Jump to content

กินของแปลก

35 replies to this topic

eam69

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

มีใครเคยทานหรือชอบทานของแปลกๆบ้างหรือเปล่าครับ พวกหนู งู อะไรที่ประหลาดๆอ่ะครับ
พอดีวันนี้น้องที่ทำงานชวนไปซื้อของที่ตลาดไท เขาบอกจะไปซื้อน้องวัว
เราก็ไม่รู้จักว่ามันคืออะไร แต่ก็ไม่ได้ถาม พอไปถึงเขียงขายถึงได้รู้และได้เห็นว่า ไอ้น้องวัว นี่มันคือ รกของวัว ที่เพิ่งคลอดอ่ะครับ แล้วรูปร่างมันก็ช่างพิศดารจริงๆ เห็นน้องเขาว่าเอาไปต้ม แล้ว ก็นึ่ง+ทำอ่อม อร่อยมาก (จริงเหรอ)
มีใครเคยกิน เจ้า น้องวัว นี่หรือเปล่าครับ หรืออาหารอื่นๆที่เคยทานนี่ อะไรบ้างอ่ะครับ
บางอย่างผมจินตนาการรสชาติไม่ถูกจริงๆ

blueframe

เซียนเหนือเซียน

• VM
รกวัวไม่เคยกินเหมือนกันครับ น่าลองเหมือนกันนิ เอาของกินแปลกๆของผมมั่ง จะเล่าให้ฟังครับ

- เกลียดหนูมาก แต่เคยโดนให้กินแบบไม่รู้ตัว เป็นลาบหนูนา กินไปคำนึงได้กลิ่นสาบนิดๆเลยถามว่าลาบอะไร พอรู้ว่าเป็นเนื้อหนูคู่ปรับตลอดกาล แทบจะพุ่งเดี๋ยวนั้นเลยครับ :wacko:

- เก้ง อันนี้คงธรรมดาพอหากินได้บ้างไม่แปลกเท่าไหร่ ญาติทำงานทางเหนือได้มาใหม่ๆหิ้วมาฝาก ผมลงมือปรุง(เพราะคนในบ้านว่ากินอะไรพิลึกไม่ทำให้กินอยากกินทำเองนะ) ผัดพริกแกง ตอนผัดสาบเก้งจะออก กลิ่นพิลึก แต่ปรุงเสร็จสุกแล้ว กลิ่นสาบจะไม่มี อร่อยมากครับ

- งู กินครั้งนึงเพราะอยากลอง ผัดพริกแกง ใส่เครื่องกลบมาจนไม่รู้ว่าจะให้กินแต่เครื่องแกงหรือกินเนื้องู แถมสับปนกับกระดูกอีกไม่ได้เนื้อหนังอะไร
แถมไม่รู้รสเลยว่าเนื้องูรสชาติเป็นยังไง คงโชคไม่ดีไปเจอร้านที่ปรุงมาให้แบบหยาบๆ เลยเลิกฝันถึงไม่อยากกินอีก

- ค้างคาว อันนี้แปลกสุดที่เคยกินไม่ได้คาดหวังว่ามันจะอร่อย ได้มาจากบ้านยายของผมแถวนั้นเป็นสวนผลไม้
คนสวนดักตาข่ายได้ค้างคาว เค้าขายให้ 3 ตัว 20 บาท
น้าผมก็ซื้อเอามาผัดกะเพราซะ แล้วให้ผมกินเพราะรู้ว่าชอบกินสัตว์ประหลาด
สีสันอาจจะไม่ค่อยน่ากิน ดำๆคล้ำๆ จะว่าเหมือนผัดกะเพราะเนื้อวัวสับก็ไม่เชิง
อร่อยมากครับ เนื้อหวานนุ่มนวลเลยเชียว ติดใจอยากกินอีก
แต่เสียอย่างนึงผัดแล้วต้องกินให้หมดในมื้อเดียว อย่าเก็บค้างไว้ เอามาอุ่นแล้วเหม็นสาบกินไม่ลงเลยล่ะครับ :blush:

