Jump to content

สำหรับคนเลี้ยงหมา

21 replies to this topic

pooklook

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• VM
หมาที่เลี้ยงไว้พึ่งตายไป 2 ตัวครับ ตัวแรกอายุ 6 ปี อีกตัวอายุ 5 ปี ตัวแรกตายไป 2 วัน
ถัดมาอีกตัวก็ตายตาม โดยไม่มีสาเหตุงงมากครับ ได้แต่เศร้า ตอนนี้ที่บ้านยังเหลืออีก 3 ตัว

และตอนนี้ก็สังเกตุดูอาการ 3 ตัวที่เหลืออย่างใกล้ชิด หมา 2 ตัวมีอาการตาแฉะ ไม่ยอมกินอาหาร ผอมลง หายใจแรง
ก็เลยรีบเอาไปส่ง ที่คลินิครักษาสัตว์ หมอบอกว่าน่าจะเป็น หัดหมา ติดเชื้อในกระแสเลือด ถึงหมาแข็งแรงหรือตัวใหญ่
แค่ไหน ถ้ารักษาไม่ทันก็ ไม่รอด...... เศร้าครับ...... ตอนนี้ 2 ตัวนั้นไม่ยอมกินอาหาร เลยต้องนอนให้น้ำเกลืออยู่
ที่คลินิค 2 วันแล้วครับ หมอบอกว่า หนักครับ จะรอดหรือไม่อยู่ที่ตัวหมาเอง ทำอะไรไม่ถูกอะครับ................. ^_^

ตอนนี้เหลืออยู่แค่ตัวเดียว ว่าจะไปหายาฉีดป้องกันไว้ก่อน :clap: :dancing: :clap:

อยากเตือนให้ระวังกันนะครับ ช่วงนี้ ;)

ken1967

สมาชิกชั้นเซียน

เสียใจด้วยครับ

^_^

anakin

ขอให้หายไวๆครับ
อีกโรคนึงสำหรับหมาเล็กคือโรคลำไส้ครับ ควรดูแลอย่างใกล้ชิดจนกว่าจะฉีดวัคซีนครับ

jojo4624

• VM
ถ้าหมาผมไม่สบาย พาไปหาหมอทีไร อีกซักพักตายทุกทีเลยครับ ^_^

nick7459

เซียนเหนือเซียน

เอาใจช่วยน้องหมานะครับ สู้ๆนะเจ้าหมาน้อย ^_^

GREENMAN

jojo4624, on Nov 3 2010, 13:38, said:

ถ้าหมาผมไม่สบาย พาไปหาหมอทีไร อีกซักพักตายทุกทีเลยครับ ^_^
ใช่ครับเป็นมาหลายตัวแล้วด้วย ^_^

เอาใจช่วยครับพี่ ขอให้หมาบ้านพี่หายป่วยไวๆครับ

Filet

เซียนเหนือเซียน

• VM
น่าจะเป็นโรคติดต่อ...เสียใจด้วยครับ ^_^

hank5852

ใช้ login ร่วมกับ top_54 แบนถาวร

• temporary banned
เสียใจด้วยนะครับ ว่าแต่ว่าไม่ได้ฉีดวัคซีนประจำปีเหรอครับ

senna

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

เสียใจด้วยครับ :P

kok9na

20/5/11

• VM
ฟังแล้วน่าเศ้รานะครับ...ไม่น่าอายุสั้นเลยจริง

kok9na

20/5/11

• VM
เผลอกด send ไปตอนไหนไม่รู้อ่ะครับ...ยังไงก็ขอให้น้องหมาที่ยังอยู่อาการแข็งแรงดีขึ้นเรื่อยๆนะครับ เอาใจช่วยครับ ผมก็คนรักหมาเหมือนกัน เข้าใจเลยครับ ความรู้สึกแบบนี้ :P

jingjoe

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
หัดสุนัขเป็นโรคร้ายแรงของสุนัขเลยครับ ปกติควรฉีดวัคซีนรวมให้สุนัขทุกปีครับ
เพราะจะสามารถป้องกันโรคนี้ได้ครับ

