Jump to content

รบกวนเรื่องทำพาสปอร์ตด่วนครับ

9 replies to this topic

pitipong_at

สมาชิกติดบอร์ด

วันนี้เจอแจ็กพ๊อตเรื่องเดินทางพอดี ตอนไปถึงสนามบินเจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่สามารถบินได้
พาสปอร์ตอายุไม่ถึง 6 เดือน แต่พอดีว่าผมจองโรงแรม ตั๋วเครื่องบิน ทุกอย่างไว้หมดแล้ว
แต่พลาดไม่ได้เช็คว่าพาสปอร์ตมีิอายุไม่ถึง 6 เดือน ขาดไป 5 วัน
ทีนี้ผมต้องเดินทางเข้า กทม ก่อนเพื่อทำ พาส แต่ว่าเจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องใช้เวลา 3 วัน
ซึ่งคงต้องทิ้งตั๋วกับโรงแรมแน่นอนเพราะ คืนไม่ได้ เลื่อนไม่ได้

รบกวนสอบถามว่าพอ้ป็นไปได้ไหมครับสำหรับการทำ พาสปอร์ต แบบวันเดียว
สงสาร ผบ. เค้าอุตส่าห์วางแผนหยุดไว้แล้ว แต่ล่มเพราะผมแท้ๆเลย
มีใครพอแนะนำได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Johnnie

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
  • Interests:-
    CAR
    WATCH
    FITNESS
    FASHION

เคยไปเจอมีคนที่ต้องเปลี่ยน passport ฉุกเฉินเช่นกันค่ะ

ให้ไปที่กรมการกงศุลที่ถนนแจ้งวัฒนะ (มันเป็นสำนักงานใหญ่ จะตัดสินใจได้ดีกว่า)
เอาเอกสารทั้งหมดไปให้พร้อม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ตั๋วเดินทาง จดหมายชี้แจงการเดินทาง
ไปให้เช้า เพื่อเข้าคิวแรก เผื่อต้องแก้ไขอื่นๆ จะได้แก้ได้
จำได้ว่า ในวันนั้นเจ้าหน้าที่ยอมทำให้นะคะ แต่ต้องให้ผู้ใหญ่อนุมัติอีกที

แต่ทีนี้ ปัจจุบันหนังสือเดินทางไทยมันเป็น chip น่ะค่ะ อาจจะมีปัญหาได้ (เพราะเขาต้องไปฝัง chip)
เลยชักไม่กล้าฟันธงว่า ถ้าไปวันจันทร์ แล้วรอรับ จะได้หรือเปล่า

เล่าเคสตัวเองให้ฟังละกัน เคยต้องเดินทาง (แต่ไปแค่สิงค์โปร์) หนังสือเดินทางเหลือไม่ถึง 6 เดือน
ก็เลยลองไปลุ้นเอาเอง ไปถึงที่สนามบิน เจ้าหน้าที่ ground ก็ทำท่าจะไม่ยอมให้ไป
(ทีนี้ จำเป็นต้องไป เพราะนัดประชุมไว้) เลยตื้อเจ้าหน้าที่ จนสุดท้าย ground ก็ไปคุยกับ supervisor
แล้วให้เราเซ็นจดหมายฉบับหนึ่ง ทำนองว่า การเดินทางของเรานี้ (ที่ออกจากกรุงเทพ)
โดยสายการบินของเขานั้น สายการบินไม่การันตีว่า เราจะเดินทางเข้าประเทศนั้นได้หรือไม่
(การพิจารณาว่าเข้าประเทศไ้ด้ไหม เป็นหน้าที่ของ ต.ม. ประเทศนั้นๆ) ฉะนั้น ถ้าเรายืนยันจะเดินทาง
สายการบินจะไม่รับผิดชอบกรณีเราต้องเดินทางกลับ (เพราะเข้าเมืองไม่ได้)
ถ้าเราเซ็นยอมรับ เขาก็จะปล่อยให้เราขึ้นเครื่อง วันนั้นโชคดี ทางด่านสิงค์โปร์ไม่เข้มงวด
จึงได้เดินทางเข้าประเทศ จนกลับไทยเรียบร้อยดี

ส่วนกรณีลูกชาย ต้องเดินทางไปประเทศเกิดของปู่ย่าเขา แต่เพราะเกิดในไทย
จึงทำหนังสือเดินทางประเทศใช้ครั้งเดียวทิ้ง (Emergency Passport)
มันจะเป็นแบบ one entry เท่านั้น ไม่รู้เหมือนกันว่า หนังสือเดินทางอย่างนี้
สำหรับประเทศไทยจะมีอนุมัติให้ไหม หรือด้วยเหตุผลอะไรค่ะ