ruckdee

หมาเฝ้าบอร์ด

• Admin
ค้างคาวนี่นึกไม่ถึงจริงๆครับ

Pam

สมาชิกชั้นเซียน

เคยแปลกสุดก็สมองแพะครับ ก็อร่อยดี

zen

• VM
แปลกสุดสำหรับผมก็แค่ กบ :P

CARLOS

• VM
พรรคพวกกันเป็นนักเปิบของปลกครับ เขาบอกว่าตอนเข้าไปทำงานในป่า ชาวบ้านเอาเนื้อลิงมาให้กิน รดชาดแย่ที่สุดแล้วเท่าที่เคยกินมาบนโลกนี้

glico

ถ้าอยากกินอ่อมน้องวัวก็ลองแวะปั๊มเอซโซ่ใหญ่ที่สุดในโลกมองหาร้านสาวชัยภูมิเลยครับ ^_^

eam69

แถวที่ทำงานผม(อยุธยา) ร้านอาหารอีสาน(แท้)ข้างทาง ก็ไปทานกับพวกน้องๆคนเดิมนี่ล่ะครับ
หลู้เลือดมั่ง หนูนาสับผัดกระเพรามั่ง หลู้นี่ไม่กล้าครับ เพราะสดเกิน หนูหนาควักเครื่องในสับพร้อมหนังนี่ทานได้ครับ
ค้างคาว เด็กๆเห็นปู่ทานเพราะดักได้ในสวนลำไยครับ ปู่จะสับคอ ตัดปีก ควักเครื่องใน ลอกหนังแล้วเอาไปทอดก่อนครับ
พอทอดเสร็จเอามาผัดกระเพราต่อ

eam69

View Postglico, on 06 December 2012 - 09:25 PM, said:

ถ้าอยากกินอ่อมน้องวัวก็ลองแวะปั๊มเอซโซ่ใหญ่ที่สุดในโลกมองหาร้านสาวชัยภูมิเลยครับ ^_^

ก่อนถึงธรรมศาสตร์ ป่ะครับพี่

TU35

ค้างคาวนี่เพิ่งเคยได้ยินแฮะ ส่วนตัวไม่กล้ากินอะไรแปลกๆค่ะ หนอนรถด่วนยังไม่สามารถเลย :huh:

ใจแมว

• VM
เคยกินเจ้าน้องวัวนี้สักครั้งหรือสองครั้ง นึกไม่ออกเหมือนกันว่ารสชาติเป็นอย่างไร แต่ก็รู้สึกว่าอร่อยดี กินได้ไม่มีปัญหา ^_^ แล้วก็เคยกินตัวเดียวอันเดียววัว อร่อยดี ตอนนั้นไปทำงานที่ลาว เข้าร้านเนื้อกระทะ แล้วพรรคพวกทางลาวเขาสั่งมามาให้ลองกิน ก็นิ่มๆ อร่อยดี ^_^

เคยกินเนื้ออูฐที่ Kenya .... โห .... เหนียวสุดยอด เคี้ยวตั้งนาน สุดท้ายกลืนไม่ลง ;)

เคยกินเนื้อกวางป่าอาฟริกาที่ Cape Town - South Africa จำไม่ได้แล้วว่าพันธุ์ไหน โห ... เหนียวและแห้ง ;) ร้านที่ไปกินเป็นร้าน steak ชื่อดัง ได้รางวัลมากมาย เพื่อนฝรั่งสั่ง rib-eye steak น่ากินสุดๆ แต่เราอยากลองของแปลก ไม่อร่อยเลย แถมแพงอีกต่างหาก :(

Yaiducati

View PostPam, on 06 December 2012 - 09:01 PM, said:

เคยแปลกสุดก็สมองแพะครับ ก็อร่อยดี

สำหรับผมแปลกมากๆๆๆครับ

UB guy

แปลกสุดสำหรับผมก็แค่ เนื้อจรเข้,​ รถด่วนครับ เด็ก ๆ ครับ อิอิ

iamchai

• VM
  • Interests:Audiophile , Home Theater , Watch
ค้างคาว...อร่อยคอดๆ เคยกินแถวเขาช่องพราน ราชบุรี นานหลายๆปีแล้วครับ

