Jump to content

เอาคลิปปั่นจักรยานมาให้ชมครับ

17 replies to this topic

maew

เซียนเหนือเซียน

• คณะกรรมการ
  • Interests:WATCHES<br>Knives<br>Technology<br>etc.
เป็นคลิปที่ไปปั่นกับเพื่อน ๆ ที่นครนายกเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ตัดมาให้ชมสองคลิปพอขำ ๆ ครับ อยากให้ดูวิวทิวทัศน์สองข้างทางมากกว่าว่าสวยงาม ร่มรื่น น่าไปขี่จักรยานเพียงใด
:wub: :wub:

คลิปแรก...ออกจาก รร.จปร. ขึ้นเนินไปเรื่อย ๆ เพื่อจะไปอ่างเก็บน้ำห้วยปรือ ^_^

คลิปที่สอง...หลังจากแวะพักเติมน้ำกันก็เริ่มออกเดินทางขึ้นอ่างเก็บน้ำห้วยปรือครับ ช่วงสุดท้ายคือตอนอัดขึ้นเนินเพื่อขึ้นไปบนสันอ่างเก็บน้ำ :P

ดูกันเพลิืน ๆ นะครับ :)

DAZZ BOY

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

เส้นทางสวยร่มรื่น ชุดเท่มากครับ..

อย่าลืมกดดูเป็น HD 1080p ด้วยนะ ชัดมากๆ ถ่ายด้วยกล้องอะไรครับ.

LekBB

สมาชิกชั้นเซียน

• Interests:RL GMT II, Omega Moonwatch
ดุมคิงหรือดุม DTใส่โม่36เฟืองอะครับ หวี่ดังมากกก

maew

• Interests:WATCHES<br>Knives<br>Technology<br>etc.
คลิปแรกถ่ายด้วย Contour ครับ คลิปที่สองถ่ายด้วย GO PRO ส่วนดุมอะไรไม่ทราบครับคุณเล็ก เพราะเป็นรถของน้องในกลุ่มครับ พี่ขี่ตามหลัง แต่ดุมดังดีจริง ๆ จั๊กจั่นข้างทางร้องทักตอบเลยละ :P

อ่อ....ขอปรึกษาทั้งคู่หน่อยครับ ขี่คันนี้แล้วปวดเมื่อยแก้มก้นขวาอะครับ น่าจะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง เบาะต่ำไป เบาะเดินหน้ามากไป หรือควงขาไม่ถูกต้อง หรือเบาะนิ่มไป หรือ...... :P

eam69

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

เลิศ
:P

DAZZ BOY

คุณแมวท่านั่งสวยงาม จับดรอปล่างได้ยาวนาน แสดงว่าเซ็ทรถได้ลงตัวมากๆ..

คุณแมว ดู การแข่ง ตรู เดอ ฟรองป่าวครับ..ถ่ายทอดทุกวัน ทางเคเบิล...
วันนี้ เสตจ ที่ 15 ..กำลังสนุกเลย..ดูว่าเขาขี่กันอย่างไร ท่าโยก ท่านั่ง การใช้เกียร์ นอกจากดูสนุกแล้วยังมีประโยชน์มากครับ ทำให้เรารู้ทักษะต่างๆ.

หรือดูทางเนทได้ลิงค์นี้ครับ.

http://sports-livez....hannel/ch-5.php

maew

DAZZ BOY, on Jul 17 2011, 20:43, said:

คุณแมวท่านั่งสวยงาม จับดรอปล่างได้ยาวนาน แสดงว่าเซ็ทรถได้ลงตัวมากๆ..

คุณแมว ดู การแข่ง ตรู เดอ ฟรองป่าวครับ..ถ่ายทอดทุกวัน ทางเคเบิล...
วันนี้ เสตจ ที่ 15 ..กำลังสนุกเลย..ดูว่าเขาขี่กันอย่างไร ท่าโยก ท่านั่ง การใช้เกียร์ นอกจากดูสนุกแล้วยังมีประโยชน์มากครับ ทำให้เรารู้ทักษะต่างๆ.

