Jump to content

แชมป์อีกแล้ว แม่เจ้า!!!

21 replies to this topic

CARLOS

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
:wub: Volleyball สาวไทย ไปไกล ฉุดไม่อยู่แล้ว :wub:

สะเดิ๊บพี่จีน ลงอย่างราบคาบ 3-1 เซ็ท ^_^ ^_^ ^_^

ผมไม่รู้ว่า AVC cup เนี่ย ยิ่งใหญ่แค่ไหน ทีมที่ส่งมาร่วม ทั้ง จีน เกาหลีใต้ และญี่ปุ่น ส่งทีมระดับไหนมา
แต่ขึ้นชื่อ 3 ประเทศนี้ ศักดิ์ศรี คงไม่ยอมให้ไทยง่ายๆแน่ ขอคาราวะและภาคภูมิใจจริงๆ สาวไทย

พวกคุณนำความสุขมาสู่ชาวไทยทุกคนครับ ขอบคุณจริงๆ

ปล. บังยี :dry: :dry: น่าจะลองมาเป็นเด็กฝึกงานที่สามาคมวอลเล่ย์แห่งประเทศไทย มั่งนะ เผื่ออะไรๆมันจะดีขึ้น :lol: :lol: :lol:

fredy_sr

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

นั่งลุ้นแบบมีความสุขจริงๆครับ
เล่นดีมากๆเชียร์มันสุดๆ

Chai1975

• Interests:นาฬิกา กล้อง ของเล่น..
เชียร์สนุกจริงๆครับ คู่คี่กันมากๆเลย..

amateur

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

จีนชุดใหญ่ครับ ขาดมือ1 ที่มาด้วยแต่ไม่สมบูรณ์ เลยไม่ได้ลง(อันนี้เห็นกับตา)
ญี่ปุ่นดูเหมือนเอาชุดเล็กมา(อันนี้ฟังมา ไม่ได้เห็นกับตา)
เกาก็ชุดโอลิมปิคเป็นส่วนใหญ่ ขาดแต่มือ 1

เท่าที่ติดตามมา จีน เกาหลี ญี่ปุ่น ถ้าขาดมือ1เสียตัวนึงนี่ กินเรายากครับ
อย่างจีนนี่ถึงมือ1สมบูรณ์เต็มที่ก็เถอะ ช่วงหลังเหมือนแพ้ทางกันครับ ชุดใหญ่ไทย-จีน

rainnui

• VM
สุดยอดครับ ขอคารวะสาวๆ นักตบของไทย
ปอลิง แอบชอบประโยคทิ้งท้ายของท่าน จขกท. ^_^

masiree

• VM
หลังๆตามชมวอลเล่ย์บอลสาวไทยมาตลอดค่ะ
สู้ตายจริงๆ สปอนเซอร์ทั้งหลาย มาช่วยกันดูแลหน่อยเถ๊อะ

ส่วนเรื่องบอลไทย นอกจากจะไปมวยโลกและนักบอลยังเก๊กสะบัด
ลงเล่นแต่ละที สงสัยลืมใจไว้ที่บ้าน เพลียมาก

forte@soi15

• VM
ถ้าคุณ masiree ไปคัดตัวผมว่าจะมีดาวรุ่งประดับวงการ
ลูกยางไทย รับคิวสปอนเซอร์ไม่หวาดไม่ไหวครับ ขอบอก

saiius

• VM
สุดยอดทุกคนครับ

หันมาดูบอลไทยแล้วเพลีย :(

agent007

เซียนเหนือเซียน

• VM
  • Interests:Omega, Rolex, 007 & Girls
สาวไทยสุดยอดทุกคนครับ ขอปรบมือให้ครับ
ดูแล้วชื่นใจกว่าดูหงส์เยอะเลย!!!
:)

lucifer

• VM
ส่วนใหญ่เป็นทีมสำรองกับพวกดาวรุ่งของเขานะครับ ช่วงset 2 จีนเขาก็ต้องส่งตัวจริงลงมาด้วย ทั้งที่ในทัวนาเม้นต์นี้ไม่เคยลงมาเลย แต่เราก็เก่งมากๆครับ ที่ทำได้ขนาดนี้ครับ

kimmm81

• VM
ยินดีกับวอลเล่บอลหญิงไทยด้วยครับ เชียร์มันส์มากๆเลยครับ

amateur

ท่าน lucifer ลองหาดูใน youtube ครับ ทีมจีนในโอลิมปิคครั้งล่าสุดก็พวกนี้แหละครับ

ที่จีนเก็บตัวเซ็ตกับลิเบอร์โร่ไว้นั่นเอาไว้บี้เราทีหลังตะหากครับ

ตัวสำรองชุดใหญ่ ไม่ใช่ทีมสำรองนะครับ พวกนี้เขาหมุนเวียนเปลี่ยนกันเล่นอยู่แล้วครับ

