำมันมากไปและ โทรมาที่บ้านผม บอกว่า ผมอยู่ต่างประเทศแล้วมีการใช้บัตรเสริมที่เมืองไทย ใครจะชำระค่าใช้บัตรที่เกิดขึ้น ? ผมต้องโทรทางไกลมาอธิบายให้เขาฟัง เขาถึงยอมเปิดบัตรให้ใช้ ข้อดีก็มีคือจ่ายค่าเทอมครั้งละ $7,000- $10,000 ผ่านสบาย ไม่มีจำกัดวงเงิน ผมใช้ Amex ตลอดก้ไม่มีปัญหาอีกเลยหลังจากโทรมา Clear ว่าคุณแม่ผมเป็นคนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายบัตรที่เกิดขึ้น

และอีกครั้งนึงที่ผมโมโหมาก ผมกลับมาเมืองไทยทำงานไปได้ประมาณ 4-5 เดือน ก้ไปซื้อรถ Honda มาก้ได้ใช้บัตรจ่ายค่า Down payment ไปประมาณ 1 แสนกว่าบาทและก้ได้ชำระคืนตามปกติเต็มจำนวน ผ่านไปประมาณ 2 เดือน Amex มา Lock บัตรผมอีกและวันนั้น ผมมีแขกจากต่างประเทศพาไทนข้าวผลคือบัตรไม่ผ่านเราก็หน้าแหกเลย ผมโทรไปต่อว่าหลังจากทานข้าวเสร็จ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า "ทางเราต้องการทราบรายได้ของคุณ เนื่องจากเห็นคุณมีการใช้จ่ายเยอะ เราต้องระงับบัตรคุณก่อน" ผมโมโหมากก็แจ้งไปว่าผมกลับมาแล้ว ทำงานแล้วและที่ผ่านมาไม่เคยจ่ายช้าแม้แต่ครั้งเดียว ถุงแม้ยอดใช้จ่ายบัตรผมจะสูงตลอด ผมก็จ่ายคืนหมด ผมเลยบอกเขาไปด้วยความโมโหว่าคุณเป็นผู้ปกครองที่ต้องดุแลเรื่องการใช้เงินของผมหรือ ผมก็ไม่ยอมส่ง salary slip ให้บอกว่ายกเลิกไปเลย สุดท้ายมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่า ให้ใช้ต่อไปได้

ครั้งสุดท้าย ที่ผมโมโหที่สุดคือวันนั้น มีการไปต่างจังหวัดของที่ทำงานและกลับมาผมก็ได้ไปรูดจ่ายค่าน้ำมันเติมรถที่ office ทุกคัน ไปประมาณ 2-3 หมื่นบาท Amex โทรมาแจ้งว่า "ห้ามนำบัตรไปใช้ในธุรกิจ" ผมถามกลับไปว่าคืออะไร เขาบอกว่าห้ามใช้บัตรประมาณว่า ไปทำเกี่ยวกับธุกิจอะไรประมาณนี้ ผมเลยตอบกลับไปว่าทีเวลาผมซื้อ Air ticket ทุกเดือน จ่ายค่าโรงแรมทุกเดือนของบริษัทไม่เห็นมันเป็นไรที่อย่างนี้ทำไม่ได้ ให้ยกเลิกไปเลย แล้วผมก็ตัดบัตรส่งคืนบริษัททาง EMS พร้อมบัตร Platinum ของคุณแม่ผม (ของผมบัตรทอง) ประมาณ 1 อาทิตย์ ผ่านมา ผู้จัดการโทรมาขอโทษและแจ้งว่าความผิดเกิดจาก System ขอส่งบัตรใหม่ให้ผมและจะให้ Voucher ไปทานข้าวที่ Sheraton หรืออะไรประมาณนี้จำไม่ได้แล้ว แต่ผมขอไม่รับและยกเลิกมาตลอด

ทุกวันนี้ใช้ bangkok bank platinum, KBANK Platinum และ UOB Black card Platinum ไม่เคยมีปัญหาเลย call center รับเลย จองร้านอาหารง่ายมากๆ ไม่มีค่ารายปี Amex บัตรทองปีละ เกือบ 5 พันบาท ขอ waive ก็ไม่ได้

AMEX, Never again :wave: :wave:

Gade

• VM
เอเม็กซ์ไทยมันงี่จริงๆด้วย ว่าแต่ได้ยินที่น้องเค้าบ่นเรื่องศูนย์บริการลีโนโวก็ห่วย ไม่รู้มันอยู่ตึกเดียวกันไหมอ่ะ :P ตึกไอบีเอ็มตรงซอยอารีย์อ่ะค่ะ

