Jump to content

ตะกอนเล็กๆ ขาวๆ ในน้ำต้ม

12 replies to this topic

nent

สมาชิกชั้นเซียน

เป็นกันบ้างมั้ยครับ เวลานำน้ำประปา (ผ่านเครื่องกรองที่มี ตัวกรองแบบ 3 ท่อ) มาต้มโดยใช้กาต้มน้ำไฟฟ้า จะมีตะกอนเล็กๆ ขาวๆ ทั้งๆที่ก่อนต้มไม่มี มันคือ หินปูนใช่มั้ยครับ ทานเยอะๆ มีผลอย่างไรบ้างครับ มีคนว่าให้เอาเปลือกไข่มาต้มด้วยจะลดตะกรัน จริงมั้ยครับ รบกวนผู้รู้ครับ ขอบคุณครับ

DaJazzKitten

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

เค้าเรียกว่าตะกรันครับ
เปลือกไข่ไม่น่าจะเข้าท่า
ผมใช้เปลือกหอยแครงล้างให้สะอาด แล้วตะกรันจะไปจับที่เปือกหอยแครงครับ

February

สมาชิกใหม่

มันคือหินปูนอย่างที่ทุกคนเข้าใจกันครับ ปกติในน้ำประปาก็จะมีเกลือแร่หรือสารต่างๆละลายมาด้วยในน้ำ ซึ่งก็รวมถึงหินปูนด้วย ทีนี้เมื่อเรานำไปต้ม ความร้อนจะทำให้หินปูนที่ละลายน้ำตกผลึกแล้วรวมกันเป็นก้อนหรือเกาะตามผิวกาน้ำ ซึ่งผลลัพธ์ก็จะทำให้ปริมาณหินปูนที่ละลายในน้ำลดลงหลังต้มเพราะมันรวมกันเป็นก้อนหรือเกาะอยุ่ในกาน้ำไปแล้ว

แต่จริงๆแล้ว น้ำประปาบ้านเราก็มีการตรวจวัดและควบคุมแล้วว่าสารละลายเหล่านี้อยู่ในปริมาณที่ปลอดภัยสำหรับบริโภคตามมาตรฐานขององค์การอนามัยโลก ซึ่งแปลว่าถึงเราจะดื่มน้ำประปาที่มีสารต่างๆตามเกณฑ์นี้เป็นเวลานานๆ ก็จะไม่มีผลเสียต่อสุขภาพ

ซึ่งอันนี้ไม่นับเรื่องความพึงพอใจ ชอบใจนะครับ บางคนอาจเห็นแล้วรังเกียจไม่อยากทาน อันนี้ขอนับเป็นคนละประเด็นกับเรื่องสุขภาพ

และก็ความเชื่อของผมเอง ผมเชื่อว่าระบบทางเดินอาหารของเราออกแบบมาเพื่อจัดการกับของแข็งอยู่แล้ว เพราะเรากินอาหารเป็นก้อนๆชิ้นๆกันเข้าไปกันวันละมากมาย จะกินเม็ดหินปูนเข้าไปนิดหน่อย ร่างกายก็ขับถ่ายออกมาพร้อมอาหารอีกมากมายอยู่แล้ว

แล้วพวกหินปูนหรือเกลือแร่หลายๆชนิดในน้ำก็เป็นสิ่งที่ร่างกายต้องการอยู่แล้ว บางคนขาดแคลเซียมต้องกินนม กินแคลเซียมเม็ดกันอีกต่างหาก เกลือแร่หรือหินปูนที่ได้จากน้ำนับว่าน้อยมากครับเมื่อเทียบกับอาหารที่เรากินเข้าไปวันๆ กินน้ำแกงเค็มๆ 2-3 คำ กินปลากรอบ 3-4 ตัว อาจจะได้สารพวกนี้มากกว่ากินน้ำทั้งวันก็ได้