ไม่แน่ใจว่า เดี๋ยวนี้ยังหากินได้อีกเหรอปล่าว

punk

• VM
  • Interests:Watches
ขอผ่านครับ ของแปลก ของป่านี่ผมไม่กล้าเลยครับ

เคยโดนบังคับให้ลองชิมกบมาแบบเป็นขาๆพร้อมหนังลายๆพะอืดพะอมไปเลยครับ งูก็เคยโดนบังคับให้ชิมแต่กินไปนิดเดียวอัดข้าวตามจนไม่รู้รสครับ หลังจากนั้นก็ขยาดไปเลย

mattidk

• เพื่อนต่างแดน
  • Interests:PAM, AP, Hublot, RL, PP, ALS
ไม่ค่อยแปลกมากครับ แต่เคยลองเนื้อช้างแดดเดียว สเต็คเนื้อฉลาม เนื้อปลาปั้กเป้า นกกระจอกเทศ ไม่ติดใจสักอย่างเลยครับ มีแต่เนื้อวัว Musk ที่ชอบ

Filet

• VM
เต็มที่ก็กบ จระเข้ หนูนา เสือปลา...พวกแย้ พวกตะพาบไม่กล้าฮับ

golfturbo

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

กบ กระต่าย สมองหมูที่เรียกว่าทาโก้มั้ง
ตอนเด็กๆชอบลอง แต่ตอนนี้แก่ขึ้นไม่เอาแล้ว เหลือแต่หมูกับไก่และน้องปลาครับ :P

fram

• VM
ขอผ่านด้วยคน

prateep

• VM
แปลกสุดๆของผมคือ เมื่อกว่าสิบปีที่แล้วไปค้างบ้านลูกน้องของพ่อที่เพชรบูรณ์ ทำลาบอะไรสักอย่างมาให้กิน

คนทำมาเฉลยตอนหลังว่าเป็นเนื้อตัวนิ่มอ่ะครับ :wacko:

sansrepos

• VM
    History and politics
    Travel and geographics
    Reilgion and mysticism

แปลกๆนี่กินมาบ้างครับ แต่สุดท้ายแล้วมันก็ไม่ได้อร่อยไปกว่าเนื้อสัตว์ที่เรากินเป็นประจำสักเท่าไหร่ มันขึ่้นกับการปรุงมากกว่า

อย่างพวกลาบดิบเคยลองชิมก็ไม่เห็นมันจะอร่อยเด็ดอะไรอย่างนั้นเลย ไม่เข้าใจคนที่นิยมกินเหมือนกัน อย่างลาบอีสานนี่ไม่เท่าไหร่ แต่ลาบเหนือนี่ถ้ากินดิบจะใส่เลือดโชกเลยเหมือนที่ใส่ในก๋วยเตี๋ยวน้ำตก

พวกอาหารญี่ปุ่นซาชิมิแพงๆประเภทหอยปีกนก ไข่หอยเม่น เคยลองแล้วก็งั้นๆครับ

พวกอาหารป่าเนื้อเก้ง ค่าง งู ส่วนใหญ่ก็มักปรุงเป็นอาหารรสจัดเพื่อดับคาวแต่จัดเสียจนไม่รู้แล้วว่าเนื้อมันรสชาติยังไง

เนื้อสัตว์ที่หากินยากมากๆสำหรับผมแต่ชอบมากเลยคือกั้งตั๊กแตนครับ อยู่อีสาน หากินไม่ได้เลย นานๆแวะไปเมืองจันท์ผมจะกินให้เต็มคราบเลย กั้งตั๊กแตนผมว่าเนื้อหวานกว่ากั้งกระดานที่เราหาได้ตามร้านอาหารทะเลทั่่วไป แต่กั้งตั๊กแตนนี่ต่อให้อยู่ในกทม.ก็มีบางร้านเท่านั้นที่มี

