Jump to content

ครีมบัวหิมะ จากเมืองจีน

31 replies to this topic

Welzh

สมาชิกติดบอร์ด

อาม๋าผมเค้าอยากได้ไปทาน่ะครับ
ก็เลยลองถามเพื่อนที่อยู่ที่กวางโจวให้หาให้
เพื่อนท่านนี้เป็นคนจีน บอกว่าที่จีนเองหาซื้อยากมาก
เพราะยาชนิดนี้ไม่ผ่าน อย. ของจีน
ที่นู้นเค้าว่ากันว่า ยานี้มันถูกผสมไปด้วย สเตียรอยด์ ซึ่งใช้ไปนานๆก่อให้เกิดโรคมะเร็งได้
ผมพยายามหา paper รับรองอยู่น่ะครับ ว่ามันใช้ได้ปลอดภัยจริงหรือเปล่า
มีแต่จำหน่ายให้นักท่องเที่ยวเท่านั้น พวกไกด์จะชอบพานักท่องเที่ยวไปแวะซื้อ
แล้วก็จะมีโชว์พิสดารเอาน้ำร้อนเดือดๆเทใส่บ้าง โซ่เผาไฟแดงๆๆนาบ

เพื่อนๆๆ พี่ๆๆท่านใดพอจะมีคำแนะนำบ้งครับ
ขอบคุณมากครับ

Tintin01

เซียนเหนือเซียน

ที่กว่างโจวร้านขายยามีขายแทบทุกร้านครับผมว่า แต่บรรจุภัณฑ์แบบใหม่ไม่ใช่กระปุก แต่เป็นหลอดบีบ นัยว่าให้ทันสมัย ไว้ผมกลับบ้านจะดูกล่องว่ามี อย อะไรมั้ย แต่ร้านที่ขายนี่เป็นร้านขายยาแผนปัจจุบันที่ยาแผนโบราณขายด้วย ไม่ใช่แหล่งนักท่องเที่ยวครับ :D

RoTag

ลา วัง สะตอ ลอย นะครับ

ถามผมว่า อะไรคือ "บัวหิมะ" ไม่มีนักพฤกศาสตร์หรือนักเคมีบอกกล่าวถึงสรรพคุณกันเลย......

แต่ที่แน่ๆผมว่า พวกเราดูหนังจีนมากไปหรือเปล่า ถึงอยากใช้บัวหิมะ :D

MNM

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

เห็นด้วยอีกคนครับ
ผมคนนึงล่ะ ที่ไม่สู้จะศรัทธาอะไรพวกนี้ ที่พูดต่อๆกันมา :D

salang

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• Interests:Watch,Car,Heavy Metal
มาฟังด้วยคนครับเพราะที่บ้านก็มีอยู่ 2 กระปุก แถมเดือนหน้าจะไปเซี่ยงไฮ้มีคนฝากซื้อด้วย

gunn

สมาชิกชั้นเซียน

เอ่อ..แต่เท่าทีเคยใช้เวลาโดนนำร้อนลวกหรือถูกอะไรร้อนๆตอนซนกับเครื่องยนต์ ทาแล้วมันก็ได้ผลเย็นเร็วกว่า ไม่แสบร้อน และแผลไม่ค่อยมีเหมือนกับตอนปล่อยไว้เฉยๆนิครับ แล้วตกลงมันทำมาจากอะไรครับ ใครพอรู้มั่งฮะ :lol:

bewty

• VM
อ่าว ......... ตอนผมไปมันบอกเป็นของรัฐบาลจีน กระปุกขาวฝาสีฟ้าน่ะครับ :lol:

ตกลงผมโดนตุ๋นเรีบยร้อยแล้ว ใช่ใหมเนี่ย :lol:

แม่เราก็ทาไปครึ่งกระปุกแล้วมั้ง :lol:

forte@soi15

• VM
เคยได้ยินว่ารัฐบาลจีนเคยส่งมารักษาคนเจ็บจากอุบัติเหตุรถแก๊สระเบิดที่ทางด่วนลงเพชรบุรี
เมื่อสิบกว่าปีก่อนเพื่อช่วยรักษาแผลไฟไหม้ เลยเป็นที่ฮือฮามาก