glico

เซียนเหนือเซียน

ฟันธงยังไม่ได้นะครับเฮียว่าคืออะำไร แต่จะบอกว่าพื้นฐานของน้ำว่าเวลาเราต้ม(หรือเคี่ยว)อะไรก็แล้วแต่
ความเข้มข้นของสารละลายนั้นจะมีความเข้มข้นมากขึ้นจนถึงจุดอิ่มตัว เมื่อถึงจุดนั้นมันก็จะเริ่มตกผลึก
แล้วก็กลายเป็นหินปูนที่เห็นเป็นตะกอนขาวๆนั่นแหละครับ เช่น กาน้ำสมัยก่อนที่เราจะเ็ห็นหินปูนจับจนหนาเตอะไง
ทีนี้ไอ้เจ้าเครื่องกรองน้ำที่ขายทั่วไปในสมัยนี้ที่เห็นสามท่อมันทำอะไรบ้าง ก็จะบอกว่า
1. กรองหยาบคือกรองสารแขวนลอย พวกนี้ไม่ยากแค่ไส้กรองที่กรองสารที่มองเห็นหรือสารแขวนลอยนั่นแหละครับ
น้ำที่ออกมาก็จะใส แต่ว่ามีความเข้มข้น สี และรสคงเดิม
2. กรองสารอินทรีย์ คือ สารกรองที่เป็นพวกคาร์บอน จะดูด สี รส กลิ่น ออกไป น้ำที่ได้ก็จะไม่มีสี รส กลิ่น
แต่อยากจะย้ำสักนิดว่า สารอินทรีย์เหล่านั้นไม่ได้ไปไหน ก็เกาะติดกับตัวกรองนั่นแหละครับ
นานๆไปตัวกรองก็เป็นบ้านของเชื้อโรคนั่นแหละ ดังนั้นพวกคาร์บอนก็ควรเปลี่ยนปีละครั้งครับ
3. กรองประจุ(ใช้สารเรซิ่น) พวกนี้จะดูดจับพวกหินปูน ( Na, Mg) หรือความกระด้างของน้ำออกไป
นั่นหมายถึงต่อให้ต้ม ให้เคี่ยวยังไงก็ไม่ตกผลึก เพราะว่าไม่มีความเข้มข้นพอ
แต่สารกรองพวกนี้จะอิ่มตัวได้ นั่นคือไม่สามารถรับความกระด้างหรือหินปูนของน้ำได้อีกแล้ว
ดังนั้นเมื่ิอใช้งานไปสักระยะหนึ่งก็จะต้องเปลี่ยนเรซิ่นหรือนำไป regenrative ใหม่ครับ
ช่างทั่วไปจะบอกไม่ได้หรอกครับว่าเรซิ่นจะเสื่อมสภาพเมื่อไหร่ เพราะจะต้องใช่เครื่องมื่อในการวัดและคำนวณครับ
แต่จะสังเกตุง่ายๆก็คือเวลาเอาน้ำไปต้มแล้วเกิดตะกอนขาวเมื่อไหร่นั่นคือ เรซิ่นเสื่อมสภาพนั่นแหละครับ :P
แค่นี้นะเฮียง่วงละ :wub:

February

สมาชิกใหม่

- ถ้าเครื่องกรองที่ใช้มีเรซินและเรซินยังไม่เสื่อมสภาพ ก็จะต้มแล้วไม่มีตะกรันตามที่คุณ glico ว่าครับ ถ้าแต่ถ้ามันจับ cation เช่น Ca, Mg และปล่อย Na ออกมาจนหมดสภาพแล้ว เราสามารถ regenerate เรซินได้ด้วย NaCl หรือเกลือแกงนี่แหละครับ เพื่อให้มันทำงานได้ใหม่

- จิงครับที่คงฟันธงไม่ได้ว่าเป็นหินปูนทั้งหมดในตะกรันที่เกิดขึ้น แต่การต้มน้ำกับการเคี่ยวไม่เหมือนกันนะครับ การเคี่ยวคือการระเหยน้ำออกไปจนเหลือปริมาตรน้อยลง ทำให้สารละลายต่างๆอิ่มตัวจนตกผลึกได้ แต่การต้มน้ำให้เดือดเพื่อบริโภค น้ำไม่ได้ระเหยไปมากขนาดนั้น แต่อุณหภูมิที่เพิ่มขึ้นต่างหากที่ทำให้ความสามารถในการละลายของสารบางตัวลดลง ในกรณีนี้ เช่น CaCO3(หินปูน) ดังนั้นถ้า ณ อุณหภูมิห้อง CaCO3 อิ่มตัวอยู่ เมื่อมีการต้มก็จะทำให้ CaCO3 เกิดการตกผลึก บวกกับการละลายของ CO2 เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นจะลดลง ซึ่งก็จะส่งผลให้การละลายของ CaCO3 ลดลงด้วย เมื่อบวกกันสองอย่าง CaCO3 จึงตกผลึกได้ง่ายเมื่อต้มครับ

nent

กรอง 3 ชั้นแบบที่เฮีย Glico บอกเลยครับ เรซินก็เพิ่งจะเปลี่ยนครับ บางทีตอนต้มเสร็จเป็นน้ำใสนะครับ เทใส่ขวดแก้ว แต่ทิ้งไว้ 3-4 วัน
กลับมีตะกอน ขวดที่อยู่ในที่มืดกลับไม่เป็น