โค้ชจะดูตอนซ้อม+ฟอร์มนัดก่อนๆ+แข่งกับใครด้วยครับ ว่าจะเอาใครลง 6 ตัวแรก

ทีมเราชุดนี้กับจีนชุดใหญ่เจอกันหลายครั้งแล้วครับ

จีนเหมือนจะเกร็งๆและเครียดเวลาเจอไทย ตั้งแต่หลังแพ้ไทยนัดชิงแชมป์เอเชีย 2009 แล้วครับ

เจอญี่ปุ่น เกาหลี จีนจะเล่นสบายกว่าเจอไทยครับ

เจอไทยแล้ว เล่นเหมือนจะรนทุกที แล้วนัดนี้ไทยเล่นดีด้วย ตีไงก็ไม่ตาย

หลังได้แชมป์เอเชียปี 2009 ไม่แน่ใจว่าเจอกันอีกกี่ครั้ง แต่เท่าที่จำได้จีนชนะเราได้แค่ครั้งเดียวใน wgp 2012 รอบแรก

แต่รอบสุดท้ายก็แพ้เราอีก ส่งท้ายก่อนไปโอลิมปิคครับ

wgp 2012 นี่แพ้เราในบ้านเลยนะครับ จีนเป็นเจ้าภาพ

ลองดูผลในนี้ครับ

http://www.fivb.org/.../2012/index.asp

ตัวเซ็ตเราเป็นมือเซ็ตยอดเยี่ยมด้วย

ถ้าอยากรู้ว่าทีมที่แข่งในรายการนี้ ของจริง ชุดใหญ่รึเปล่า หาดูใน Youtube ได้เลยครับ

มีทั้ง wgp และโอลิมปิคครับ ดูเปรียบเทียบตัวผู้เล่นได้เลย ว่าชุดเดียวกันมั๊ย มีให้ดูเยอะครับ

earth

ทีมชาติอื่นจะส่งชุดใหญ่ ชุดเล็ก ชุดรอง หรือชุดสำรอง มาทัวร์นาเม้นท์นี้ก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ฝีมือทีมชาติไทยก็แสดงให้เห็นแล้วว่า คราวหน้าถ้าคุณไม่ส่งทีมที่ดีที่สุดมา ก็อย่าส่งมาเลยดีกว่า เพราะแพ้เราแน่ๆครับ

CARLOS

• VM
คุณ Amateur ครับ
ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องทัวร์นาเมนต์ ของวอลเล่ย์บอลเท่าไร :blush: :blush:
ที่เราเป็นแชมป์ครั้งนี้ ตอนนั่งดูคนบรรยายบอกเราเป็นแชมป์เอเช๊่ยนครั้งแรก แต่ผมจำได้ว่าปีที่เราได้แชมป์ที่ญี่ปุ่นก็ปี 2009 มันคนละแชมป์หรืออย่างไร?

ทัวร์นาเมนต์ของวอลเล่ย์ ดูค่อนข้างสับสน วุ่นวายพอสมควรเลย ^_^ ^_^ พอจะสาธยายให้ฟังกันหน่อยเป็นไรครับ ฟังดูท่าทางคุณจะเข้าใจไม่มากก็น้อย
เห็นด้วยครับ ไม่ว่าเขาจะส่งชุดเล็ก ชุดรอง หรือ ชุดอะไรมาก็ตาม ผมตามดูทุกครั้ง เห็นหมวยจีน พอเจอเราเหมือนจะเกร็งๆไงไม่รู้ กับ เกาหลี และ ญี่ปุ่น ดูเหมือนเขาจะข่มเรานิดๆ (ยังมองว่าเราคนละชี้นกับเขา) แต่ก็อย่างว่าละครับ บอลกลมๆ ลง 6 คนเท่ากัน อะไรก็เกิดขึ้นได้ ดูอย่าง เวียดนามยังสอยเกาหลี มาเลย งง!!

สุดท้าย ขอบคุณครับนักตบสาวไทย พวกคุณสวยกว่านางงามทุกคนเลย :wub:

maddox_m

ทีมไทยสุดยอดครับ ขอปรบมือให้ :wub:

amateur

ผมก็รู้นิดๆหน่อยครับ รายละเอียดและรายการแข่งเยอะ ศึกษาไม่ไหวครับ ดูเวบ FIVB แล้วขี้เกียจอ่าน

แค่ตามดูการแข่งขันและข่าวแค่นั้นครับ เอาคร่าวๆนะครับ

รายการนี้ไม่ใช่ชิงแชมป์เอเชียครับ เป็นการคัดตัวแทนทวีปเอเชีย 2 ทีม

เข้าแข่ง World Grand Prix 2013 ครับ ( 2012 เราได้อันดับ 4 ในรอบสุดท้าย )