เคยถูกความร้อนจากหลอดไฟที่แขน ปวดแสบปวดร้อนมาก ทาปุ๊ป เย็นสบาย หายดีแล้วครับ :rolleyes:

หาซื้อได้ที่ไหน? เคยเห็นแถวชั้นล่างร้านเจ๊เล้_ ดอนเมืองครับ ไม่ต้องไปถึงแหล่งกำเนิด

สรรพคุณนอกจากช่วยรักษาแผลไฟไหม้น้ำร้อนลวกแล้ว ยังคุยด้วยว่ารักษาโรคริดสีดวง แก้ฝ้า แก้คันทุกที่

ยกเว้นคันอยากได้นากา อิอิ :lol: :o

forte@soi15

• VM

MNM, on Jul 27 2010, 19:31, said:

เห็นด้วยอีกคนครับ
ผมคนนึงล่ะ ที่ไม่สู้จะศรัทธาอะไรพวกนี้ ที่พูดต่อๆกันมา :o
555 ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ ควรมีไว้ในตู้เย็น 1 กระปุกครับ คุณค่ามากมาย ขอบอก :rolleyes: :lol:

Among

• Interests:พระ ของสะสม
มีอยู่ และก็เคยใช้ ใช้ได้ผลดีด้วย ส่วนจะมีสเตียรอยด์หรือไม่ ไม่รู้ แต่ผมว่านานๆทาทีคงไม่เป็นรัยมั้ง

Tintin01

เพิ่งไปกว่างโจวมาเดือนที่แล้ว แล้วก็ซื้อครีมบัวหิมะดังกล่าวมา เป็นหลอด แบบกระปุกถามดูแล้วเหมือนกับว่าไม่ผลิตอะไรประมาณนี้ เพราะผมสื่อสารภาษาจีนแทบไม่ได้เลย :D เรียกว่าไม่ได้จะดูดีกว่านะผมว่า หลังจากใช้ภาษามือเป็นหนวดปลาหมึก เจ้ก็หยิบโพยมาให้ดูว่า มีแบบกระปุกแล้วก็แบบหลอดอย่างที่เห็น เจ้ว่า เพื่อความทันสมัยใช้ง่ายด้วย ซึ่งก็จริงของเจ้แก ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยใช้เลย กะว่าถ้าน้ำร้อนลวกหรือไฟไหม้จะลองทาดู แต่เท่าที่ผมถามรุ่นพี่ที่เขาเชี่ยวชาญด้านประเทศจีนตัวยงคนหนึ่งของไทยก็ว่าได้ แกก็ไม่ได้บอกว่าไม่ดี และแกยังซื้อเป็นของฝากให้ญาติแกด้วย เพราะก่อนผมไปผมถามแกเองแหละว่าบัวหิมะภาษาจีนเรียกว่าอะไร นี่ขนาดถามไปก่อนยังหน้ามืดกว่าจะสื่อสารกันรู้เรื่อง :lol:

เห็นว่าตอนเหตุการณ์รถแก๊สระเบิดที่ถนนเพชรบุรี รัฐบาลจีนก็ส่งครีมบัวหิมะนี่แหละมาช่วยรักษา

ส่วนมีสเตอรอยด์มั้ย รบกวนช่วยแจ้งด้วยสำหรับผู้รู้ ถ้าใครอ่านภาษาจีนออก รบกวนช่วยสรุปคร่าวๆให้ฟังด้วยนะครับ :)

mrtung

ไม่ทราบว่าบัวหิมะมีส่วนประกอบของอะไรบ้าง มีสเตียรอยด์หรือเปล่า

แต่ใช้ได้ผลดีมากครับ เวลาโดนน้ำร้อนลวก น้ำมันร้อนๆกระเด็นใส่ รีบคว้าจากตู้เย็นเอามาทา หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

ผมเลยคิดว่า มีติดตู้เย็นเอาไว้ทาตอนโดนน้ำร้อนลวก หรือน้ำมันกระเด็นใส่ ทาชั่วครั้งคราว ไม่ได้ทาต่อเนื่องกันนานๆ ไม่น่าจะมีผลเสียหายครับ

punkky

โกคิดว่าจะน่าเลิกเก็บกดได้แล้ว

• Admin
เคยดูรายการที่ญี่ปุ่นบอกว่าที่โชว์เอามือจุ่มน้ำมันร้อนๆนั่น เป็น Trick ครับ คือเค้าใส่น้ำบนน้ำมันอีกชั้น เวลาเดือดก็เดือดเฉพาะน้ำมันเพราะจุดเดือดต่ำกว่าน้ำ คนโชว์ก็จุ่มมือลงในชั้นที่เป็นน้ำ อาจจะร้อนแต่ไม่ถึงกับเดือดครับ แต่ให้ผมลองผมก็ไม่เอาเหมือนกัน แหะๆ

