Jump to content

จะติดตั้งจานดาวเทียมรับ TV แบบไหนดีอ่ะ?

10 replies to this topic

ใจแมว

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
หลังจากใช้เวลาปลูกบ้านเกือบ 2 ปี ก็ย้ายกลับเข้ามาอยู่บ้านใหม่ในที่เก่า :D แต่ว่า เมื่อตอนที่สร้างบ้านและเราต้องย้ายออกไปอยู่บ้านเช่าซึ่งอยู่ในซอยเดียวกันนั้น เราย้าย Truevision ที่เป็นสาย fiber optic ไปที่บ้านเช่าด้วย พอจะย้ายกลับมา ทางทุยมีการยึกยักๆ บอกว่าย้ายกลับมาไม่ได้ ต้องติดจานดาวเทียมเท่านั้น :unsure:

แต่ว่าเราไม่อยากติดจานของทรูที่เป็น ku band เพราะมีปัญหาดูไม่ค่อยได้ตอนฝนตก เลยว่าจะยกเลิก truevision ไป แล้วติดจานรับสัญญาณดาวเทียมอื่นแทน แต่ก็ไม่รู้ว่าจะติดแบบไหน และใช้กล่องรับสัญญาณแบบไหนดี :huh:

ใครดู TV ผ่านจานดาวเทียมช่วยแนะนำหน่อยครับ ปกติผมก็ก็ดูช่อง 3-5-7-9 ทั่วไป และอยากดูช่องกีฬาบ้าง ถ้ามีช่องข่าวต่างประเทศ และสารคดีบ้างก็จะดี ^_^

ป.ล. ขอคำแนะนำ Internet ด้วยครับ ตอนย้ายมาบ้านนี้ก็ให้ true ย้ายโทรคัพท์กับ internet กลับมาด้วย แต่ทุยนี่มั่วน่าดู ช่างที่จะมาเดินสายบอกว่าทางทุยปล่อยสัญญาณไปผิดที่ มา 2 รอบแล้วก็ทำอะไรไม่ได้ ไปตามเรื่องทีไรก็พูดไม่รู้เรื่อง เลยว่าจะยกเลิกไป จะติดเจ้าอื่นแทน ไปติดต่อของ CAT เห็นเพื่อนเขาว่าดี แต่นี่ก็ 2 อาทิตย์แล้ว เงียบหายไปเหมือนกัน ตอนนี้เลยมองๆ หาเจ้าอื่น ไม่รู้ว่า 3BB ดีไหม เห็นเพื่อนอีกคนว่า บริการว่องไว แต่ไม่รู้ว่า internet จะไวหรือเปล่า รู้สึก promote เยอะมาก user share bandwidth กันเต็มหรือเปล่าก็ไม่รู้ :unsure:

Boonchoo9

เซียนเหนือเซียน

• VM
เห็นของแกรมมี่เขาให้ดูบอลยูโรด้วยนะครับ

accutron

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
ติดเป็นจานดำอย่างเดียว หรือจะทำแบบ Duo ที่รับได้สองระบบในจานเดียวกัน หรือว่าจะติดสองจานแยกกัน ที่บ้านผมก็ติดแบบนี้
กล่องรับสัญญาณแบบไหนขึ้นอยู่กับรายการที่พี่ต้องการจะดูด้วยครับ

หากยังชอบรายการที่ฉายวนยิ่งกว่าโรงหนังชั้นสองของทุย อาจไปมองหากล่องฝันๆมาแทนก็ได้ครับ ไม่กี่เดือนก็คุ้มทุน :rolleyes:

ช่วงนี้ติดรายการ King of Restoration Pawn Star The Pickers เลยดูแต่กล่องของทุยตลอด

ส่วนเรื่องฝนตกเป็นนานๆทีถึงจะดูไม่ได้นะครับ นอกจากฝนตกกระหล่ำจริง ฝนปรอยๆก็ยังพอดูได้

3BB ใช้มาได้ปีนึงแทบไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ ตั้งแต่เขาเพิ่มคุณค่า ก็โหลดเนียนๆ ตั้งแต่ใช้มาก็ยังไม่เคยแจ้งซ่อมสักครั้งเลย