chronograph

เสียใจด้วยครับ ขอให้น้องๆที่ยังอยู่หายป่วยเร็วๆครับ :D

kOn_bA

• VM
เคยเลี้ยงน้องแมว แล้วติดเชื้อในกระแสเลือด

ตอนนั้นกลับบ้านมา น้องนอนหงอยทั้งสองตัว

ผมรู้สึกแปลกๆ เลยไปเอาอาหารที่เค้าชอบมาให้เค้ากิน ก็ไม่กิน ดูซึมๆ

เลยรีบพาไปหาหมอ สุดท้าย นอนคลีนิคสองวัน กลับมาดีขึ้นครับ แต่ต้องกินยาเป็นอาทิตย์ จนหาย

ขอให้น้องหายไวๆนะครับ

คมดาบปลายปืน

เสียใจด้วยนะครับ

Whirl Wind

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
  • Interests:Watch, Stock, Football.
ถึงหมาจะโตแล้วก็ต้องทำวัคซีนเป็นประจำทุกปี โรคหัดเป็นโรคร้ายแรงของสุนัขเป็นแล้วโอกาศรอดมีน้อยมาก แต่ก็เอาใจช่วยนะครับ :wub:

ปล.เลี้ยงหมาอยู่หลายตัวเหมือนกันครับ

KU115215

ไม่รู้นะครับ เคยคุยเล่นๆกับหมอหมา เค้าบอกว่าน้ำนมแม่หมาแรกคลอดที่เป็นนมน้ำเหลือง ถ้าได้มาให้หมาที่เป็นหัดกินก็น่าจะได้ภูมิอาจจะรอดนะ แต่ที่แน่ๆ (เข้าใจเจ้าของเลยเพราะของผมก็ตายเพราะหัดเยอะมาก จนสนิดกับน้องที่เป็นหมอเลย) ถ้าไม่จำเป็นอย่าให้ไปนอนที่โรงบาลสัตว์เลยครับ โอกาสรอดแทบเป็น 0 เพราะน้องหมาจะไม่มีกำลังใจ ถ้าไงน้องหมายังไม่หนักมากก็ลองให้หมอฉีดวักซีนรวม เว้นระยะ 7 วัน อาจจะมีโอกาสสูงครับ แต่ไม่รับรองนะครับ เพราะหมอประจำผมใช้วิธีนี้หมาคนอีนรอดหมด แต่หมาผมตายหมด(ชิสุ) จนหมอไม่รับรักษาชิสุแล้ว
อย่าคิดมากนะครับ น้องเค้ายังมีโอกาสอยู่ขอแค่อย่าให้เชื้อเข้าประสาทแล้วกัน ถ้าเข้าแล้วจะมีอาการชัก แล้วเจ้าของจะทำใจไม่ได้ครับ ผมเห็นยังบอกน้องหมาว่า ถ้าไม่ไหวก็ไปเถอะ ไว้เจอกันชาติหน้า

KU115215

anakin, on Nov 3 2010, 13:32, said:

ขอให้หายไวๆครับ
อีกโรคนึงสำหรับหมาเล็กคือโรคลำไส้ครับ ควรดูแลอย่างใกล้ชิดจนกว่าจะฉีดวัคซีนครับ
ลำใส้แนะนำฟ้าทะลายโจรครับ 90%หาย

gemini

• VM

nanaliga, on Nov 3 2010, 13:24, said:

หมาที่เลี้ยงไว้พึ่งตายไป 2 ตัวครับ  ตัวแรกอายุ 6 ปี  อีกตัวอายุ 5 ปี ตัวแรกตายไป 2 วัน
ถัดมาอีกตัวก็ตายตาม โดยไม่มีสาเหตุงงมากครับ  ได้แต่เศร้า ตอนนี้ที่บ้านยังเหลืออีก 3 ตัว