Tintin01

ส่วนผสมหลักๆตามที่เห็นน่าจะเป็น การบูร เมนทอล น้ำมันจากต้นไม้อะไรซักอย่าง อย่างอื่นไม่รู้คืออะไร

Baofuling /Compound Camphor Cream

Description
Bao Ful Ling(Compound Camphor Cream) is made from pure and refined drug according to international standard modern phamacy processing procedures. It is very effective and favoured by users.

Use for treatment of burns, mosquito-bites, eczema, itching, or any skin diseases, skin hypersensitivity, shoulder and muscular pains and chronic skin rashes

Main Ingredients: D-camphor 40mg, L-menthol 30mg , methyl salicylate 20mg, diphenhydramine 10mg, chlorhexidine gluconate 2mg, glycyrrhetinic acid 3mg.

Indications: Use for treatment of burns, mosquito-bites, eczema, itching, or any skin diseases, skin hypersensitivity, shoulder and muscular pains and chronic skin rashes.

Classification:OTC medicine

Usage: For external use only,

Apply on the affected area of the skin 2-3 times a day .

Storage: keep in a tightly-closed container and store in a cool and dry place.

ข้อมูลจาก creambuahima.com เท็จจริงไม่ทราบนะครับ :lol:
ประวัติความเป็นมา:
บัวหิมะ (Snow lotus = Saussurea involucrata) อาจเรียกว่า บัวหิมะพันปี บัวหิมะหมื่นปี เป็นสมุนไพรชนิดพิเศษของจีน สูงค่า และหายากยิ่ง บัวหิมะเติบโตในร่องหิน โขดหิน และไหล่ภูเขาสูงที่มีอากาศเย็นจัดหรือบริเวณที่ราบสูงมีหิมะปกคลุมทั้งปี เช่น บริเวณเทือกเขาเทียนซาน (เทียนซัน Tianshan) เทือกเขาคุนหลุน (คุนลุน, คุนลุ้น) และเทือกเขาอัลไต ในเขตปกครองตนเองซินเจียงอุยกูร ซึ่งเรียกว่า บัวหิมะซินเจียง (Xinjiang Snow Lotus หรือ Xuehehua) ในหนังจีนกำลังภายในหลายเรื่อง บัวหิมะถือเป็นยาวิเศษช่วยสลายสารพิษ จอมยุทธ์ต้องดั้นด้นไปหาด้วยความลำบากลำบน

บัวหิมะเติบโตในบริเวณที่สูงกว่าระดับน้ำทะเล 3000 – 4000 เมตรขึ้นไปซึ่งแม้ในฤดูร้อนภูเขาก็ยังมีหิมะปกคลุม บัวหิมะเติบโตอย่างช้าๆ แต่ทนทานมาก โดยปกติเมล็ดของบัวหิมะเพียง 5% เท่านั้นที่เติบโตจนออกดอกได้ และใช้เวลา 3 ปีกว่าจะเก็บเกี่ยว ดอกบัวหิมะบานช่วงเดือนกรกฎาคมและสิงหาคมของทุกปี ดอกเป็นสีขาวหรือเขียวอ่อน ดูคล้ายดอกบัวขนาดใหญ่ เบ่งบานท้าทายลมและหิมะ ส่งกลิ่นหอม อบอวลไปทั่ว คนเลี้ยงสัตว์แถบภูเขาถือว่าดอกบัวหิมะเป็นสัญลักษณ์แห่งโชคลาภ เป็นดอกไม้ศักดิ์สิทธิ์ หากใครได้เห็นถือเป็นบุญตา