หรือดูทางเนทได้ลิงค์นี้ครับ.

http://sports-livez....hannel/ch-5.php
ดูครับ ตอนนี้ก็กำลังถ่ายทอดอยู่เลย :P

Pam

maew, on Jul 17 2011, 20:29, said:

อ่อ....ขอปรึกษาทั้งคู่หน่อยครับ ขี่คันนี้แล้วปวดเมื่อยแก้มก้นขวาอะครับ น่าจะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง เบาะต่ำไป เบาะเดินหน้ามากไป หรือควงขาไม่ถูกต้อง หรือเบาะนิ่มไป หรือ...... :wub:
ถามพี่นิดนึงเรื่องนี้ครับ สงสัยมานานมากๆแล้วว่าเวลาขี่นานๆไม่เจ็บบ้างหรือครับ หรือมันมีผลอะไรระยะยาวหรือเปล่า ฟังดูตลกแต่ผมค่อนข้างกังวลมากๆครับกับเรื่องนี้

DAZZ BOY

maew, on Jul 17 2011, 20:29, said:

คลิปแรกถ่ายด้วย Contour ครับ คลิปที่สองถ่ายด้วย GO PRO ส่วนดุมอะไรไม่ทราบครับคุณเล็ก เพราะเป็นรถของน้องในกลุ่มครับ พี่ขี่ตามหลัง แต่ดุมดังดีจริง ๆ จั๊กจั่นข้างทางร้องทักตอบเลยละ :wub:

อ่อ....ขอปรึกษาทั้งคู่หน่อยครับ ขี่คันนี้แล้วปวดเมื่อยแก้มก้นขวาอะครับ น่าจะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง เบาะต่ำไป เบาะเดินหน้ามากไป หรือควงขาไม่ถูกต้อง หรือเบาะนิ่มไป หรือ...... ^_^
ลืมตอบ ....

มันเป็นได้หลายสาเหตุครับ..

1. ระยะเอื่อมไม่เหมือนคันเดิม คอสั้นกว่า ท่อบนยาวกว่า องศาท่อนั่งต่างกัน ทำให้คันใหม่นี้ดูเหมือนนั่งตัวตรงกว่า น้ำหนักตกลงที่ก้นมากกว่าคันก่อน..

2.ร่างกายยังไม่ชินกับการนั่งเบาะนั่งที่นิ้มเกินไปทำให้นั่งตัวไม่ตรง ทิ้งน้ำหนักไปด้านใดด้านหนึ่งมากไป.

3. หลักอานยกสูงเท่าเดิม แต่เบาะที่นิ้มกว่า ระยะความสูงของหลักอาน + เบาะเลยหายไปบ้าง..

ลองเช็คดูนะครับ.

maew

DAZZ BOY, on Jul 17 2011, 21:44, said:

คลิปแรกถ่ายด้วย Contour ครับ คลิปที่สองถ่ายด้วย GO PRO ส่วนดุมอะไรไม่ทราบครับคุณเล็ก เพราะเป็นรถของน้องในกลุ่มครับ พี่ขี่ตามหลัง แต่ดุมดังดีจริง ๆ จั๊กจั่นข้างทางร้องทักตอบเลยละ :lol:

อ่อ....ขอปรึกษาทั้งคู่หน่อยครับ ขี่คันนี้แล้วปวดเมื่อยแก้มก้นขวาอะครับ น่าจะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง เบาะต่ำไป เบาะเดินหน้ามากไป หรือควงขาไม่ถูกต้อง หรือเบาะนิ่มไป หรือ...... ^_^
ลืมตอบ ....

1. ระยะเอื่อมไม่เหมือนคันเดิม คอสั้นกว่า ท่อบนยาวกว่า องศาท่อนั่งต่างกัน ทำให้คันใหม่นี้ดูเหมือนนั่งตัวตรงกว่า น้ำหนักตกลงที่ก้นมากกว่าคันก่อน..

2.ร่างกายยังไม่ชินกับการนั่งเบาะนั่งที่นิ้มเกินไปทำให้นั่งตัวไม่ตรง ทิ้งน้ำหนักไปด้านใดด้านหนึ่งมากไป.

3. หลักอานยกสูงเท่าเดิม แต่เบาะที่นิ้มกว่า ระยะความสูงของหลักอาน + เบาะเลยหายไปบ้าง..

ขอบคุณครับ น่าจะทุกสาเหตุที่กล่าวมาเลยแฮะ อิอิ

PAM....ก็เจ็บและชาน้อชชายบ้างครับ แต่ไม่มีผลเสียต่อสมรรถภาพใดๆครับ กลับดีกว่าเดิมเสียอีกเพราะสุขภาพเราดีขึ้นครับ :)

LekBB

• Interests:RL GMT II, Omega Moonwatch

DAZZ BOY, on Jul 17 2011, 21:44, said:

คลิปแรกถ่ายด้วย Contour ครับ คลิปที่สองถ่ายด้วย GO PRO ส่วนดุมอะไรไม่ทราบครับคุณเล็ก เพราะเป็นรถของน้องในกลุ่มครับ พี่ขี่ตามหลัง แต่ดุมดังดีจริง ๆ จั๊กจั่นข้างทางร้องทักตอบเลยละ :lol:

ลืมตอบ ....