และตอนนี้ก็สังเกตุดูอาการ 3 ตัวที่เหลืออย่างใกล้ชิด หมา 2 ตัวมีอาการตาแฉะ ไม่ยอมกินอาหาร ผอมลง หายใจแรง
ก็เลยรีบเอาไปส่ง ที่คลินิครักษาสัตว์ หมอบอกว่าน่าจะเป็น หัดหมา ติดเชื้อในกระแสเลือด ถึงหมาแข็งแรงหรือตัวใหญ่
แค่ไหน ถ้ารักษาไม่ทันก็ ไม่รอด......  เศร้าครับ......  ตอนนี้ 2 ตัวนั้นไม่ยอมกินอาหาร เลยต้องนอนให้น้ำเกลืออยู่
ที่คลินิค 2 วันแล้วครับ หมอบอกว่า หนักครับ  จะรอดหรือไม่อยู่ที่ตัวหมาเอง ทำอะไรไม่ถูกอะครับ................. :(

ตอนนี้เหลืออยู่แค่ตัวเดียว ว่าจะไปหายาฉีดป้องกันไว้ก่อน  :(  :(  :(

อยากเตือนให้ระวังกันนะครับ ช่วงนี้  ;)
สวัสดีค่ะ พอดีแวะผ่านมา ก็เลยนำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังค่ะ

น้องหมาที่เลี้ยงไว้ก็เคยเป็นหัดเหมือนกัน ผ่านภาวะเฉียดตายมาอย่างทุลักทุเลจริง ๆ ต้องคอยลุ้นตลอดว่าจะมีชีวิตรอดมั้ย เพราะตอนนั้นตอบไม่ได้เลยค่ะ เหมือนที่คุณหมอบอกว่า อยู่ที่ตัวน้องหมาเองจริง ๆ แต่จะบอกว่า เราเองก็มีส่วนอย่างมากในการที่จะช่วยให้เค้ามีชีวิตรอดมาได้ ทุกวันนี้น้องเค้าก็แข็งแรงสุขภาพดีมากแล้ว การตรวจเลือดครั้งล่าสุด คุณหมอก็บอกว่าสุขภาพแข็งแรงดีมาก ก็เลยนำประสบการณ์มาแชร์ค่ะ เผื่อว่าจะเป็นไอเดียไว้ช่วยน้องหมาได้

ปรกติไข้หัดในสุนัข มาจากไวรัสที่ลอยล่องอยู่ในอากาศ ถ้าน้องหมาเราไม่ได้รับการฉีดวัคซีนสร้างภูมิ ก็จะมีโอกาสได้รับเชื้อสูง
เมื่อเชื้อเข้าไปอยู่ในร่างกาย ก็จะยังไม่แสดงอาการใด ๆ เพราะเจ้าวายร้ายเพิ่งมาฟักตัวค่ะ และจะใช้เวลาประมาณซัก 15 วันก็จะเริ่มแสดงอาการ ถ้าเห็นน้องหมาเรามีขี้ตาเยอะขึ้น มีไข้ นั่นหมายถึง เชื้อมันเริ่มทำงานแล้วค่ะ

ไวรัสตัวนี้มันจะเข้าไปทำลายระบบการทำงานของเซลประสาทและอวัยวะแต่ละส่วน อย่างน้องหมาเราก็โดนที่ระบบทางเดินอาหารก่อนเลย ท้องเสีย เป็นไข้ ไปเรื่อย แล้วมันก็ต่อไปที่ระบบทางเดินหายใจ คือจะเริ่มมีภาวะปอดชื้น มีปัญหาเกี่ยวกับการหายใจ เช่นหายใจหอบ ซึม ต่อจากนั้น ก็จะลามไปที่ระบบประสาทและสมอง น้องหมาก็จะเริ่มตาแห้งมากจนลืมตาไม่ได้ เรียกว่าบอดเลยก็ว่าได้ ต่อด้วยอาการกระตุก และถ้ารักษาไม่ทัน สุดท้ายก็คือขึ้นสมอง ชักและเสียชีวิตค่ะ

