Jump to content

ROLEX ERROR DIAL...จะเป็นอย่างไรเมื่อ ROLEX บกพร่องโดยสุจริต!

37 replies to this topic

whywhywatch

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• Banned
ROLEX แบรนด์ยิ่งใหญ่โด่งดังระดับโลกนับจากอดีตจนถึงปัจจุบัน ก็เพราะความที่มีมาตรฐานสูงทั้งคุณภาพ ความทนทาน มาตรฐานการผลิตชั้นสูง ความนิยมและมูลค่าของนาฬิกาที่สูงขึ้นเรื่อยๆ ปีแล้วปีเล่า ไม่มีเสื่อมคลาย

แล้ว ROLEX เคยทำอะไรผิดพลาดจากมาตรฐานที่เคยทำหรือไม่.....

แล้วถ้ามีล่ะ ผลของความผิดพลาดนั้นจะเป็นอย่างไร พลาดแค่ไหน....คนยอมรับได้มั้ย ถึงแม้จะเป็นความบกพร่องโดยสุจริตก็ตามที

และนี่คือที่มาของ 'ERROR DIAL'.....อืม หรือเรื่องร้ายจะกลับกลายเป็นดี.....

มันจะเป็นไปได้อย่างไรที่ ROLEX จะเอาอะไรที่ ERROR ออกมาขาย....ไม่น่าเชื่อ ดูยังไง สังเกตุยังไง ก็ไม่เห็นมีอะไรแตกต่างกันเลย ของแท้ก็คือของแท้ ไม่ใช่ของปลอมสักหน่อย....แล้ว ERROR DIAL มันคืออะไร ยังไงล่ะ

ดูยังไงก็ยังดูไม่ออก....ตรงไหนมัน ERROR หรือ FONT มันเบี้ยว....แต่ก็ไม่นี่นา

เรือนนี้ก็ยังดูไม่ออกว่ามัน เรียกว่า 'ERROR DIAL' ยังไง เฮ้อออ

โดยปกติอักษรคำว่า 'GMT - MASTER II' คำว่า ' II ' จะเป็นตัวเลขโรมัน สำหรับ รุ่น GMT รหัส 16710 ซึ่ง Serie สุดท้ายเลิกผลิตในปี 2007 (Serie แรกผลิตในปี 1950) จากนั้นก็จะเริ่มเป็น GMT GREEN HAND CERAMIC ต่อมานั่นเอง....

จากรูปนี้ให้สังเกตุตรงคำว่า ' GMT - MASTER II ' โดยเฉพาะอักษร ' II ' จะเป็นเหมือนขีด 2 ขีดแทนที่จะเป็นตัวเลขโรมันอย่างปกติ....นี่แหละเค้าเรียกว่า 'ERROR DIAL หรือ STICKS DIAL หรือ ELEVEN DAIL' เค้าเรียกว่าเป็นความบกพร่องโดยสุจริตของ ROLEX!!!

จากรูปนี้จะเห็นว่าเรือนด้านซ้ายเป็นตัวเลขโรมันปกติทั่วไป ' II ' แต่เรือนด้านขวากลับเป็นขีด 2 ขีดแทน ' II '.....เวลาใครไปเจอ DIAL แบบนี้เข้าก็อย่าไปบอกว่าเป็นของปลอมนะครับ ของจริงของปลอมมันต้องดูหลายอย่างประกอบกัน....ของจริงก็มีที่เป็นขีด 2 ขีดแบบนี้เหมือนกันนะ.....และก็หายากด้วยสิ

รูปนี้เห็นชัดๆ จะจะ.....' II ' ซึ่ง ERROR DIAL หรือ STICKS DIAL หรือ ELEVEN DIAL นี้จะมีหลุดออกมาคละกันไปตั้งแต่ SERIE D ไปจนถึง SERIE สุดท้าย (ไม่บอก :)) ของ GMT รหัส 16710