มีตำนานเล่าขานว่าเมื่อราชินีสวรรค์แห่งทะเลสาบหยกเสด็จลงมาอาบน้ำยังทะเลสาบเทียนชี หรือทะเลสาบสวรรค์ (Tianchi หรือ Heavenly Lake) ที่ซินเจียง เหล่านางฟ้าจะโปรยดอกบัวหิมะลงมา ทำให้ยอดเขาสูงชันกว่า 5,000 เมตรปกคลุมด้วยหิมะที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกับทะเลสาบสะท้อนความงามของเทพธิดาเป็นที่จับตาน่าหลงใหลยิ่ง บัวหิมะจึงถูกนับถือเป็นดอกไม้ล้ำค่า ชาวบ้านเชื่อกันว่าหากได้ดื่มน้ำค้างจากกลีบดอกบัวหิมะแล้ว อาการป่วยไข้จะหายไป และมีชีวิตยืนยาวยิ่งขึ้น

ประเทศจีนได้บันทึกความสำคัญของบัวหิมะไว้ตั้งแต่โบราณ เช่นในหนังสือ The New Edition of Chinese Medicine เขียนสมัยราชวงศ์ถัง (ค.ศ.618-907) ระบุไว้ว่า แถบตะวันตกของจีนมีตัวยามีค่ากว่า 140 ชนิด และหนึ่งในนั้นคือ บัวหิมะส่วนหนังสือ The Appendix to Compendium of Materia Medica สมัยราชวงศ์ชิง (ค.ศ.1644-1911) บันทึกว่า “ในแถบหนาวเย็นที่ปกคลุมไปด้วยหิมะ และหิมะไม่ละลายแม้จะเป็นฤดูใบไม้ผลิหรือหน้าร้อน มีพันธุ์ไม้มีค่าเติบโตขึ้นมา แลดูเหมือนดอกบัวใหญ่ดอกหนึ่ง สวยงาม น่ารัก และงามสง่าท่ามกลางสีขาวโพลนของหิมะ ดอกบัวหิมะบนยอดสูงสุดของเทือกเขานั้นนับเป็นยอดของบัวหิมะ ส่วนดอกที่เติบโตบริเวณถัดมาก็จะด้อยค่าลงตามลำดับ

“หากเจ้ามีโอกาสได้เห็นดอกบัวหิมะ นับเป็นบุญของเจ้าที่จะได้เชยชม แต่หากเจ้าบอกความนี้กับผู้ใด ดอกบัวหิมะจะหลบลี้และหายไปจากสายตาเจ้าทันที” ข้อความดังกล่าวราวกับจะบอกว่า บัวหิมะเป็นดอกไม้ที่มีวิญญาณเช่นเดียวกับโสม ที่หากรู้ว่ามีผู้ใดเปิดเผยความลับเรื่องหางของเธอแล้ว เธอจะหายวับไปกับดงหิมะทันทีเช่นกัน
เนื่องจากเติบโตในบริเวณอากาศหนาวเย็นมาก ดอกบัวหิมะจึงมีรสขมเล็กน้อย ในปัจจุบันบัวหิมะใช้ทำยา ผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพ และผลิตภัณฑ์เสริมความงามกว่า 50 ชนิด มีสรรพคุณหลายประการเช่น ช่วยป้องกันอาการไข้ ขับสารพิษ ลดอาการเจ็บปวดจากสาเหตุการเป็นโรครูมาตอยด์ บำรุงเลือด ฟื้นฟูสภาพไต และ เป็นยาอายุวัฒนะ ปรับความสมดุลย์หยิน-หยางของร่างกาย บำรุงเลือด โดยเฉพาะสตรีที่ประจำเดือนมาไม่ปกติ หรือปวดประจำเดือนบ่อย รักษาแผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก ไฟไหม้ตามร่างกาย ฝ้า ตกกระ กลาก เกลื้อน แมลงสัตว์กัดต่อย รวมไปถึง ฮ่องกงฟุต และริดสีดวงทวาร อีกทั้งช่วยบำรุงผิวพรรณ โดยมีผลิตภัณฑ์ทั้งที่เป็นแบบบริสุทธิ์ 100% หรือนำไปผสมกับตัวยาอื่นๆจีนส่งออกบัวหิมะมากกว่าปีละ 5 ล้านดอก มีบริษัทในซินเจียงทำธุรกิจเกี่ยวกับบัวหิมะกว่า 100 แห่ง ซึ่งทุกแห่งต้องมีใบอนุญาตจากรัฐบาล และเนื่องจากความต้องการสูงมาก แต่ปริมาณบัวหิมะเริ่มน้อยลงเรื่อยๆ รัฐบาลจีนจึงควบคุมการเก็บดอกบัวหิมะอย่างเข้มงวด รวมทั้งพยายามหาวิธีอนุรักษ์ และขยายพื้นที่การปลูกมากขึ้น โดยเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาหน่วยงานของรัฐเริ่มเพาะบัวหิมะในห้องแล็บก่อนจะนำไปปลูกในร่องหิน อัตราการรอดของบัวหิมะแบบนี้สูงกว่า 90% ซึ่งในอนาคตอาจทำให้จีนสามารถผลิตบัวหิมะได้มากกว่าในปัจจุบัน