เอาที่ 1-2 ที่ไม่ใช่จีน(เจ้าภาพรอบสุดท้าย) กับญี่ปุ่น( เจ้าพ่อ FIVB ) ที่ได้บัตรผ่านเข้าไปแข่งขันรอบสุดท้ายรอบแรกเลย

โดย World Grand Prix รอบสุดท้ายจะมี 16 ทีม แข่งกันแล้วคัดเอา 8 ทีมเข้ารอบ ไปแข่งกันใหม่แบบพบกันหมดครับ

ครั้งนี้จัดเป็นครั้งที่ 3 ครับ ครั้งแรกเราได้ที่ 3 ครั้งที่แล้วได้ที่ 2 ครั้งนี้แชมป์ครับ

----------------------------------------------------

ส่วนปี 2009 นั่นคือชิงแชมป์เอเชียของจริงครับ ใครชนะเป็นจ้าวเอเชีย (ศักดิ์ศรีประมาณเอเชียนเกมส์แหละครับ)

เพราะทุกทีมจะจัดเต็ม

เสียดาย ปี 2011 ป้องกันแชมป์ เราตัดเชือกแพ้ญี่ปุ่นเฉียดฉิวจริงๆ มาชิงที่ 3 แพ้เกาหลีใต้แบบไม่น่าแพ้อีก

จริงๆรายการ AVC Cup นี้ เกือบจะเหมือนชิงแชมป์เอเชียครับ

จะต่างก็คือ ญี่ปุ่นไม่จัดเต็มเพราะยังไงก็ได้เล่นรอบสุดท้ายอยู่แล้ว

จะมีจัดเต็มก็จีนกับไทยในนัดชิงนี่แหละครับ แม้จีนจะได้เล่นรอบสุดท้ายอยู่แล้ว แต่ก็คงต้องจัดเต็มด้วยศักดิ์ศรีครับ

---------------------------------------------------------------------------

รายการนี้ตามโควต้า คือไทยกับจีน ที่ 1-2

แต่จีน ได้สิทธิเจ้าภาพอยู่แล้ว จึงเลื่อนคาซักสถาน อันดับ 3 มาได้โควต้านี้ไปครับ

ตัวแทนเอเชียใน wgp จึงเป็น ไทยกับคาซักสถานครับ

-------------------------------------------------------------------

ครั้งนี้มีพลิกล็อคเล็กๆคือเกาหลีใต้ ที่ไม่มีมือ 1 มาด้วย(คงคิดว่า ยังไง ก็คงเข้ากับไทยอยู่แล้ว) ตกรอบเฉยเลย

แต่เกาหลีใต้ก็ไม่เสียหายที่ไม่ได้เก็บคะแนนใน World Grand Prix 2013 ครับ เพราะได้แต้มจากอันดับ 4 โอลิมปิคมาเยอะ

ก่อนไปโอลิมปิค อันดับอยู่หลังเรา ได้ที่ 4 โอลิมปิค ค้ำถ่อข้ามเราไปเรียบร้อย - -'

เรื่องแต้มสะสมดูที่นี่ครับ

http://www.fivb.org/...ll/Rankings.asp

แต่วิธีคิด ผมไม่รู้นะครับ ว่าต้อง + - ยังไง เก็บยังไงในแต่ละปี

อันดับ wgp 2012 รอบสุดท้ายที่จีนครับ

http://www.fivb.org/...GrandPrix/2012/

อันดับโลกในตอนนี้ครับ

http://www.fivb.org/...yball/index.asp

ปราบทีมชั้นนำทั่วโลกมาเกือบหมดแล้วครับ

อเมริกาก็เชือดมาแล้ว

กลัวอย่างเดียว หมดชุดนี้แล้วจะหาเด็กมาแทนไม่ได้ครับ เหมือนพวกมหาอำนาจเก่าๆ อย่างคิวบา

ที่มีตัวตีโหดๆหลายตัว แต่ความสัมพันธ์ในทีมและใจยังไม่นิ่ง

จนต้องแพ้เราครั้งแล้วครั้งเล่า ทั้งใน wgp และคัดโอลิมปิค

ดูจะวกไปวนมาหน่อย คงไม่งงนะครับ

nekken

สนุกมากๆครับ.... ดูแล้วมันส์ดี อยากให้เด็กรุ่นใหม่ๆสามารถพัฒนามาต่อยอดวงการวอลเล่ย์บอลให้ต่อเนื่องครับ.....

