Jump to content

รบกวนสอบถามเรี่องโรคไทรอยส์ด่วนเลยครับ

6 replies to this topic

jjjoey77

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
พอดีแฟนผมไปตรวจเลือดมาสรุปเป็นไทรอยส์เป็นพิษ เป็นแบบเกินครับค่าอยู่ที่10.79h หมอบอกว่าปรกติคนที่เป็นแบบนี้จะต้องผอมมาก แต่แฟนผมกลับไม่ผอมกลับอ้วนข้ิ้นด้วยครับ หมอบอกเจอได้น้อย หมอได้เสนอวีธีรักษา3วีธี ผ่าตัด กินยา ก็กินน้ำแร่สารสักอย่างครับ พิ่งออกจาก รพ มาตกลงฟังหมอพูดเลือกวีธีกินน้ำแร่ไป ไม่มีความรู้เลยครับ ไม่แน่ใจว่าตัดสินใจถูกรึเปล่าแฟนกังวลมากว่าถ้ากินน้ำแร่ไปแล้วตัวจะบวมขิ้นอีกริเปล่า พอถามหมอหมอบอกไม่แน่ใจว่าผลจะเป็นอย่างไรต้องเลีอกเอาเอง ผมกับแฟนตัดสินใจถูกไหมครับ

Oly_yod

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

ที่ผมหาข้อมูลมานะครับ เพราะแฟนผมเป็นเนื้องอกที่ต่อมไทรอยด์ และได้ผ่าตัดเอาต่อมไทรอยด์ออกแล้ว เจอเซลมะเร็ง 1mm ครับ
ไทรอยด์นั้น มีอาการหลากหลายครับ เป็นพิษนั้นมีสองแบบ เป็นพิษแล้วผอมกับเป็นพิษแล้วอ้วนซึ่งอย่างอ้วนจะมีโอกาสน้อยกว่ามากๆ กับอีกแบบหนึ่งบวมแต่ไม่เป็นพิษ ซึ่งก้อคืออาจจะเป็นเนื้องอกหรือมะเร็งก้อได้

ส่วนที่บอกว่าเลือกจะกลืนน้ำแร่ และหมอมีข้อให้เลือกไม่แน่ใจว่าเป็นหมอเฉพาะด้านหรือไม่ อย่างผมไปหาหมอตรวจก้อตรวจจริงๆ ถ้าวินิจฉัยต้องผ่าส่งไปหาหมอผ่าต่อทันที และถ้าผ่าแล้ววินิจฉัยต้องกลืนน้ำแร่ต่อต้องส่งไปหาหมอด้านเกี่ยวกับเคมีบำบัด

เพราะการกลืนน้ำแร่ ไม่ใช่น้ำแร่สารอาหารอะไรนะครับ มันคือน้ำแร่กัมมันตภาพรังสี ซึ่งส่วนใหญ่จะกลืนเพื่อหลังจากผ่าตัดแล้ว ต้องการกำจัดเซลต่อมไทรอยและเนื้องอกในส่วนที่ติดว่าไม่สามารถผ่าตัดออกมาได้หมด

อันนี้ข้อมูลการกลืนน้ำแร่นะครับ และไทรอยเป็นพิษไม่ได้เกี่ยวข้องกับมะเร็งนะครับ
http://www.chulalongkornhospital.go.th/uni...id=38&Itemid=67

และผมมองว่าไทรอยเป็นพิษ ไม่สมควรจะต้องตัดต่อมไทรอยทิ้ง ไม่งั้นจะต้องทานฮอร์โมนตลอดชีวิตนะครับ และเมื่อเราไม่มีต่อมไทรอยฮอร์โมนบางชนิดในร่างกายเราก้อขาดหายด้วย

JINGLE

สมาชิกติดบอร์ด

ลองปรึกษาคุณหมอสาธิต โรงพยาบาลธนบุรี 1 ดูไม๊ครับ

fakfaah

สมาชิกใหม่

ผมเป็นหนึ่งในผู้ป่วยไทรอยส์เป็นพิษ
อาการที่ผมเป็นแรกๆ หลังจากตื่นนอนตอนเช้าไม่สามารถลุกขึ้นยืนได้ อาการเหมือนเหน็บชา เป็นอยู่ประมาณ30นาทีก็ลุกได้ ทั้งๆที่ผมเป็นคนแข็งแรงมาก ก็ไม่ทราบว่าตัวเองเป็นไร ครั้งแรกๆคิดว่าเหน็บเดียวก็หาย ครั้งที่สองที่สามเริ่มนานเป็น 3-4 ชั่วโมงจึงยืนได้ (ครึ่งตัวท่อนล่างขยับได้ แต่ไม่มีแรง บางครั้งพยุงตัวเองให้ยืนได้โดยเกาะเก้าอี้ พอปล่อยมือเดินก็ล้มลง ตกใจมาก :o )