ส่วนประกอบ: ทุก 1 กรัม ประกอบด้วย
1. Camphor 40 มิลลิกรัม
2. Menthol 30 มิลลิกรัม
3. Methyl Salicylate 20 มิลลิกรัม
4. Diphenhydramine 10 มิลลิกรัม
5. Chlorhexidine gluconate 2 มิลลิกรัม
6. Glycyrrhetinic acid 3 มิลลิกรัม

ลักษณะเนื้อครีม: เนื้อครีมสีขาว กลิ่นหอมสดชื่น เย็นเล็กน้อย

วิธีใช้: ยาใช้ภายนอกห้ามรับประทาน

สรรพคุณ: Camphor, Menthol, Methyl Salicylate มีสรรพคุณช่วยบรรเทาอาการปวดบวม คัน, Diphenhydramine มีสรรพคุณต่อต้านhistamine, Chlorhexidine gluconate มีสรรพคุณฆ่าเชื้อ, Glycyrrhetinic acid มีสรรพคุณต่อต้านอาการแพ้ อาการอักเสบ

รักษาสิวอักเสบ บวมแดง (แต้มบัวหิมะที่บริเวณที่เป็นสิว
รักษา ไฟไหม้ น้ำร้อนลวก (ให้รีบทาครีมบัวหิมะทันที อย่าถู ใช้วิธีพอก จะช่วยบรรเทาอาการปวด แผลหายเร็ว)
แมลงสัตว์กัดต่อย เช่น ยุง (ช่วยลดอาการคัน ทำให้รอยยุงกัดยุบเร็วขึ้น)
อีสุกอีใส
ริดสีดวง
แผลสด
ฮ่องกงฟุต
เริม
โรคผิวหนังชนิดต่าง ๆ
ข้อบ่งใช้: ใช้รักษาแผลแมลงสัตว์กัดต่อย แผลไฟไหม้น้ำร้อนลวก แผลพุพองเป็นหนอง ผิวหนังอักเสบ อาการแพ้ อาการคัน ลมพิษ ปวดไหล่ ปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ

ขนาดและวิธีการใช้: ยาใช้ภายนอก ใช้ทาบริเวณที่มีอาการวันละ2~3 ครั้ง

bigyee

• VM
i think there is steriod krub..

can use from time to time but not recommend regularly

bewty

• VM

punkky, on Jul 27 2010, 21:58, said:

เคยดูรายการที่ญี่ปุ่นบอกว่าที่โชว์เอามือจุ่มน้ำมันร้อนๆนั่น เป็น Trick ครับ คือเค้าใส่น้ำบนน้ำมันอีกชั้น เวลาเดือดก็เดือดเฉพาะน้ำมันเพราะจุดเดือดต่ำกว่าน้ำ คนโชว์ก็จุ่มมือลงในชั้นที่เป็นน้ำ อาจจะร้อนแต่ไม่ถึงกับเดือดครับ แต่ให้ผมลองผมก็ไม่เอาเหมือนกัน แหะๆ
ตอนที่ผมดูเค้าโชว์ที่เมืองจีนนี่ไม่มี trick แน่ๆครับโก โซ่แดงๆเอามือจับเลย แต่ไม่นานนะครับ............. อึ๋ยส์ เสียว :lol:

แล้วพี่แกก็ควักบัวหิมะมาโปะ อืม...มันดีขึ้นจริงแฮะ :)

nongyox

??????????????????????????? ??????? MEBO CREAM ????
?????????????????????? ??? ??????? ??????
?????????????? MEBO ???????????????????????????????????????????????????????? ??????????? ??????????????????????? ??????????????????? ??. ??????????????

