Jump to content

"ระยะร่น" ของการสร้างบ้าน

18 replies to this topic

anuchit

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

ขอปรึกษาเรื่องระยะร่น ของการสร้างบ้านครับ ที่ระบุว่าบ้านต้องห่างจากเขตดิน2เมตร
หมายความว่าอย่างไรครับ
เป็นระยะห่างจากเขตดินถึงผนังบ้านหรือเขตดินถึงขอบชายคา

พอดีผมไปยื่นแบบแล้วถูกให้แก้ไขเรื่องระยะร่น โดยทางเขต ให้ใช้ระยะจากเขตดินถึง
ขอบชายคา แต่สถาปนิกยืนยันว่าใช้ผนังบ้าน จึงขอคำปรึกษาจากผู้รู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

me111

เซียนเหนือเซียน

• Interests:change periodically
ตามตำราแล้วน่าจะจากผนังนะครับ :wub:
ระยะร่นข้างบ้านติดกะที่ดินอื่นหรือติดถนนครับ

mustang2008

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

ชายคาครับ รู้สึกกฏหมายใหม่จะ 2 เมตรนะครับ

anonym

สมาชิกชั้นเซียน

ต้องดูแต่ละเขตด้วยครับ
ปกติแล้วเป็นแนวผนังอาคารชั้น1-2 ที่มีช่องเปิดนะครับ ถ้าเป็นกฎหมายใหม่ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

amt

เท่าที่เคยเจอ แล้วแต่นายตรวจเขตนั้นๆ จะตีความน่ะครับ
บางคนก้อนับจากผนังอาคารถึงแนวเขตที่ดิน
บางคนก้อนับจากเขตที่ดินถึงสิ่งปกคลุม นั่นก้อหมายความถึงชายคาด้วยครับ

ben

• VM
เรื่องระยะร่นตามปกติชั้น1-2 ช่องเปิดต้องห่างจากเขตที่ดิน 2 ม.ครับ ส่วนแนวชายคาที่บอกว่าต้องห่างจากเขตที่ 2 ม. อาจจะเกิดจากแนวโซนสีของที่ดินนั้นๆครับ เช่นแถวๆตลิ่งชันบางพื้นที่่อยู่ในแนวสีขาวคาดเขียว ต้องเว้นแนวสิ่งปกคลุมซึ่งรวมถึงหลังคาด้วย ต้องเว้นระยะหน้า - หลังที่ดิน 2 ม. ด้านข้างเว้น 1 ม.ครับ ต้องดูพรบ. หลายๆอย่างประกอบกันครับ :unsure:

skipjack

• VM

anonym, on Sep 24 2010, 13:58, said:

ต้องดูแต่ละเขตด้วยครับ
ปกติแล้วเป็นแนวผนังอาคารชั้น1-2 ที่มีช่องเปิดนะครับ ถ้าเป็นกฎหมายใหม่ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
+1 ครับชั้นที่1-2ระยะขอบเขตที่ดินถึงริมผนังที่มีช่องเปิดไม่น้อยกว่า2ม. ถ้าไม่มีช่องเปิด50ซม. หรือชิดริมเขตก็ได้เลยถ้าเจ้าของที่ดินข้างเคียงเซ็นต์ยินยอม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะต้องมีเนื้อที่ว่าง(เปิดโล่ง)ทั้งหมดต้องไม่น้อยกว่า30% ของที่ดินทั้งหมด

anuchit

เป็นพื้นที่เขตสีเหลืองครับ

ผมเว้นด้านหน้า3เมตรจากผนังถึงเขตดิน
ด้านข้าง2เมตรจากผนังถึงเขตดิน

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

rainnui

• VM
ระยะร่นคิดจากขอบชายคาครับ
พอดีเคยเข้าประชุมที่มีวาระพิจารณาเรื่องประมาณนี้อ่ะครับ

MEO

เซียนเหนือเซียน

• VM
เท่าที่ทราบอาคารสูงไม่เกิน 9 ม. ผนังอาคารที่ทีช่องเปิด,ช่องแสง,ระเบียง
ต้องถอยจากแนวเขตที่ดิน 2 ม.ครับ แต่ในระยะนี้มีชายคายื่นไปได้แต่ต้อง
ห่างจากเขตที่ดิน 50 ซม. เป็นอย่างน้อยครับ ต้องใส่รางน้ำที่ปลายชายคาด้วย

หากต้องการสร้างอาคารที่มีผนังทึบในด้านนั้น ก็สามารถสร้างห่างจากแนวเขต 50 ซม.
ได้ แต่ต้องเป็นอาคารที่สูงไม่เกิน 15 ม.(ไม่แน่ใจเรื่องความสูงครับ)

ลองดูกฎกระทรวงฉบับที่ 55 ใน พรบ.ควบคุมอาคารดูครับ อยู่ข้อหลังๆของประกาศกฎกระทรวง :P

forte@soi15

• VM

anuchit, on Sep 24 2010, 12:14, said:

ขอปรึกษาเรื่องระยะร่น ของการสร้างบ้านครับ ที่ระบุว่าบ้านต้องห่างจากเขตดิน2เมตร
หมายความว่าอย่างไรครับ
เป็นระยะห่างจากเขตดินถึงผนังบ้านหรือเขตดินถึงขอบชายคา

พอดีผมไปยื่นแบบแล้วถูกให้แก้ไขเรื่องระยะร่น โดยทางเขต ให้ใช้ระยะจากเขตดินถึง
ขอบชายคา แต่สถาปนิกยืนยันว่าใช้ผนังบ้าน จึงขอคำปรึกษาจากผู้รู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
เค้าให้เว้น 2 เมตร โดยนับจากแนวเขตที่ดินถึงผนังบ้าน โดยปราศจากสิ่งปกคลุม

ไอ้คำว่า โดยปราศจากสิ่งปกคลุม ไม่รู้ว่าคนออก กม. ใช้สมองส่วนใดคิด หรือว่าคนคิดกินหญ้า ไม่ได้กินข้าว :P

ดังนั้น ถ้าชายคายื่นอีก 1.5 ม. ระยะร่นจากแนวเขตที่ดินถึงผนังตัวบ้านก็ต้องเท่ากับ 3.5 ม.