สิ่งที่สังเกตได้อีกอย่างคือ ตามอุ้งเท้าของเค้าจะเป็นไตแข็งๆ ลองจับดูนะคะว่าเป็นมั้ย

ถ้าเราสงสัยว่าสุนัขที่เราเลี้ยงเป็นอยู่ ให้รีบแยกออกจากตัวอื่นนะคะ เพราะติดเชื้อกันง่ายมาก แค่ลมหายใจ ก็สามารถรับเชื้อได้แล้วค่ะ
ตอนที่น้องหมาเราเริ่มเป็นนั้น เรายังไม่รู้เลยว่าเค้าเป็น เพราะทางคุณหมอก็วินิจฉัยว่า เค้าเป็นพยาธิในเม็ดเลือด กว่าจะรู้ เชื้อโรคก้อเดินทางไปยังเซลประสาทแล้ว ตอนนั้น ก็พยายาม search หาข้อมูลใน google จนกระทั่งได้พบตัวยาชื่อ interferon (อินเตอร์เฟอร์รอน) กับยีสต์จากญี่ปุ่นที่ชื่อ อาอูเรโอะ

ก่อนอื่นเลย ควรจะแยกสุนัขนะคะ แล้วพาตัวที่สงสัยว่าจะเป็น ไปพบกับคุณหมอ นพกฤษณ์ จันทิก แห่งโรงพยาบาลสัตว์สวนหลวงสัตวแพทย์ คุณหมอท่านนี้เก่งมากค่ะ เพราะท่านเป็นหัวหน้าทีมคุณหมอที่ถวายการรักษาคุณทองแดงของในหลวง และท่านเป็นกันเองดีมากค่ะ คิดว่าคุณหมอน่าจะแนะนำให้ใช้ interferon กับอาอูเรโอะ ในการต่อสู้กับเจ้าไวรัสร้ายตัวนี้

เราทราบกันดีอยู่แล้วว่า ไข้หัดในสุนัขเกิดจากไวรัส และเนื่องจากเรายังไม่สามารถคิดค้นยาฆ่าไวรัสได้ ดังนั้น หลักการทำงานของยาสองตัวนี้คือ การเพิ่มภูมิต้านทาน เหมือนเพิ่มกำลังทหารในร่างกาย เพื่อไปต่อสู้กับเจ้าไวรัสนี้อีกที หน้าที่ของอินเตอร์เฟอร์รอนคือการเพิ่มกำลังทหารให้มากขึ้น และหน้าที่ของอาอูเรโอะคือการส่งเสบียงบำรุงกำลังทหารให้แข็งแรงอีกที เมื่อกำลังทหารมีมากขึ้นประกอบกับทหารของเรามีความแข็งแรงมากพอ ก็จะสามารถไปต่อสู้กับเจ้าไวรัสจอมวายร้ายนี้ได้ค่ะ

อินเตอร์เฟอร์รอนเป็นยาฉีด 1 dose มี 3 เข็ม ตอนที่น้องหมาเราไปรับการรักษา คุณหมอให้แค่ 2 เข็มแล้วหยุดให้ยา เนื่องจากร่างกายได้สร้างเสริมกำลังทหารเพียงพอแล้วค่ะ เริ่มจากน้องหมาเรามีอาการดีขึ้นเป็นลำดับ จากที่ไม่ยอมกินอาหารก็เริ่มอยากอาหาร ร่างกายมีแรงมากขึ้น ช่วงพักฟื้น ก็จะมีไข้เป็นระยะ ๆ เราก็ต้องดูแลและรักษาตามอาการ เช่นมีไข้ ก็เช็ดตัวเพื่อลดไข้ เป็นต้นค่ะ