ผมก็ว่าตาม อ.แดนนะครับ และอีกอย่างที่เห็นก็คือผมว่าพี่นั่งไม่เต็มเบาะ และเหมือนเขย่งปั่นครับ

เบาะตัวนี้นุ่มจริงพี่ ผมมีหมอบสองคัน เบียงชี่ใช้เบาะตัวนี้ แต่Caad ใช้Selle Italia slr ต้องตั้งหลักอานสูงต่ำไม่เท่ากันครับ เพราะตั้งเท่ากันปั่นไม่ได้เลยครับ

Blacksheep

ยังไม่ได้ดูคลิป แต่พอจะเดาได้ว่าเป็น Giant TCR สีขาว ดุมเป็นยี่ห้อ Dali ครับ

ไม่แน่ใจว่าผมเดาถูกไหมครับพี่แมว TCR พี่มิ้งใช่ไหมครับ

Blacksheep

LekBB, on Jul 17 2011, 20:18, said:

ดุมคิงหรือดุม DTใส่โม่36เฟืองอะครับ หวี่ดังมากกก
ยังไม่ได้ดูคลิป แต่พอจะเดาได้ว่าเป็น Giant TCR สีขาว ดุมเป็นยี่ห้อ Dali ครับ

ไม่แน่ใจว่าผมเดาถูกไหมครับพี่แมว TCR พี่มิ้งใช่ไหมครับ

maew

Blacksheep, on Jul 18 2011, 14:24, said:

LekBB, on Jul 17 2011, 20:18, said:

ของตาโด่งครับ :D

Blacksheep

maew, on Jul 18 2011, 16:19, said:

Blacksheep, on Jul 18 2011, 14:24, said:

ของตาโด่งครับ :D
เดาผิด แต่แสดงว่ายังไม่ใช่ดุมที่ดังที่สุด

maew

Blacksheep, on Jul 18 2011, 16:55, said:

maew, on Jul 18 2011, 16:19, said:

ของตาโด่งครับ ^_^
เดาผิด แต่แสดงว่ายังไม่ใช่ดุมที่ดังที่สุด
ดังไม่แพ้กันเลยละ ยิ่งถ้าขี่คู่กันนี่ นึกว่าจั๊กจั่นมากันทั้งฝูง :lol: :lol:

juin11

สมาชิกติดบอร์ด

สงสัยครับ ตกลงดุมดังนี่มันดีหรือไม่ดีครับ

DAZZ BOY

juin11, on Jul 18 2011, 17:45, said:

สงสัยครับ ตกลงดุมดังนี่มันดีหรือไม่ดีครับ

ดุมทุกตัวออกจากโรงงานใหม่ๆเสียงจะเบามาก เพราะจารบียังข้นเหนียว ขี่ไม่ค่อยไหลลื่น มีอาการหนืดๆ หรือที่เขาเรียกว่าอยู่ในช่วงรันอิน..

พอขี่ไปสักระยะเสียงดังจะเริ่มมา เกิดจากเสียงพันเพืองขบกัน เพราะจารบีที่เหลวหรือแห้งกระจายออกไปบ้าง....พอจารบีละลายดุมจะไหลลื่นดีมาก..เสียงจะหวานน่าฟังหรือไม่ ก็อยู่ที่เทคนิคของการผลิตของแต่ละยี้ห้อ

ยี้ห้อที่มีชื่อรู้จักกันทั่วไปทางด้านเสียงหวานน่าฟัง และทนทาน ก็คือ Chris King ...

ดุมรถเสือภูเขาก็ต่างจากดุมเสือหมอบ ตรงจำนวนคลิ๊กต่อรอบ ดุมเสือภูเขาจะมีจำนวนคลิ๊กต่อรอบมากกว่า เพราะการขี่ที่ต้องมีการกระชากอยู่ตลอดเวลา..

ไม่เหมือนเสือหมอบที่มีจำนาวคลิ๊กน้อยกว่า เพราะขี่ไหลลื่นไปเรื่อยๆไม่ต้องการกระชากมากมายเหมือนเสือภูเขา..

ดุมเสียงดังไม่ใช้ว่าจะดีเสมอไป อาจเป็นเสียงดุมที่ขาดการดูแลเพราะจารบีแห้งหมดแล้ว...

แต่พวกดุมเสียงใส เสียงเนียนน่าฟัง ส่วนใหญ่จะเป็นดุมคุณภาพราคาแพง...

ต้องฟังให้ดีๆ เสียงมันต่างกัน ระหว่างเสียงดุมจารบีแห้งขาดการดูแล กับดุมเสียงหวานใสเพราะเทคนิคการผลิต..ที่ต้องการให้เสียงออกมาแบบนั้น..

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users