กั้งตั๊กแตนมีแบบตัวเล็กกะตัวใหญ่ รสชาติอร่อยพอๆกัน แต่ตัวใหญ่ราคาแพงกว่าหลายเท่า แพงกว่ากั้งกระดานหรือปูทะเลเสียอีก แต่ถ้าเป็นกั้งตั๊กแตนตัวเล็กนี่ราคาไม่แพงเลยครับ ส่วนมากเค้าจะดองน้ำปลาขายกันในตลาดแถวๆระยอง จันท์ ตราดนี่มีเยอะ แต่ผมชอบแบบสดๆเอามานึ่งจิ้มกับน้ำจิ้มกระเทียมมะนาวมากกว่าครับ

ddt

ผมอยากกินตับน้องภรรยา นี่แปลกไหมคับ :D

glico

View Posteam69, on 06 December 2012 - 09:47 PM, said:

View Postglico, on 06 December 2012 - 09:25 PM, said:

ก่อนถึงธรรมศาสตร์ ป่ะครับพี่
ถูกต้องครับ ร้่านนี้มีแนะนำอีกอย่างคือ หมกเสือ ครับ :D

masiree

• VM
ของแปลกไม่ค่อยนิยมค่ะ ส่วนใหญ่จะกินของเยอะซะมากกว่า อิอิ :blush: :blush:

Talaezai

ไม่เป็นเซียนก็โพสต์ได้

• Admin
โอ้ว กระทู้รวมของไม่น่าจะกิน :D
เคยแต่ เก้ง แอ่บอ่องออ อ่อมแลน รถด่วน แกงแมงมัน น้ำพริกต่อ ด้วงไรไม่รู้จำไม่ได้
ถือว่าเข้าขั้นมั้ยคะ แต่ไม่กล้าอ่านข้างบนนะคะ ที่กินๆมานี่ก็ชื่อน่ากลัวแล้ว แต่หลายอย่างอร่อยและหน้าตาออกมาน่ากินเชียว

relojes

ผมเคยลองสมองแกะครับ มื้อบังคับลูกค้าประเทศอิสลามสั่งให้ ไม่ไหวจริงๆ

eam69

View Postsansrepos, on 07 December 2012 - 09:42 AM, said:

แต่ถ้าเป็นกั้งตั๊กแตนตัวเล็กนี่ราคาไม่แพงเลยครับ ส่วนมากเค้าจะดองน้ำปลาขายกันในตลาดแถวๆระยอง จันท์ ตราดนี่มีเยอะ แต่ผมชอบแบบสดๆเอามานึ่งจิ้มกับน้ำจิ้มกระเทียมมะนาวมากกว่าครับ

เปรี้ยวปากเลยครับพี่หมอ

eam69

View Postddt, on 07 December 2012 - 10:37 AM, said:

ผมอยากกินตับน้องภรรยา นี่แปลกไหมคับ :D

อันนี้ไม่แปลกแต่เสี่ยง 555

eam69

เกาเหลาสมองหมูที่แพร่งภูธรยังมีขายหรือเปล่าครับ

lucifer

• VM
เครื่องในวัวทั้งหมดผมทานได้ครับ อร่อยแทบทั้งหมดแต่ไม่ชอบตับรู้สึกว่าตับหมูอร่อยกว่า นอกนั้น ขอบกระด้ง ตัวเดียวอันเดียว รก วัว หางวัว ไส้ ม้าม หัวใจ เนื้อสด เนื้อเปื่อย ผมว่าอร่อยหมด ส่วนที่เคยทานไม่รู้แปลกมั้ยตามcomment ด้านล่าง

เนื้อจระเข้ ผมว่าไม่อร่อยเหมือนเนื้อไก่แต่สากๆแข็งๆเนื้อมันแน่นไปไม่ค่อยอร่อย
เนื้อนกกระจอกเทศ อันนี้อร่อยมาก
เนื้อเก้ง ผัดเผ็ดอร่อยมาก
เนื้อกวางเหนียวไปหน่อย แต่อร่อยดี
งูเห่า ผัดเผ็ด ไม่อร่อยเนื้อไม่ค่อยมีมีแต่กระดูก
หมูป่า อร่อยดีครับ
กบ ทอดกระเทียม แหล่มเลย