หรือไม่งั้นผนังด้านข้างก็ต้องเหมือนตึกแถว คือไม่มีหลังคายื่นออกมาคลุม แล้วบ้านเดี่ยวหลังคาไม่คลุม
มันจะกันแดดกันฝนได้มั๊ยเนี่ยะ โธ่..ประเทศไทยของผม

เวลาออกใบอนุญาตต้องทำให้ถูกต้องตามกฎหมาย เวลาสร้างจริงอาจไม่สร้างตามนั้น ก็เป็นช่องทางให้

ต้อง.................(คิดเอาเองพิมพ์ไม่ได้) :P

tantai

ข้อบัญญัติกรุงเทพมหานคร

เรื่อง ควบคุมอาคาร

พ.ศ. ๒๕๔๔

หมวด ๕

แนวอาคารและระยะต่างๆ
ข้อ ๔๘ บ้านแถวที่มีด้านข้างใกล้เขตที่ดินของผู้อื่น ต้องมีที่ว่างระหว่างด้านข้างของบ้านแถวกับเขตที่ดินของผู้อื่นนั้นกว้างไม่น้อยกว่า ๒ เมตร เว้นแต่บ้านแถวที่ก่อสร้างขึ้นทดแทนอาคารเดิมโดยมีพื้นที่ไม่มากกว่าพื้นที่ของอาคารเดิมและมีความสูงไม่เกิน ๑๒ เมตร
ข้อ ๕๔ อาคารด้านชิดที่ดินเอกชน ช่องเปิด ประตู หน้าต่าง ช่องระบายอากาศ หรือริมระเบียงสำหรับชั้น ๒ ลงมาหรือสูงไม่เกิน ๙ เมตร ต้องอยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อยกว่า ๒ เมตร และสำหรับชั้น ๓ ขึ้นไปหรือสูงเกิน ๙ เมตร ต้องห่างไม่น้อยกว่า ๓ เมตร

ตามนี้เลยครับ

anonym

ผมขอเสนอวิธีนี้ดูนะครับ ลองติดต่อไปทางเขตใหม่ แล้วถามว่าเขาอ้างอิงจากกฎหมายข้อใหนครับ
แล้วเราค่อยดูว่าต้องปรับแก้ไขตามจริงหรือเปล่า

ถ้าเป็นอย่างที่เจ้าหน้าที่เขตว่าจริงๆ ก็แก้ไขแบบเอาครับอย่าไปฝืน หลังคาเลยก็ตัดหลังคาในแบบออกไป ถ้าไม่กระทบกับแนวอาคารก็ไม่มีปัญหาครับ สร้างจริงค่อยว่ากันอีกทีครับ :clap:

noom065

• VM
แนะนำ อันดับแรก ต้องไปขออนุญาต การก่อสร้างจากที่ดินเขต หรือ อำเภอครับ เขาจะได้พิจารณาว่าถูกต้องรึเปล่า

เคยมีปัญหากับข้างบ้าน ดันสร้างอาคารมาติดรั้วบ้านผม ผม เลยแจ้งไปที่ อำเภอ ฝ่าย สำรวจรางวัด

ให้เข้ามาตรวจ สุดท้าย โดนบังคับให้รื้อครับ ก่อนหน้านี้เคยบอกกันดีๆว่าไม่ได้ ดันมีหน้ามาบอก ว่า บ้านไหนๆก็ทำกัน

สิทธิ ของเรา เรื่องอะไรจะยอมล่ะครับ เพราะฉะนั้น อย่าลืม คุยกับเพื่อนบ้านด้วยนะครับ

anuchit

โดยสรุปผมเข้าใจว่าขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเขตนั้นๆ
ในแต่ละท้องที่จะไม่เหมือนกัน เมื่อเป็นเช่นนี้
ในเขตนี้มีผลสรุปเช่นนี้
ผมคงคุยกับสถาปนิกเพื่อเขียนเเบบใหม่ครับ

icyremy

• VM
  • Interests:watches
ต้องเอาตามเขตครับ ถ้าไม่เห็นด้วย ก็ยื่นอุทรณ์ และฟ้องศาลปกครองต่อ แต่ถ้าเอาตามสถาปนิก แล้วโดนสั่งให้ทุบ ก็เสียตังฟรี

T-ZEX

• VM
  • Interests:Watch-Golf-Art-Architecture
ถ้าเสียตังค์ก็ตีความคนละแบบครับ :dancing:

mustang2008

anuchit, on Sep 25 2010, 11:04, said:

โดยสรุปผมเข้าใจว่าขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเขตนั้นๆ
ในแต่ละท้องที่จะไม่เหมือนกัน เมื่อเป็นเช่นนี้
ในเขตนี้มีผลสรุปเช่นนี้
ผมคงคุยกับสถาปนิกเพื่อเขียนเเบบใหม่ครับ

มันไม่ใช่ดุลยพินิจหรอกครับ ... มันมีกฏหมายที่ชัดเจนอยู่แล้ว
ในแต่ละเขตครับ..เพียงแต่เราทำอยากทำตามแบบแล้วเปิดช่องให้
เจ้าหน้าที่บางคนเรียกรับผลประโยชน์ นะครับ..

ดีแล้วครับแก้แบบดีที่สุดครับ... :P

isis

• VM
ชายคา แน่นอนครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users