ผมจึงไปพบหมอ หลังจากยืนได้ปรกติ หมอโรงพยาบาลA ตรวจไม่พบ บอกไม่รู้เป็นอะไร
พอดีพี่ชายรู้จักคุณหมอท่านหนึ่ง จึงโทรไปปรึกษาโดยบอกอาการของเรา คุณหมอจึงวิเคราะว่าเราเป็นไทรอยส์ จึงแนะนำให้ตรวจเลือดโรงพยาบาลใกล้บ้านแล้วส่งผมไปให้คุณหมอดู ปรากฎว่าเป็นจริงๆครับ ค่าประมาณ 10 กว่าๆเหมือนกัน

คุณหมอที่รู้จัก แนะนำว่า เป็นเรื่องปรกติ ใครๆก็เป็นได้ มีหมอที่รู้เรื่องไทรอยส์เยอะ หาหมอที่ไหนก็ได้

ขั้นตอนการรักษา
1. กินยาติดต่อกันเป็นระยะเวลาประมาณ 1 ปี โดยให้หมอติดตามผลเป็นประจำ แล้วแต่ดุลพินิจของหมอ ของผมแรกๆทุกๆสองอาทิตย์ ตอนนี้ทุกๆ2เดือน
2. หากกินมาแล้วประมาณ 1 ปียังไม่ดีขึ้น หากให้กินน้ำแร่
3. ผ่าตัด

โรคนี้จะบอกว่าอันตราย แต่ควบคุมได้ แนะนำให้หาหมอเฉพาะทาง
ของผมหมอบอกว่า โชคดีที่ไม่ค่อยได้ใช้ร่างกายหนัก เพราะเครื่องเราอาจจะ Overheat แล้วน็อคไปเลยก็ได้
อ้อที่สำคัญ ห้ามดื่มเหล้า และสูบบุหรี่ เพราะ มันจะไปดูดโปรตัสเซียมในร่างกายเรา ทำให้กล้ามเนื้ออ่อนแรง ผมจึงไม่สามารถยืนได้ไงครับในช่วงแรกๆ และจะทำให้กล้ามเนื้อที่ลูกตาอ่อนแรงไปด้วย มีผลทำให้ลูกตาโปน (แต่อันนี้ผมไม่เป็นนะ :wave: )

masiree

• VM
เคยเป็นเนื้องอกในไทรอยด์ค่ะ แต่เป็นเนื้อประเภทปกติ

กินยาก่อน1ปี วัดค่าไทรอยด์ อยู่ในเกณท์ดีก็ผ่าตัดออก แล้วทานยาต่ออีก1ปี

ตอนนี้ปกติดีทุกอย่างค่ะ มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง

ในกรณีนี้ลองหาหมออีกท่านเพื่อหาความเห็นที่2จะดีกว่าค่ะ แล้วค่อยตัดสินใจ

ใจเย็นๆนะคะ โรคนี้ไม่ได้อันตรายมาก ^_^

pam90

ภรรยาผมก็เป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนกันครับ ตอนเป็นมากตอนแรกคุณหมอก็บอกว่าจะต้องผอมแต่ก็ไม่เห็นผอมครับ เค้าไปหาหมอเทพ หิมะทองคำ ที่รพ.เทพธารินทร์ ลองไปดูนะครับ ที่นี่เค้าเป็นศูนย์ไทรอยด์โดยเฉพาะ คุณหมอก็ให้กินยาก่อนวันละ6เม็ดอยู่ประมาณครึ่งปี จากนั้นก็กลืนแร่ครับ หลังจากกลืนแร่ก็กลายเป็นHypoนิดๆ ปัจจุบันก็ทานฮอร์โมนเสริมทุกวัน วันละเม็ดก็ไม่มีปัญหาอะไร

เรื่องอ้วนผอมเนี่ยไม่เกี่ยวกับไทรอยด์สักเท่าไหร่นะครับ เพราะแฟนผมตอนเป็นHypo กลับผอมลงกว่าเดิมอีก อาจเป็นเพราะช่วงนั้นฟิตออกกำลังกาย เป็นเรื่องของวินัยการกินและการออกกำลังกายมากกว่าครับ

jjjoey77

• VM
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ผมไปหาศูนย์ไทรอยด์ที่ รพ เทพธารินทร์ เหมือนกันครับ สรุปคงกลินแร่เลยครับไม่ทานยา หมอแนะนำว่าดีกว่าครับ ^_^

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users