Jump to content

ปรึกษาพี่ๆ เรืองขอทะเบียนรถยนต์หน่อยครับ

14 replies to this topic

Mr. NT

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
รบกวนพี่ๆ น้องๆ หน่อยครับ คือผมเพิ่งจอง Camry ใหม่ไปครับ ตอนแรกจะให้ sales ไปทำเรื่องเลขทะเบียนให้ที่ขนส่ง จตุจักรครับ แต่มีประเด็นนิดหน่อยดังนี้ครับ

- เขาแจ้งว่าเดี๋ยวนี้ Toyota ไม่มีนโยบายทำเลขทะเบียนให้แล้วครับ ยกเว้นแต่ว่าเอาเลขอะไรก็ได้ คือของผมจะเป็นว่าขอมีเลข 9, 8, 2 น่ะครับ (คุณแม่ดูมาให้) แต่ไม่ต้องการเลขสวย เลขเรียงอะไรเลยครับ อะไรก็ได้ขอให้เป็น 3 เลขที่เรียนข้างต้น คำถามคือถ้าต้องการแบบนี้ผมต้องไปขอเองใช่มั้ยครับ หรือจริงๆ แล้ว sales ทำให้ได้

- การไปที่ขนส่งใช้เวลานานมั้ยครับ ท่านใดเคยไปช่วย share จะขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับผม

ruckdee

หมาเฝ้าบอร์ด

• Admin
ไปขอเองเลยครับพี่ ถ้าระบบยังไม่เปลี่ยนจากตอนที่ผมเคยไปขอ เวลาเราไปก็กดรับบัตรคิวครับ เค้าจะมีกระดาษให้เรากรอกประมาณ 10 เลขที่เราต้องการ ไล่จากลำดับความชอบมากไปน้อย พอถึงคิวเค้าจะเรียกเราเข้าไปบอกว่าใน 10 เลขนั้นมีอะไรที่ว่างและขอได้บ้าง มันจะมีพวกว่างแต่ขอไม่ได้คือเบอร์สวยเก็บไว้ประมูลกับเบอร์ที่ขอไม่ได้โดยไม่ทราบสาเหตุครับ :D

เอาเป็นว่าเลขอย่างที่พี่ต้องการน่ะได้ชัวร์ๆครับ วันที่ผมไปผมกรอก 2888 8882 8288 3288 สารพัด ได้ทุกเลขครับ เพราะผมไปวันที่เค้าเริ่มหมวดอักษรใหม่วันแรก ไปเช้าๆนะครับ ผมไปก่อนเวลาราชการ มีคนมาก่อนผม 4-5 คน นับเวลาตั้งแต่เริ่มเปิดทำการจนเดินกลับขึ้นรถไม่ถึงครึ่งชั่วโมงครับ

ตรวจสอบเอกสารที่ต้องใช้ก่อนไปนะครับ เหมือนมีข้อจำกัดด้วยเรื่องชื่อเจ้าของรถกับชื่อคนมาทำเรื่องขอต้องชื่เดียวกันหรืออย่างน้อยต้องนามสกุลเดียวกันอะไรนี่แหละครับ โทรสอบถามเค้าได้ครับ ขอให้โชคดีครับ

pam90

อาคาร2ชั้น5

xxxpert

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• VM
ตามคุณรักดีบอกเลยครับ เพิ่งขอมาเมื่อสองเดือนที่แล้ว ( จนป่านนี้ยังไม่ได้ป้ายขาวเลย -_-' )

วันที่เปิดหมวดใหม่ และเลขที่จะจองนั้น(คิดว่า)สวย แนะนำว่าควรไปเช้าสักนิดครับ
เพราะคนไปจองกันค่อนข้างเยอะมากครับ ผมไปถึงเจ็ดโมงเช้า ได้คิวที่ร้อยกว่าๆ ครับ :wacko:

พกพัดไปด้วยก็ดีนะครับ ตอนเช้ายังไม่ถึงเวลาราชการ แอร์ยังไม่เปิดครับ
เดินขึ้นบันไดห้าชั้น อีกทั้งคนเยอะ แย่งอากาศหายใจกัน และร้อน..น..น..น... :D

chronos

• VM
ถ้ารถเป็นชื่อของเราเอง ไปได้ตามที่ข้างบนบอกครับ ประเด็นคือเจ้าของรถต้องไปเองนะครับ เคยไปขอมา 2-3 ทีก็ไม่ยากครับ แต่เลขสวยไม่ประมูลขอไม่ได้ครับ :P

Tatah

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

• VM
ให้เซลส์คนที่ขายรถให้เราไปทำได้ครับ

lekza

เซียนเหนือเซียน

• VM
เหมือนรักดีบอกเลยครับ แต่สมัยที่ผมไปทำเค้าให้กรอกแค่สี่เลข

แต่ที่ผมสงสัยคือป้ายหมวดใหม่ๆ นี่ขนาดตัวเลขมันเล็กลงหรือเปล่าครับ หรือว่าผมรู้สึกไปเอง

AlexA

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

ตามพี่รักดีเลยครับ :D

nap

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
  • Interests:Love Wife

View Postruckdee, on 04 July 2012 - 11:45 AM, said:

ไปขอเองเลยครับพี่ ถ้าระบบยังไม่เปลี่ยนจากตอนที่ผมเคยไปขอ เวลาเราไปก็กดรับบัตรคิวครับ เค้าจะมีกระดาษให้เรากรอกประมาณ 10 เลขที่เราต้องการ ไล่จากลำดับความชอบมากไปน้อย พอถึงคิวเค้าจะเรียกเราเข้าไปบอกว่าใน 10 เลขนั้นมีอะไรที่ว่างและขอได้บ้าง มันจะมีพวกว่างแต่ขอไม่ได้คือเบอร์สวยเก็บไว้ประมูลกับเบอร์ที่ขอไม่ได้โดยไม่ทราบสาเหตุครับ :D