ปอลิง... โค้ชอ๊อด น่าจะกลายเป็น เทพอ๊อดได้ละนะครับ.... :D :D

mini_joe

20/8/11

• VM
ถ้านักการเมืองไทยมีอะไรมากกว่านี้หน่อย ทีมนี้ควรจะได้รางวัลหรือเงินอัดฉีดมากกว่ามวยสมัครเล่น กีฬาประเภททีมนี่ประเทศไทยหายากมากอาจจะเป็นเพราะ DNA ประจำชาติ ไม่รู้ว่าอีก 10 ปีจะมีรึเปล่ากับช่วงเวลาแบบนี้ ทำทีมมาแบบงบน้อยยิ่งกว่า Low cost ไม่มี program การสนับสนุนที่ดีพอ ชมๆ กันอย่างเดียวนั้นไม่น่าจะพอ อยากจะให้มีตัวเงินอัดลงไปเพื่อให้เป็นขวัญและกำลังใจให้มากกว่านี้ นี่คือแรงบันดาลใจที่มากกว่าแรงบันดาลใจ ทั้งหมดทั้งผู้เล่นและโค๊ช ล้วนเป็นของจริงครับ

CARLOS

• VM
ขอบคุณ K. Amateur มากครับ สำหรับข้อมูล เห็นด้วยกับเรื่อง CUBA ตกไปดื้อๆเลย และ ชอบมากครับกับ แมทช์ที่ชนะ USA สะใจมากกกก์ ข้อมูลแน่นปึกจริงๆ ติดตามอ่านแล้วเข้าใจมากขึ้นเลยครับ

ส่วนคุณ mini_joe เห็นด้วยครับ ผมว่านักวอลเล่ย์ สาวชุดนี้ เล่นกันด้วยใจและสปิริตล้วนเลยครับ หัวจิตหัวใจเกินร้อย ขนาดโดนเจ๊ยุ่น เล่นซะอารมณ์พิการ แต่ก็ยังสู้ต่อก้าวต่อไปเรื่อยๆ จนมึทุกวันนี้ ขอให้รวมกันกันให้เป็นหนึ่งครับ และช่วยกันส่งเสิรมรุ่นน้องให้เข้ามาประดับวงการด้วยครับ แม้ท่านจะไม่ได้เงินได้รางวัลอะไรมากมาย แต่เกียรติประวัติ และใจของประชาชนไทยทั้งประเทศ มีเงินเท่าไรก็ซื้อไม่ได้นะครับ

เปียง ร้านยาง

ผมเป็นแฟน ตัวยง ของนักวอลเล่ย์สาว ของเรา โดยเฉพาะ เบอร์ 13 นุสรา ผมว่า เก่งที่สุด ในเอเซีย ในตำแหน่งตัว set

Whirl Wind

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
  • Interests:Watch, Stock, Football.
อยากเห็นนักตบสาวไทยชุดนี้เข้าไปถอนแค้นญี่ปุ่นในWGP ตบมือให้สาวไทยชุดนี้จริงๆ ครับเจอกับทีมไหนในโลกก็ได้ลุ้นตลอด ตรงกันข้ามกับสมาคมฟุตบอลขนาดเจอลาวกว่าจะชนะได้ยังหืดจับ น่าจะให้บังยีไปหัดดูงานของสมาคมวอลเล่ซะบ้าง ถ้าได้แค่นี้มันน่าเอางบของสมาคมฟุตบอลไปให้สมาคมวอลเล่มากกว่าจริงๆ ครับ

Pol

เทพผู้คุ้มครอง,กรรมการ

• Admin
ดีใจที่มีคนสนใจกีฬาประเภทนี้มากขึ้น
K. Amateur เขียนเหมือนคนติดตามข่าวสารมาตลอด :P

และก็เป็นอย่างที่คุณ Amateur เขียนไว้ครับว่า "กลัวอย่างเดียว หมดชุดนี้แล้วจะหาเด็กมาแทนไม่ได้ครับ"

ตอนนี้ผมเชื่อว่า ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องก็คงมองเห็นถึงความสำคัญของประเด็นนี้กันมากขึ้น
เราจึงได้เห็นว่า มีเด็กใหม่แทรกเข้ามาติดทีมชาติชุดใหญ่แล้ว 2-3 คน (ซึ่งก็ ...... รอมาตั้งนานกว่าจะเห็น)

ดังนั้นระหว่างนี้ทีมชุดใหญ่ในปัจจุบันก็ต้องรับหน้าที่นี้ไปก่อนจนกว่าจะหมดแรง

ก็ขอเอาใจช่วยทั้งโค็ชอ๊อด และน้องๆ ทุกคนนะครับที่ทุ่มกันสุดตัวทุกทัวร์นาเม้นท์

ปล .... ในเรื่องขาวก็มีเรื่องดำนะครับ มาเฟียการกีฬามีทุกวงการจริงๆ ... ขอบอก :)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users