แต่อยู่ไทยก็ไม่ใช้เอเม็กซ์ค่ะ เคยต้องทำของบริษัท แค่การจ่ายบัตรมันก็ไม่สะดวกแล้ว

zzz

• VM
AMEX เลิกใช้ไปเป็นสิบปีแล้วอ่ะค่ะ ทั้งๆที่มีเซลโทรมาให้สมัคร AMEX TG เหมือนกันค่ะ แต่พอดูข้อเสนอแล้ว ไปสมัคร KTC ROP คุ้มกว่าเยอะค่ะ :P

projoyce33

craig_coop, on Sep 1 2009, 22:59, said:

ผมใช้ Amex มาประมาณ ปี 1998 ตั้งแต่เรียนจบและเริ่มทำงาน Amex ได้ยกเลิกสมาชิคบัตรผมเมื่อ 2 ปีที่แล้ว
ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมใช้บัตรไปเติมน้ำมันและ ซื้อของเข้า office ตลกไหมครับมันคือเรื่องจริงๆๆครับ :P

ผมจะเล่าปัญหาระหว่างผมกับ Amex ให้ฟังดังนี้ครับ
พอผมเรียนจบก็ได้ ใช้บัตร Amex มาตลอดโดยที่ไม่เคยจ่ายช้าและไม่เคยจ่ายขั้นต่ำ (Amex ไม่มีจ่ายขั้นต่ำอยู่แล้ว) พอวันที่ผมไปเรียนที่ต่างประเทศ ก่อนไปผมได้สมัครบัตรเสริมให้คนขับรถที่บ้านใช้ เอาใว้เติมน้ำมันที่ปั๊มแถวๆบ้าน ค่าน้ำมันประมาณ เดือนละ 30 K สำหรับรถทุกคัน เวลาเขาเติมน้ำมันจะทำดังนี้คือเอารถไปเติมแล้วรูดทีเดียว 5 พันแล้วเอารถที่บ้านไปเติมทุกคัน คันละ 1500 บ้าง 1000 บาทบ้างทำได้ประมาณ 5-6 เดือน ผลปรากฎว่า เขา Lock บัตรผมเนื่องจากใช้เติมน้ำมันมากไปและ โทรมาที่บ้านผม บอกว่า ผมอยู่ต่างประเทศแล้วมีการใช้บัตรเสริมที่เมืองไทย ใครจะชำระค่าใช้บัตรที่เกิดขึ้น ? ผมต้องโทรทางไกลมาอธิบายให้เขาฟัง เขาถึงยอมเปิดบัตรให้ใช้ ข้อดีก็มีคือจ่ายค่าเทอมครั้งละ $7,000- $10,000 ผ่านสบาย ไม่มีจำกัดวงเงิน ผมใช้ Amex ตลอดก้ไม่มีปัญหาอีกเลยหลังจากโทรมา Clear ว่าคุณแม่ผมเป็นคนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายบัตรที่เกิดขึ้น

และอีกครั้งนึงที่ผมโมโหมาก ผมกลับมาเมืองไทยทำงานไปได้ประมาณ 4-5 เดือน ก้ไปซื้อรถ Honda มาก้ได้ใช้บัตรจ่ายค่า Down payment ไปประมาณ 1 แสนกว่าบาทและก้ได้ชำระคืนตามปกติเต็มจำนวน ผ่านไปประมาณ 2 เดือน Amex มา Lock บัตรผมอีกและวันนั้น ผมมีแขกจากต่างประเทศพาไทนข้าวผลคือบัตรไม่ผ่านเราก็หน้าแหกเลย ผมโทรไปต่อว่าหลังจากทานข้าวเสร็จ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า "ทางเราต้องการทราบรายได้ของคุณ เนื่องจากเห็นคุณมีการใช้จ่ายเยอะ เราต้องระงับบัตรคุณก่อน" ผมโมโหมากก็แจ้งไปว่าผมกลับมาแล้ว ทำงานแล้วและที่ผ่านมาไม่เคยจ่ายช้าแม้แต่ครั้งเดียว ถุงแม้ยอดใช้จ่ายบัตรผมจะสูงตลอด ผมก็จ่ายคืนหมด ผมเลยบอกเขาไปด้วยความโมโหว่าคุณเป็นผู้ปกครองที่ต้องดุแลเรื่องการใช้เงินของผมหรือ ผมก็ไม่ยอมส่ง salary slip ให้บอกว่ายกเลิกไปเลย สุดท้ายมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่า ให้ใช้ต่อไปได้