JRB

• VM
Steroid :) น่ากัว

nice2cu

เซียนขุม18

• คณะกรรมการ
เคยเห็นเอามาขายแถววนัสนันท์ เชียงใหม่

เป็นกระปุกเหมือนที่ซื้อจากจีน

แต่ควรจะซื้อมาใช้หรือไม่ ก็แล้วแต่นะครับ

nick7459

รู้สึกว่า จะควบคุมการผลิตโดยรัฐบาลจีนนะครับ เพื่อไม่ให้สูตรยาถูกลอกเลียนแบบ
แต่ต้องระวังของปลอมนะครับ ตามร้านค้าที่เมืองจีนนี่แหละ ปลอมเพียบเลย :wub:

T-ZEX

• VM
  • Interests:Watch-Golf-Art-Architecture
ผมว่าถ้าต้นบัวหิมะมีจริง คงเหลือแต่ตอแล้วครับ เอามาผสมแล้วขายราคาถูกหยั่งงี้ :wub:
ของดี ราคาถูก ไม่เคยมีครับ :wave:

TeeLeX

• VM
เคยใช้ ผมว่าก็ดีนะ แต่ไม่รู้ว่ามันเป็นอันตรายป่าว :D

anitt

21/10/11

มี steriod รึปล่าวไม่รู้

แต่ผมว่ามีไว้ประจำบ้านก็ดีครับ แฟนโดนน้ำร้อน น้ำมัน กระเด็นใส่บ่อยมาก เอายามาทาก็ไม่เป็นไรเลย ไม่พอง ไม่เป็นแผลด้วย

ใช้เฉพาะเวลาโดนของร้อน หรือโดนแมลงกัดแล้วแพ้เท่านั้น ใช้ไม่บ่อยคงไม่เป็นไรมั้งครับ

CARLOS

• VM

bewty, on Jul 27 2010, 22:06, said:

punkky, on Jul 27 2010, 21:58, said:

ตอนที่ผมดูเค้าโชว์ที่เมืองจีนนี่ไม่มี trick แน่ๆครับโก โซ่แดงๆเอามือจับเลย แต่ไม่นานนะครับ............. อึ๋ยส์ เสียว ^_^

แล้วพี่แกก็ควักบัวหิมะมาโปะ อืม...มันดีขึ้นจริงแฮะ ^_^
โชว์นี้ที่เมืองจีนผมก็ได้ดูครับ เห็นมากะตา โซ่แดงแจ๋ร้อนๆเอากระดาษทาบทีไฟลุกเลยครับ
แล้วเจ๊(คนโชว์)ก็เอามือเปล่าๆนี่แหละครับ ลูบที่โซ่ไป 2-3 ปืด (ทีแรกพวกเราที่ไปดูขอให้แกลองโชว์ แต่
หน้าตาแกเหมือนไม่อยากโชว์ หรือประมาณว่า...อะไรว่ะตูอีกแล้วเหรอ?...อะไรประมาณนี้)

โห! :o หน้าตาตอนลูบบ่งบอกได้ว่าเจ็บเอาการอยู่ครับ ถึงกับน้ำตาร่วงเลย (อันนี้ผมเห็นกะตา) เสร็จแล้วก็เอาไอ้ครีม
เนี่ยโปะทันทีที่มือ โชว์ฝ่ามือที่ลูบให้ดูนิดหน่อย แล้วรีบเดินออกจากห้องไปทันที และไม่กลับมาอีกเรย ;) ?

จนผมก็โดนไป 2 กระปุกเหมือนกัน :) :)

จ่ายเงินเสร็จเดินออกมาจะขึ้นรถ Oh my God! เหลือบไปเห็นเจ๊คนที่โชว์กุมมือที่มีผ้าพันแผลที่มือแล้วขึ้น
รถพยาบาลออกไปจากสถานที่จัดจำหน่าย :D (เรื่่องนี้เกิดที่เมืองปักกิ่ง) เจอมากะตัว