ยังไงๆก็ดีกว่าของ TOT ที่ผมไม่รู้ว่าทนใช้อยูได้ไงตั้งเกือบสามปี หลอกให้ไปเซ๊นต์ต่อสัญญาผูกมัด แต่ละเดือนๆต้องมานั่งเซ๊งเป็ดกะเน๊ตกากๆ ต้องโทรไปแจ้งซ่อมได้บ่อยๆ อีกอย่างคู่สายที่บ้านเป็นเบอร์เก่าคร่ำครึ เบอร์นี้มันตั้งแต่ยังเป็นหกหลัก ใช้มาก่อนผมเกิดซะอีก สายเก่าๆก็ไม่ค่อยจะได้เปลี่ยน สู้ผู้ให้บริการที่เขาเพิ่งติดตั้งอุปกรณ์ใหม่ๆไม่ได้

saiius

• VM
ดูทีวีธรรมดา ไม่ต้องห่วงฝนตกเลือก psi

แต่ถ้าจะดูบอล แม้จะฟรีทีวีคงต้องจานอื่่นครับ ตอนนี้เหมือนเค้ายังสู้กันไม่จบครับ ผมก็รอลุ้นอยู่

Filet

• VM
ติดPSIมาจะ4ปีแระ...ก็ใช้ดีฮับ...ดูฟรีตลอดชาติฮิๆ :lol:

ส่วนเน็ทก็ใช้ของ3BBตี๋...ก็ใช้ดี...จะแย่หน่อยก็ตรงที่
นู๋อยู่บ้านนอกชอบมีคนมาขโมยสายเคเบิ้ลฮับพี่ใจแมว :wacko:

Deezam

• VM
ถ้าสนใจดูฟุตบอลตปท. ฤดูกาลใหม่ 2012/13 จะนิ่งแล้วครับ ตามนี้เลย

- English Premier League --> True Visions
- Spanish La Liga --> ดูได้ทุกกล่อง ยกเว้น True, GMM-Z
- Italian Serie A --> True Visions
- Bundes liga --> กล่อง GMM-Z
- FA Cup --> ช่อง 7
- UEFA Champions League --> True Visions
- UEFA Europa League --> True Visions

wifelover

เซียนเหนือเซียน

ที่บ้านใช้ทั้งจานดำใหญ่ใหญ่ และจานส้มเล็กเล็ก ฝนตกดูไม่ได้เลยครับ :wacko: (ปล.ผมอยู่บ้านนอกนะ :P )
ส่วนอินเตอร์เน็ตผมใช้3BBใช้ได้ดีครับ(เคยต้องทนใช้TOTสัญญา3ปีเช่นกันครับ :( )

ใจแมว

• VM
ขอบคุณครับทุกท่าน

สงสัยได้ไป PSI ^_^ รายการกีฬานั้น อยากดูพวก tennis / golf อะครับ ไม่ค่อยได้ดูบอล แต่ก็ไม่ serious ^_^

Internet สงสัยได้ไป 3BB แน่ ถ้าพรุ่งนี้ CAT ยังไม่นัดหมายให้แน่นอน ดูเหมือนยังไม่ค่อยพร้อมทำธุรกิจแบบแข่งขันสูงสักเท่าไร :unsure:

friendship

ผมใช้ 3BB มานานแล้ว ใช้ได้ดีครับ

Patrick Rafter

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• VM
ต้องติดจานดำที่มีเส้นผ่านศูนย์กลาง 1.85 เมตรครับ เวลาฝนตกถึงจะดูได้ คราวนี้ก็ค่อยเลือกกล่องครับ ว่าจะเอา PSI, GMMZ, และอื่นๆอีกมาก
ส่วนตัวผมว่ารายการของทีวีดาวเทียมนี่ มาตรฐานยังสู้รายการของ true ไม่ได้ครับ

rolexmania

• VM
  • Interests:Gun & Watch
ถ้ายังแฮปปี้กับเนทของทรูแนะนำให้ยกเลฮกเบอร์เก่าแล้วติดเบอร์ใหม่ไม่มีค่าใช้จ่ายแถมได้เราท์เตอร์ฟรีด้วยแต่เบอร์เดิมของคุณต้องมีอายุสมาชิกเกิน 1 ปีครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users