ในระยะพักฟื้น น้องเค้าจะต้องการการประคบประหงมเป็นพิเศษทั้งกายและใจ การเอาใจใส่อย่างจริงจังและการแสดงความรักอย่างต่อเนื่องจะทำให้เค้าฟื้นได้เร็วขึ้น คุณหมอบอกว่า เหมือนทหารที่ผ่านศึกหนักมา เราก็ต้องให้ความใส่ใจและสังเกตอาการตลอดเวลานะคะ

ทริคอีกอย่างที่คุณหมอแนะนำคือ อย่าไปคร่ำครวญ ทำเสียงเศร้า ๆ ให้น้องหมาเรารู้สึกสะเทือนใจนะคะ เพราะเค้าจะรับรู้ได้ว่าเราเป็นอะไร ถ้าเราเศร้าไปกับเค้า เค้าก็จะคิดว่าเค้าต้องเป็นอะไรมากแน่เลย แต่ถ้าเราทำน้ำเสียงสดใสปรกติ เค้าก็จะคิดว่าตัวเค้าเองก็ไมได้เป็นอะไรมาก อันนี้ก็จะมีผลต่อการรักษาอย่างยิ่งค่ะ อย่างที่รู้ว่ากำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ ตอนนั้นก็เลยต้องไปร้องไห้ใต้ผ้าห่มแทน ไม่อยากให้น้องเค้ารู้อ่ะค่ะ

ตอนที่น้องหมาค่อย ๆ ดีขึ้น แต่สิ่งนึงที่เจ้าไวรัสร้ายได้ทิ้งเอาไว้คือ ภาวะตาแห้ง น้องหมาเราลืมตาไม่ได้ เพราะมีไวรัสไปเกาะอยู่ที่ม่านตา ทำให้ต่อมผลิตน้ำตาไม่ทำงาน และเมือเวลาผ่านไปเป็นเดือน ๆ สิ่งที่เกิดขึ้นคือ น้องเค้าลืมตาไม่ได้อีกแล้ว ตาแห้งสนิทและยุบเข้าไปด้านใน เนื่องจากกล้ามเนื้อไม่ได้ถูกใช้งาน สรุปว่าตาบอดจากภาวะตาแห้ง ทั้ง ๆ ที่แก้วตาและอื่น ๆ ยังอยู่ในสภาวะใช้งานได้

และเพราะความที่เราก็ไม่ยอมแพ้นะคะ ก็พยายามไป search หาข้อมูลเกี่ยวกับคุณหมอผู้เชี่ยวชาญโรคตาอีก ตระเวณพาน้องหมาไปพบคุณหมอหลายต่อหลายท่าน อาการก็ยังไม่ดีขึ้น จนกระทั่งได้พบกับคุณหมอนลินี แห่งโรงพยาบาลสัตว์จุฬา ท่านเป็นสัตวแพทย์ด้านจักษุ กระบี่มือหนึ่งที่ได้รับทุนศึกษาต่อปริญญาเอกด้านจักษุโดยเฉพาะที่อเมริกา ตอนนั้นก็โทรไปขอพบท่านผ่านทางเลขา ทางเลขาท่านก็ช่วยประสานงานให้จนได้นำน้องหมาไปรักษาที่โรงพยาบาลจุฬา ตอนที่ไปโรงพยาบาลก็ไปด้วยความหวังริบหรี่นะคะ เพราะน้องหมาเราก็ผ่านมาหลายคุณหมอแล้วไงคะ ก็คิดว่าจะเป็นการรักษาครั้งสุดท้ายแล้ว ตอนที่คุณหมอให้ยาขยายม่านตา เพื่อศึกษาอาการ แล้วจัดยามาให้เป็นยาหยอดตา 3 ขวด เราก็ยังลังเล ๆ อยู่เลย เพราะสงสารว่าลูกเราจะต้องเปลี่ยนยาอีกแล้วเหรอ อย่างครั้งนี้ก็ต้องเจอยาอีก 3 ขวด พร้อมยากิน...เฮ้อ