ขอให้โชคดีแล้วกัน คิดแล้วก็ลุ้นแทน เพราะของคุณต้องไปลุ้น ต.ม. อเมริกัน โหดกว่าเยอะ

ตามนี้เลยครับ

ที่มา http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=7...88f0197830535a1

benthung

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

ผมเคยเดินทางพาสปอร์ตเหลือไม่ถึง 6 เดือน แต่ จนท ก็ไม่ได้ทักแล้วก็เดินทางออกไปได้ แต่จะไปเสียวประเทศปลายทางมากกว่าจะให้เข้าประเทศหรือเปล่า แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรถ้าเราอยู่ไม่เกินระยะเวลาที่เหลือในพาสปอร์ต หรือ ไปสถานฑูตไทยที่ประเทศปลายทางต่ออายุหนังสือเดินทางก็ยังได้

กรณีนี้ ขอเคลียร์ไว้ก่อนเลยครับ จะเดินทางกี่โมง เข้าช่องไหนยังไง คุยกันให้เรียบร้อยใช้พาสปอร์ตเล่มนี้แหละครับ

ใจแมว

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
คงต้องหาใครช่วยคุย ถ้าเขาจะทำก็ทำได้ครับ แต่ถ้าไม่รู้จักอาจจะยาก (ถ้าเกิดเป็นช่วงที่กองหนังสือเดินทางเขายุ่งๆ)

การกำหนดอายุใช้งาน passport ในการเดินทางเป็นเงื่อนไขของประเทศปลายทาง ไม่ใช่ว่าทุกประเทศกำหนด 6 เดือนเสมอไป ไ่มีระเบียบหน่วยงานไทยห้ามออกนอกประเทศ)

แม้บางประเทศที่กำหนด 6 เดือน ก็ไม่ได้เคร่งครัดเช่นนั้นเสมอไปทุกกรณี ส่วนเจ้าหน้าที่สายการบินนั้น หากเราเซ็นรับรองเรื่องการรับผิดชอบค่าใช้จ่ายหากถูกส่งกลับ เขาก็อาจจะยอม board ให้ เคยมีกรณีเช่นนั้น

แต่ถ้าไปประเทศที่เคร่งๆ หน่อย ก็คงไม่ได้ละ

ผมว่า ลองหาใครช่วยคุยกับทางกรมการกงสุลให้น่าจะ work สุด ไม่รู้ว่าพรรคพวกเราใน board เรานี้มีใครรู้จักบ้างไหม

ไม่งั้นก็ต้องไปลองขอร้องทางเจ้าหน้าที่เขาดู ไปแต่เช้าเลยนะครับ เขายังไม่ยุ่งมาก จองคิดผ่านทาง internet ไปก่อนก็ดี

ขอให้โชคดีครับ

nunok26

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน แอบเซ็งว่า หนังสือเดินทาง จริงๆแล้วมีอายุแค่ 4 ปีครึ่งเท่านั้น ไม่ใช่ 5 ปี
เพราะ 6 เดือนที่เหลือ ไปไหนก็ไม่ได้

Citroen3325

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

5วันไม่น่ามีปัญหานะครับ
ทำไมไม่ย้ายไปช่องอื่นดูครับ เผื่อเจ้าหน้าที่คนอื่นจะหยวนๆ

peenat

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
ประเด็นคือ ไปประเทศไหนครับ

bigyee

เซียนเหนือเซียน

• VM
i used to go to indonesia with passport has less than 6 months which i really have no clue krub..

end up, we need to talk and of coz undertable a bit krub...

it depends on which country are you going krub

iponakul

• VM
ใช้วิธีคุยกับเจ้าหน้าที่ check-in จะง่ายกว่านะครับถ้าแค่ 5 วัน...ส่วนการทำ Passport คิดว่ายากครับ ยกเว้นมีใครรู้จักที่กรมการกงศุลนะครับ

gobprad

กรมการกงสุลควรจะแจ้งในpassportว่าถ้าเหลืออายุไม่ถึง6เดือนเวลาจะเดินทางให้ไ ปทำใหม่ แต่นี่กับให้ไปรู้เองที่ตม.ตอนจะเดินทาง คิดดูแล้วกันใครจะไปรู้ข้อมูลนี้

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users