เอาเป็นว่าเลขอย่างที่พี่ต้องการน่ะได้ชัวร์ๆครับ วันที่ผมไปผมกรอก 2888 8882 8288 3288 สารพัด ได้ทุกเลขครับ เพราะผมไปวันที่เค้าเริ่มหมวดอักษรใหม่วันแรก ไปเช้าๆนะครับ ผมไปก่อนเวลาราชการ มีคนมาก่อนผม 4-5 คน นับเวลาตั้งแต่เริ่มเปิดทำการจนเดินกลับขึ้นรถไม่ถึงครึ่งชั่วโมงครับ

ตรวจสอบเอกสารที่ต้องใช้ก่อนไปนะครับ เหมือนมีข้อจำกัดด้วยเรื่องชื่อเจ้าของรถกับชื่อคนมาทำเรื่องขอต้องชื่เดียวกันหรืออย่างน้อยต้องนามสกุลเดียวกันอะไรนี่แหละครับ โทรสอบถามเค้าได้ครับ ขอให้โชคดีครับ

มาแชร์ประสบการณ์แบบตรงกันข้ามกับคุณรักดี...ที่ไปเช้ามาก...

ไปถึงจะ 10 โมงแล้ว...ชะล่าใจไปหน่อยว่าใกล้บ้าน...
คนเพียบแน่นลิฟท์เลย... :P :lol:

ลองดูหมวดตัวอักษรปัจจุบันได้ตามลิงค์นี้ครับ....
ถ้าลองเปิดดูวันศุกร์นี้เลข 8001-9998 นี่น่าจะคนเยอะแน่ๆครับ เลข 8-9ยอดนิยม... :rolleyes:

http://apps.dlt.go.t...tsdi/number.htm

แนะนำว่าลองเลือกเผื่อไว้ในใจหลายๆตัวหน่อยก้อดีครับ...
กลับหน้า กลับหลังตามใจชอบ...
เพราะถ้าไม่มีเค้าจะถามเดี๋ยวนั้น..ว่าเอาเลขอะไรแทน...

ไปถึงก้อไปรับบัตรคิวเลยถ้าคนเยอะ...
เค้าจะมีใบให้เรากรอก...ประมาณ5 -10เลขก้อว่าไป...

ไม่ต้องไปสนใจที่เค้ามุงๆกันตามกระดานครับ...เพราะบางทีมันไม่อัพเดท....
แต่ไปแอบฟังได้ครับ...สนุกดี...

อย่าง...
บางคนบอก เนี่ย ลงท้าย 77 เลขสวย...

อีกคนถัดออกไป...บอก เลข 7 ไม่ดี....7 หมายถึง เจ็บนะ... :P :lol:

farawaies

สมาชิกใหม่

เลข 3 ตัวนี้มันเป็นเลขรวยรองมาจาก เลขฮกลงชิ่วเลยนะครับ คือ 168

928 หลายหมื่นบาทเลยครับ อาจเพราะเป็นเลข 3 ตัวนี้ด้วยเลยยากครับ

ถ้าต้องการแบบไม่เรียงอะไรก็ได้ แนะนำให้ไปขอเองดีกว่าครับ

ที่คุณอยากได้เช่น 298 289 829 892 982 ไปขอเองดีกว่าครับ

ดีไม่ดีอาจะต้องเสียตังด้วยอะครับ ถ้าดีหน่อยก็ไม่ต้องเสียเลย

แต่ถ้าเอา 928 ยังไงก็เสียครับ

knoti

ไปเช้าๆ นะครับ

powermink

• VM
  • Interests:investment,Watch,car

View Postlekza, on 04 July 2012 - 05:03 PM, said:

เหมือนรักดีบอกเลยครับ แต่สมัยที่ผมไปทำเค้าให้กรอกแค่สี่เลข แต่ที่ผมสงสัยคือป้ายหมวดใหม่ๆ นี่ขนาดตัวเลขมันเล็กลงหรือเปล่าครับ หรือว่าผมรู้สึกไปเอง

มีการปรับขนาดตัวอักษร ให้เล็ก ลงครับบ ^_^

PEEb

• VM
ไปไม่เกินเจ็ดโมงจะดีมากครับ

หากไปโปรดสังเกตคนที่ขานคิวที่เป็นผู้ชายครับ ผมว่าพี่แกเป็นข้าราชการที่น่ารักมากคนนึงเลยครับ
(พอดีไปจองสองหนในรอบ 1 เดือนครับ)

Limited Edition

สมาชิกติดบอร์ด

อย่าลืมคำนวณผลรวมของอักษรด้วยนะครับ ตัดอักษรไม่มงคลตามวันเกิดออก จะได้เลขที่เหมาะกับเราที่สุด ไหนๆ ก็ไปจองทั้งที ^_^

time traveler

นอกจาก 168 เค้าว่า 368 1268 ก็ดีครับ เลขบางตัว ทางไทยดี ทางจีนไม่ดี 9 เท่ากับ เก๊าท์ อะไรประมาณนี้อะครับ อย่าลืมรวมค่าเลขด้วยนะครับ ทำสนุกอย่าเครียด วันนั้นไป มี 368 กับ 1268 ผมเอา 1268 บวกตัวหน้า 24 พอดี สนุกก็ตอนเลขคณิตคิดเร็วนะครับ สำหรับผม เลขเจ็ด 7 เลข 4 เป็นเลขสำหรับผู้เชี่ยวชาญนะครับ :wub: :lol:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users