และแล้วปาฏิหารย์ก็เกิดขึ้น เมื่อตาน้องเบนนี่ค่อย ๆ ดีขึ้น ลืมตาได้มากขึ้น นั่นหมายถึงเค้าเคืองตาน้อยลง หยอดต่อไปอีกเป็นเดือน ทานยาสเตียรอยด์ควบคู่กับยาบำรุงตับ+วิตามิน หลังจากนั้น 2 เดือน เค้าก็มีอาการดีขึ้น ๆ จนกลับมาเป็นปรกติแล้ว
ทุกวันนี้ ก็แค่ต้องหยอดน้ำตาเทียมให้ทุก ๆ 2 ชั่วโมง และเจลก่อนนอน 1 ครั้ง ตลอดชีวิต เท่านั้นเอง

ตอนที่เบนนี่หายดี คุณหมอทุกท่านก็สรุปตรงกันว่า เบนนี่โชคดีมากที่รอดมาได้ เพราะหัดในสุนัข ถ้าเป็น 100 ตัว 90 ตัวจะไม่รอด แต่คุณหมอก็บอกอีกว่า ให้ทำใจว่าเค้าก็จะไม่กลับมาเป็นเหมือนเดิม เค้าอาจจะทำอะไร ๆ ได้ช้าลง ซึมลง จากหมาที่เคยร่าเริงก็จะกลับมาเป็นหมาที่ทำอะไรช้า ๆ เนื่องจากเค้าถูกทำลายระบบประสาทไปบางส่วนด้วย

แต่จะบอกว่า จากประสบการณ์ที่เจอด้วยตัวเอง ถ้าเราปฏิบัติต่อเค้าเหมือนสุนัขปรกติ เค้าก็จะเป็นปรกติค่ะ คุณหมอเคยบอกอีกว่า อย่าไปคาดหวังว่าน้องเค้าจะกลับมาเหมือนเดิม วิ่งขึ้นลงบันได หรือวิ่งเล่นเหมือนที่เคยเป็นมา แต่จะบอกว่า เบนนี่ก็เป็นเหมือนเดิม เหมือนที่เคยเป็นมา ก็ร่าเริงเล่นได้ตามปรกติ

เพราะเราไม่ปฏิบัติเหมือนเค้าเป็นหมาป่วยไงคะ เค้าก็เลยคิดว่าเค้าไม่ป่วย ก็วิ่งเล่นเร็ว ๆ ร่าเริงและขึ้นบันไดได้อย่างคล่องแคล่วค่ะ ของอย่างนี้อยู่ที่ใจมากกว่าว่าเราจะกำหนด mind set ให้เค้าเป็นยังไง

อยากจะย้ำว่า ต้องแยกน้องหมาก่อนนะคะ เพื่อกันการติดเชื้อ และติดต่อคุณหมอนพกฤษณ์ จันทิก ด่วนที่สุดเลยค่ะ ปรึกษาเรื่องการใช้ยาอินเตอร์เฟอร์รอนกับอาอูเรโอะนะคะ ตอนนั้นที่รักษา ค่ายาประมาณ 5 พันกว่าบาทค่ะ

สำคัญที่สุดคือเราเองต้องมีกำลังใจและความพยายามมากพอที่จะทำให้เค้ารอดนะคะ สู้ ๆ ค่ะ

พี่วัน

ruckdee

หมาเฝ้าบอร์ด

• Admin
อ่านทั้งหมดนี้ไปก็เศร้าไปครับ ขอให้ตัวที่เหลือหายและปลอดภัยไวๆนะครับผม

tongy_1973

ขอให้ที่เหลือปลอดภัยนะครับน่าสงสารเค้า
ที่บ้านมีแต่แมวอ่ะ แต่ถ้าเขาไม่สบาย ก็น่าจะมีความรู้สึกเดียวกัน ^_^

wizard_yung

สมาชิกติดบอร์ด

• VM
  • Interests:Watch
ขอให้ทุกตัวปลอดภัยครับและขอบคุณสำหรับข้อมูลข้างบนครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users