ครั้งสุดท้าย ที่ผมโมโหที่สุดคือวันนั้น มีการไปต่างจังหวัดของที่ทำงานและกลับมาผมก็ได้ไปรูดจ่ายค่าน้ำมันเติมรถที่ office ทุกคัน ไปประมาณ 2-3 หมื่นบาท Amex โทรมาแจ้งว่า "ห้ามนำบัตรไปใช้ในธุรกิจ" ผมถามกลับไปว่าคืออะไร เขาบอกว่าห้ามใช้บัตรประมาณว่า ไปทำเกี่ยวกับธุกิจอะไรประมาณนี้ ผมเลยตอบกลับไปว่าทีเวลาผมซื้อ Air ticket ทุกเดือน จ่ายค่าโรงแรมทุกเดือนของบริษัทไม่เห็นมันเป็นไรที่อย่างนี้ทำไม่ได้ ให้ยกเลิกไปเลย แล้วผมก็ตัดบัตรส่งคืนบริษัททาง EMS พร้อมบัตร Platinum ของคุณแม่ผม (ของผมบัตรทอง) ประมาณ 1 อาทิตย์ ผ่านมา ผู้จัดการโทรมาขอโทษและแจ้งว่าความผิดเกิดจาก System ขอส่งบัตรใหม่ให้ผมและจะให้ Voucher ไปทานข้าวที่ Sheraton หรืออะไรประมาณนี้จำไม่ได้แล้ว แต่ผมขอไม่รับและยกเลิกมาตลอด

ทุกวันนี้ใช้ bangkok bank platinum, KBANK Platinum และ UOB Black card Platinum ไม่เคยมีปัญหาเลย call center รับเลย จองร้านอาหารง่ายมากๆ ไม่มีค่ารายปี Amex บัตรทองปีละ เกือบ 5 พันบาท ขอ waive ก็ไม่ได้

AMEX, Never again :clap: :clap:
เชื่อผมเหอะ ผมหน้าแตก มาเยอะมากแต่ขี้เกียจจำมาเล่าให้ เพื่อนๆ ฟัง ครับ

refer ผมได้ตลอด ผมมีชื่อจริง ตัวจริง ครับ ใช้บัตร ไทยกันเถอะ ครับ อิอิ

:clap: :o :clap:

XXX

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ถือบัตรนี้มาประมาณ 10 ปีแล้วครับ ผมยอมรับในด้านบริการและสิทธิพิเศษต่างๆ ของบัตร Brand นี้ว่าสุดยอดจริงครับ รวมทั้งไม่ต้องไปปวดหัวเรื่องวงเงินด้วย แต่ต้องยอมรับความจริงครับว่าใน 2-3 ปีที่ผ่นมานี้ บัตร PLATINUM หลายๆ brand ได้พัฒนาในด้านบริการและสิทธิพิเศษต่างๆ มาได้ไกล้เคียงกับ AMEX PLATINUM ยกเว้นเรื่อง Call Center และ Travel Service และเรื่องวงเงิน ที่บัตรนี้ยังเหนือกว่าบัตรอื่นๆ (IMHO ครับ เห็นด้วยกับ K.Chronos ข้างบนครับ)

ผมว่าต้องถามตัวเองครับว่ามีความต้องการ services ของ AMEX มากน้อยขนาดไหนเพื่อแลกกับ annual fee 20k กว่าๆ ถ้าไม่ได้ใช้บริการดังกล่าวก็น่าเปลี่ยนไปใช้บัตร PLATINUM อื่นที่ไม่มี annual fee ครับ (IMHO) :P :clap: :clap:

theunz

ผมใช้Amex platimnum เป็นบัตรเสริมมาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ
ก็ไม่ได้ใช้มากขนาดนั้นแต่ก็รูดไม่เคยไม่ผ่าน ผมและที่บ้านำงานที่ต้องเดินทางบ่อย จากประสบการ์ที่เห็นมาก็คิดว่ามันคุ้มกะที่เสียไปอะครับ แต่จะให้ใช้เป็นบัตรหลักใบเดียวก็คงไม่ใช่
เพื่อนพ่อผมซื้อตั๋วไปเมืองนอกเหมือนๆกันนี้และ พอดีหัวใจวายที่เมืองนอก ตอนนั้นผมก็อยู่ถึงจะไม่ได้เห็นก็เหอะ แต่เรื่องวุ่นวายล้านแปดทั้งค่าหมอค่ารพที่เมกาก็น่าจะเป็นล้านอะครับ ผ่าอะไรหลายอย่างแถมต้องอยู่เป็นอาทิตย์ๆ รวมถึงตั๋วกลับแบบพิเศษที่ต้องมีคนไข้ไปด้วยก็ถูกจ่ายให้หมดใน travel insurance ของ Amex อะครับ ตอนนั้นคิดเลยว่า อืมมมันบริการดีอย่างนี้นี่เอง