ครีมทุกวันนี้ยังอยู่ในตู้เย็น ไม่เคยแตะเลยครับ :(

Jdd

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

ผมก็มีบัวหิมะ แต่พอโดนน้ำร้อนลวก ใ้่ช้ยาสีฟัน ดาร์ลี่ โปะแทนทุกครั้ง
บัวหิมะทาได้ผลจริง แต่ดาร์ลี่ได้ผลกว่ามาก หายเจ็บเร็วกว่า

Welzh

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็นน่ะครับ :rolleyes:

edsca

ผมใช้ได้ผลนะ ส่วนมีสเตอรอยด์รึป่าว ไม่ทราบครับ สเตอรอยด์สูตรเคมียาว่าไงใครรู้บ้าง :P แต่เท่าีที่ทราบ สเตอรอยด์มีผสมในยาบางตัว หมอต้องสั่ง ไม่ใช่ว่ามันจะเลวร้ายเสมอไปถ้าใช้ถูกต้อง

แล้วการทาน้ำร้อนลวก ปีนึงอาจไม่ได้ใช้เลย หรืออาจใช้สองสามครั้ง ผมว่าไม่น่ามีผลกับร่างกายหรอกครับ เมื่อก่อนที่บ้านผมไปเมืองจีนทีนึงก็ซื้อมากระปุกสองกระปุก ช่วงหลังไม่ซื้อแล้ว เพราะเหลืออยู่ในตู้เย็นเต็มไปหมด :blush:

edsca

edsca, on Jul 28 2010, 12:25, said:

ผมใช้ได้ผลนะ ส่วนมีสเตอรอยด์รึป่าว ไม่ทราบครับ สเตอรอยด์สูตรเคมียาว่าไงใครรู้บ้าง :P แต่เท่าีที่ทราบ สเตอรอยด์มีผสมในยาบางตัว หมอต้องสั่ง ไม่ใช่ว่ามันจะเลวร้ายเสมอไปถ้าใช้ถูกต้อง

แล้วการทาน้ำร้อนลวก ปีนึงอาจไม่ได้ใช้เลย หรืออาจใช้สองสามครั้ง ผมว่าไม่น่ามีผลกับร่างกายหรอกครับ เมื่อก่อนที่บ้านผมไปเมืองจีนทีนึงก็ซื้อมากระปุกสองกระปุก ช่วงหลังไม่ซื้อแล้ว เพราะเหลืออยู่ในตู้เย็นเต็มไปหมด :blush:
สเตอรอยด์ -> Wiki

panthep61

10/1/11

• VM
  • Interests:watch panerai
ทานิดหน่อย ครับ คงไม่เป็นไร

ยุงกัด หรือ แผลโดนน้ำร้อนลวก เวิค ครับ

เคยทาสิว แต่ ไม่หายนะ เย็น ๆ

:blush:

bewty

• VM

CARLOS, on Jul 28 2010, 10:03, said:

จนผมก็โดนไป 2 กระปุกเหมือนกัน :D :)

จ่ายเงินเสร็จเดินออกมาจะขึ้นรถ Oh my God! เหลือบไปเห็นเจ๊คนที่โชว์กุมมือที่มีผ้าพันแผลที่มือแล้วขึ้น
รถพยาบาลออกไปจากสถานที่จัดจำหน่าย ^_^ (เรื่่องนี้เกิดที่เมืองปักกิ่ง) เจอมากะตัว

ครีมทุกวันนี้ยังอยู่ในตู้เย็น ไม่เคยแตะเลยครับ :(
:lol: :wub: ^_^ แต่ผมใช้บ้างนะครับ :)

Welzh

คือ ที่บอกว่าเป็นมะเร็งเนี่ยอ่ะครับ
มันมาจากที่ว่าคนใช้แล้วจะติด เพราะเป็นคล้ายๆ ยาครอบจักรวาล
น้ำร้อนลวก ผดผื่น คัน ก็นำมาทากัน เป็นอะไรนิดหน่อยก็นำมาทาล่ะครับ

แต่เมื่อพิจารณาแล้วถ้าใช้จำนวนน้อย Steroid ก็คงสามารถใช้รักษาอาการได้จริง

M.Watch

สมาชิกใหม่

ไม่รู้ อย.จะรู้ผ่านตามั่งมั๊ยเนี่ย รึว่ารอให้เกิดเรื่องก่อน เหมือนที่ผ่านมา เฮ้อ :wub:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users