ขอบคุณมากครับพี่ๆ โดยเฉพาะพี่ February & พี่ Glico

ToT

สมาชิกติดบอร์ด

จากประสบการณ์ของผม คือต้มน้ำจากน้ำประปาที่กรองแล้ว ยังงัยก็มีคราบขาวๆเกาะอยู่ครับ ทุกวันนี้ผมเลยเปลี่ยนจากดื่มน้ำกรองเป็นซื้อน้ำดื่มแทน เช่นน้ำสิงห์ ขวดแก้ว ตกขวดละ 2-3 บาท ทุกวันนี้ต้มนำจากน้ำสิงห์ไม่มีคราบขาวๆ มากวนใจอีกเลย จนผมยังคิดอยู่ว่า เครื่องกรองน้ำที่มีขายกันอยู่นี่มันกรองได้ดีแค่ไหนกันแน่ครับ

seree.ch

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• VM
มันคือหินปูนครับ เป็นปกติสำหรับน้ำประปาถ้าไม่มีการกรองด้วยเรซิ่น ต้มแล้วมักจะเกิดคราบขาวๆหรือตะกอนขาวๆครับ แต่ถ้ากรองด้วยเรซิ่นแล้วยังเกิดแสดงว่าเรซิ่นเสื่อมสภาพ แต่ถ้าเพิ่งซื้อเรซิ่นมาเปลี่ยนใหม่แล้วยังเกิดตะกอนขาว ก็ควรทำการล้างเรซิ่นด้วยน้ำเกลืออีกรอบครับ

วิธีล้างเรซิ่นด้วยน้ำเกลือ ทำดังนี้ครับ
ละลายเกลือลงในน้ำประมาณ 2% (ใช้เกลือบริสุทธิ์ยิ่งดีครับ) หรือถ้าไม่รู้ว่า 2% ขนาดไหน ก็ละลายลงไปจนมันละลายไม่ได้แล้วนะครับ จากนั้นนำเรซิ่นลงมาแช่ทิ้งไว้ซัก 10-15 นาที นำเรซิ่นใส่ลงไปในเครื่องกรอง(ไม่ต้องเอาน้ำเกลือใส่ไปด้วยนะครับ) ใส่แล้วปิดเครื่องกรองพร้อมใช้งานปกติ แล้วเปิดน้ำให้ผ่านครื่องกรอง ไปเรื่อยๆ คอยชิมน้ำที่กรองผ่านออกมาจนหมดความเค็ม เป็นอันว่าน้ำนั้นนำไปใช้หรือดื่มกินได้ตามปกติครับ

whiteknight_p

ขอบคุณมากครับ
เวปนี้ ยิ่งอยู่ ยิ่งชอบ มีแต่พี่ๆ น่ารักๆ ทั้งนั้น
^_^ :clap: :clap: :clap: :clap:

nent

seree.ch, on Dec 3 2010, 10:10, said:

มันคือหินปูนครับ เป็นปกติสำหรับน้ำประปาถ้าไม่มีการกรองด้วยเรซิ่น ต้มแล้วมักจะเกิดคราบขาวๆหรือตะกอนขาวๆครับ แต่ถ้ากรองด้วยเรซิ่นแล้วยังเกิดแสดงว่าเรซิ่นเสื่อมสภาพ แต่ถ้าเพิ่งซื้อเรซิ่นมาเปลี่ยนใหม่แล้วยังเกิดตะกอนขาว ก็ควรทำการล้างเรซิ่นด้วยน้ำเกลืออีกรอบครับ

วิธีล้างเรซิ่นด้วยน้ำเกลือ ทำดังนี้ครับ
ละลายเกลือลงในน้ำประมาณ 2% (ใช้เกลือบริสุทธิ์ยิ่งดีครับ) หรือถ้าไม่รู้ว่า 2% ขนาดไหน ก็ละลายลงไปจนมันละลายไม่ได้แล้วนะครับ จากนั้นนำเรซิ่นลงมาแช่ทิ้งไว้ซัก 10-15 นาที นำเรซิ่นใส่ลงไปในเครื่องกรอง(ไม่ต้องเอาน้ำเกลือใส่ไปด้วยนะครับ) ใส่แล้วปิดเครื่องกรองพร้อมใช้งานปกติ แล้วเปิดน้ำให้ผ่านครื่องกรอง ไปเรื่อยๆ คอยชิมน้ำที่กรองผ่านออกมาจนหมดความเค็ม เป็นอันว่าน้ำนั้นนำไปใช้หรือดื่มกินได้ตามปกติครับ
โอ้ว ความรู้ใหม่อีกแล้ว ไว้จะลองทำดูครับ ขอบคุณมากครับ

nent

whiteknight_p, on Dec 3 2010, 15:59, said:

เวปนี้ ยิ่งอยู่ ยิ่งชอบ มีแต่พี่ๆ น่ารักๆ ทั้งนั้น
^_^ :clap: :clap: :clap: :clap:
นอกจากน่ารักแล้ว หล่อๆ สวยๆก็มีนะครับ :P

Apollo XI

• VM
ได้ทุกเรื่องจริง ๆ ครับ.... :lol: :lol:

JRB

• VM

nent, on Dec 3 2010, 16:31, said:

whiteknight_p, on Dec 3 2010, 15:59, said:

:lol:  :lol:  ^_^  :P  :D
นอกจากน่ารักแล้ว หล่อๆ สวยๆก็มีนะครับ :P
:D :D

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users