ส่วนตัวผมจะใช้Amexเรื่องจองโรงแรมหรืออะไรซื้ออะไรที่มีการเปลี่ยนแปลงได้อะครับ ที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหาเรื่องการยกเลิกของหรือการเปลี่ยนของเลย มันไปจัดการให้ทุกครั้งที่ทำถ้าจะมีปัญหาอะครับเมืองไทยไม่รู้แต่เมืองนอกหลายๆที Amexมันใหญ่จริงๆอะ

ปล ใครอยู่ในเมืองใช้บัตร platinum ไปเข้า Isawan ที่ Hyatt ก็คุ้มแล้วครับ เข้าฟรีหมดเลย

ปล2 แต่ไอ้คูปองหรือมีอไรพิเศษเมลมาที่บ้านนี้มันต้องหรูจัดจนไม่เคยใช้เลยอะแพงด้วย

cool1111

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

ให้เลขาโทรจองไม่ต้องใช้เอเม็กซ์ครับ มีของเอเม็กซ์ทีจีอยู่ครับสะสมไมล์ ไม่ใช้กรุงไทยก็เพราะว่าแบงค์รัฐซังกระบวย

passport

• เพื่อนต่างแดน
  • Interests:....
มาฟังทุกข์ของคนมีเครดิตเนาะ ... :D :lol:

mattidk

• Interests:PAM, AP, Hublot, RL, PP, ALS
ใช้อยู่เหมือนกัลคับ แต่ของแบงค์ ตปท. ไม่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม
หลังๆ ผมว่า master card ดีก่ามั้งคับ ร้านหลายๆร้านชอบบอกปัด amex เพราะชารจ์ร้านโหดก่าบัตรอื่น

arnon

• VM
member since 1999 ครับ จ่ายเต็มสองหมื่นกว่าทุกปีครับ แลกกับความสะดวกสบาย ความเอาใจใส่ของ customer service ครับ

รายการส่งเสริมการขายก้อแทบไม่เป็นรองใคร ทั้งทานฟรี พักฟรี ลองรถฟรี เข้า lounge ที่สนามบิน

เคยให้พัก shang กะ conrad ปีละ 5 คืน ให้ Lexus มาลองขับครบทุกรุ่น ครั้งละ 3 วัน แต่ปีหลังๆเนี่ยของฟรีน้อยลงไปเยอะเลยอ่ะ

ไปต่างประเทศรูดรวมๆแล้วเกินล้านก้อไม่เห็นต้องขอวงเงินล่วงหน้า

customer service ก้อตามงานดีมาก travel service ก้อช่วยเหลือได้มาก

roadside assistance ค่าลากรถก้อให้แบบเหลือๆ ผิดกับบัตร platinum ไทยๆ ที่ให้แบบแค่ว่าจะได้โฆษณาได้ว่ามีบริการนี้

สรุปลองมาแล้วเกือบทุกแบรนด์ happy กับอันนี้ที่สุดแล้วครับ

bigyee

• VM
i usually use AMEX krub..

but problem is in thailand it's not popular :clap:

PEEb

• VM
Amex เป็นบัตรที่ดีครับ (ยกเว้นประเทศไทย) จริง ๆ นะครับ

แต่ตอนนี้หยุดใช้มาแปดเดือนและมั้ง เพราะตอนไปเที่ยวเมื่อสิ้นปีที่แล้ว
เจอขอเปลี่ยนบัตรรูดตลอด ถามแคชเชียร์บอกว่า "ที่นี่ไม่รับค่ะ"

แต่สติ้กเกอร์ "Welcome" ของ Amex ติดหรา หรือไม่ก็มีแท่นวางบนโต๊ะ
เลยงงงง แต่ก็ไม่ได้ทักอะไร เปลี่ยนบัตรให้ตามใจขอ นับแต่นั้นมา ยังไม่ได้ใช้เลยครับ

taipueng

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :D
หลังจากทราบแน่นอนว่าไม่มีการผ่อนผันค่าธรรมเนียม 24k ต่อปี