ด้านล่างอันนี้ไม่เคยกินแต่ฟังคนอื่นมา

ค้างคาว มาหลายกระแส แต่บอกเหมือนกันหมดคืออร่อย
เม่น อันนี้อยากให้ลองเขาบอกเทพมากๆ อร่อยมาก
หมี เสือ นกยูง ไม่อร่อยเลยไม่แนะนำซักอย่าง
หนูนา อร่อยมาก
น้องหมา อร่อยมาก

kornkrits

• VM
เคยลองแกงกะหรี่สมองวัวไม่อร่อยแต่เพื่อนชอบ แต่ที่แปลกสุดซุปหนอนทะเลครับ

Bauhinia

• VM
อ่า ที่ผมเคยลองส่วนใหญ่ก็มีคนทานกันเยอะอาจจะไม่แปลกเท่าไหร่
หนูนานี่ไปไหว้พระแถวนครสวรรค์ ลูกน้องของน้าสะใภ้ทำถวายพระเป็นคั่วกลิ้ง ผมก็ทานด้วย รำคาญว่าเนื้ออะไรกระดูกเยอะนัก มาถามทีหลังแฟนผมที่ไปด้วยหน้าเสียเลย อิอิ
แอบอ่องออ นี่ลองเองเลย เฉยๆไม่รู้สึกว่าอร่อยอะไรเป็นพิเศษ
พวกรถด่วนก็ไม่ค่อยแปลก แต่ผมลองแล้วไม่ชอบ มันๆพิลึก
งู พ่อเคยสั่งให้ตอนเด็กๆ จำไม่ได้แล้วว่าเป็นไง ถ้ามีโอกาสก็อยากจะลองอีก
แล้วก็มีหอย หรือเพรียงอะไรซักอย่างตอนไปเที่ยวทะเล ชาวเลแถวนั้นเอาให้ลอง เอามีดขูดเปลือกล้างน้ำทะเลแล้วก็ซัดกันตรงนั้นเลย กรุบๆแต่ไม่มีรสอะไรเท่าไหร่
ปลาไหลทะเล อันนี้ลองในร้านอาหารจีน ก็เฉยนะครับ เนื้อแน่นๆหน่อย แต่ก็ไม่ได้พิเศษมากมาย
เรนเดียร์อันนี้ไม่ชอบเลย สาบๆ
ที่เหลือก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้วครับ อาจจะแปลกสำหรับผมแต่กับคนอื่นอาจจะไม่เท่าไหร่

wolfpod

• VM
สำหรับผมถ้าให้กิน กินได้ทุกอย่างครับ ของป่านี่กินได้หมดยกเว้นฤษี :P

แต่ไม่แสวงหานะครับ ไม่ได้นึกอยาก เช่นเคยกินตะพาบน้ำจำได้ว่าอร่อยมาก แต่ก็ไม่เคยคิดจะไปซื้อมากินอะครับ

maew

• คณะกรรมการ
  • Interests:WATCHES<br>Knives<br>Technology<br>etc.
If it's look good, eat it. ^_^
ยืมคำพูดเค้ามาน่ะครับ ปกติเป็นคนทานได้ทุกอย่าง แต่ก็ดูความปลอดภัยด้วย ไม่ใช่กินแล้วเป็นภัยต่อตัวเองครับ :)

time traveler

สมองอย่าทานครับ
ของแปลกนี่ ต้องสุกมากๆ และขณะที่ทำไม่จำเป็นอย่าสัมผัสของดิบเยอะนะครับ โรคอุบัติใหม่เยอะมาก หรือโรคเก่าที่เราลืมไปแล้ว ไครจะไปรู้ว่าเราจะเจอแจ็คพอต ฮับ ^_^

Akar

สมาชิกติดบอร์ด

ไข่ข้าว ครับ

แค่เห็นก็จะ อ้วกแล้ว แต่ถ้าหลับตากินก็ไม่แย่เท่าไหร่

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users