จึงไปปรึกษากับเหล่าลูกหลานบัตรเสริม ซึ่งทุกคนไม่อยากยกเลิก เพราะใช้บริการต่างๆอยู๋ ^_^ + กับวงเงินที่ค่อนข้างอุ่นใจ + customer service ที่เอาใจใส่

ตอนนี้ก็เลยใช้ไปก่อนครับ.... :P

va23

สมาชิกติดบอร์ด

จ่าย 24k ต่อปี ได้เล่น fitness ที่ erawan ทั้งครอบครัว แถมกิน TSU ที่ JW ลด 50% ดีกว่า Marriott gold อีก ผมใช้แค่นี้ก็ว่าคุ้มแล้ว

Tomei

ถามหน่อยครับ ว่าถ้าจ่ายบัตร AMEX นี่ร้านค้ารับบัตรเค้าชาร์จพี่ๆ เพิ่มกันป่ะคับ

เห็นว่าค่าธรรมเนียมเกือบ 5% visa master ทั่วไปป๋มเคยโดน 3 %

JINGLE

เมื่อก่อนเคยใช้แต่ตอนนี้ตัดบัตรทิ้งไปแล้วครับ อย่าไปใช้เลยครับยี่ห้อนี้ ยี่ห้ออื่นมีเยอะครับที่ดีกว่า และไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมรายปีด้วย
อีกอย่างเวลาไปจ่าย(ในประเทศ) ร้านค้าส่วนมากชอบถามว่า มีบัตรอื่นไม๊ หรือ ไม่ก็ส่ายหน้า ส่ายซ้าย ส่ายขวา ส่ายซ้าย ส่ายขวา :rolleyes:

uvprotection

สิทธิประโยชน์เค้าให้เยอะ ถ้าได้ใช้ก็น่าจะคุ้มนะครับ :clap:

เคยถือแต่ platinum TG ครับ แต่หลัง ๆ บิน low cost ตลอด เลยลาครับ :clap:

Nattawat

อ่านแล้วนานาจิตตังจริง ๆ ครับ ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ว่าเหมาะกับตัวเองรึเปล่า
สำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อยอย่างผม ขอบัตรธรรมดาก็พอครับ (พี่)

Kasama

• Interests:PP, Rolex, Longines, Tissot, Oris, Casio
I used to use Centurion card, service was the best but thier fee keep rising too.. No more kab

powermink

• VM
มาฟังครับ เพราะยังไม่มี :)

totoro

passport, on Sep 2 2009, 01:46, said:

มาฟังทุกข์ของคนมีเครดิตเนาะ ... :D :wub:
เหมือนกันครับ :D :D

mr_tara

พิมพ์ตอบในกระดานขาย พ้นโทษ 23/3

• temporary banned

projoyce33, on Sep 1 2009, 23:09, said:

craig_coop, on Sep 1 2009, 22:59, said:

ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมใช้บัตรไปเติมน้ำมันและ ซื้อของเข้า office ตลกไหมครับมันคือเรื่องจริงๆๆครับ :lol:

AMEX, Never again  :wacko:  :wacko:
เชื่อผมเหอะ ผมหน้าแตก มาเยอะมากแต่ขี้เกียจจำมาเล่าให้ เพื่อนๆ ฟัง ครับ

refer ผมได้ตลอด ผมมีชื่อจริง ตัวจริง ครับ ใช้บัตร ไทยกันเถอะ ครับ อิอิ

:wacko: :wacko: :wacko:
มีประสบการณ์เลว ๆ จากการใช้บัตร Amex เหมือนกัน ทุกวันนี้ให้ฟรียังไม่อยากใช้เลย ใช้บัตร Platinum ในประเทศก็สุด ๆ แล้วครับ แถมไม่มีค่ารายปีอีกต่างหาก ฟันธง ^_^

G. RUSPUTIN

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

Visa เท่านั้น ที่ผมต้องการ Master card กับ Amex ขอบาย ครับ

time traveler

เออ เรียนถามแบบโง่ๆว่า Platinum TG นี่ เสียค่า รายปีเท่าไรครับ โดนตื้อให้ทำก็ทำ แต่ไม่เคยใช้เลยกลัวค่ารายปีมากครับ

pieak

เท่าที่ทราบ เอเม็กซ์แพลตเป็นบัตรใบเดียวที่ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมรายปี และมีบริการมากมายครับ คุ้มนะครับ เพราะถ้าเซ็นจูเรียน ปีละแสนสองครับ ^_^

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users