สำหรับรุ่น 16710 ERROR DIAL นั้นถ้าเปิดฝาหลังดูก็จะพบว่าบาง SERIE จะใช้เครื่องรุ่นใหม่ Rolex caliber 3186 (เครื่องเดียวกับ GREEN HAND ตัวปัจจุบัน) ในขณะที่บาง SERIE ก็จะใช้เครื่องรุ่นเก่า Rolex caliber 3185 ซึ่งใช้มามากกว่า 20 ปีก่อนหน้านี้ด้วยเหมือนกัน ซึ่ง Rolex caliber 3185 ก็ได้รับการยกย่องว่าเป็นเครื่องที่ดีที่สุดรุ่นนึงของศตวรรษที่ 20 เลยทีเดียว....ไม่ต้องห่วง ROLEX จะเครื่องรุ่นเก่า รุ่นใหม่ก็ THE BEST ทั้งนั้นตามมาตรฐาน :)

แต่ก็อย่างว่าเครื่อง ROLEX เน้นความทนทานใช้งานจนลืม Service และเน้นความเที่ยงตรง ไม่ได้เน้นโชว์เครื่องสวยงาม ไม่ต้องแปลกใจทำไม ROLEX ไม่ทำฝาหลังเปลือยโชว์เครื่องเหมือนแบรนด์อื่นเค้า.....แต่ผมกลับชอบเพราะซื้อมากี่เรือนกี่เรือน อายุจะเก่าจะแก่แค่ไหน คุณภาพแน่นอนไว้ใจได้จริงๆ เขย่านิดเขย่าหน่อยเดินดีเดินตรงหายห่วง....

ERROR DIAL นี่หน้าตาหรืออะไรๆ มันก็เหมือนกับหน้าปกติทั่วไปของรุ่นมันเอง แต่พอต่างกันแค่เพียงแทนที่จะเป็นตัวเลขโรมันแบบนี้ ' II ' แต่กลับเป็นขีด 2 ขีด ' II ' แทน แถมยังเป็นอะไรที่เรียกว่า ERROR อีกต่างหาก แต่แค่นี้ก็ทำให้ราคาของ ERROR DIAL ก็สามารถแพงกว่าปกติได้อีก 10% อย่างไม่เคอะเขิน

ผมคิดว่า ROLEX มันเป็นนาฬิกาของคนที่ชอบ คนที่ใช่ ยิ่งหน้า ERROR DIAL อย่างนี้มันก็ยิ่งจะเหมาะเฉพาะกับคนที่ชอบ คนที่ใช่และคนที่ให้ค่าแก่มันอีกด้วย :).....เป็นธรรมดานาฬิกาที่คนรักคนนิยม ทำอะไรผิดๆ เล็กๆน้อยๆไป ใครๆ ก็ไม่ว่า แถมบอกว่านี่แหละแบบนี้แหละที่มีค่าหายากและตามหากันอีกด้วย.....ปล. ใครมี ERROR DIAL ช่วย POST โชว์ของหน่อยนะครับ อยากเห็นครับ พอดีผมจองเอาไว้ยังไม่ได้ไปเอาครับ วีคหน้าได้มาจะมาแชร์ให้ดูครับ :)

ส่วนด้านล่างนี้ไม่ใช่ ERROR DIAL นะครับ...เค้าเรียกของปลอมทำห่วย ทำไม่เหมือนครับ ดูมันทำ 'SWISS MAD' เซ็ง......

pasitpanich

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
ความรู้ท้างน้านนนน... ขอบคุณครับ

tumhype

ขอบคุณครับ ชอบรูปปิดท้ายจริงๆ swiss mad :D

Ton91

• VM
SWISS MAD, CHINA GOOD :lol: :lol:

Hardman2000

ก็เพราะว่ามันทำปลอมไม่เหมือนไงครับ swiss เค้าเลย mad มันซะ

ส่วน error dial ถ้าเป็นวงการพระเครื่อง เหรียญกษาปณ์ ธนบัตร หล่ะก็ ราคาได้ใจเชียวครับ

ด้วยความเคารพครับ

BOB

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
ขอบคุณครับ

projectmac

• VM
  • Interests:Seiko, Orient and Omega
ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลดีๆ

และของหายากครับ

c.fabregas

เซียนเหนือเซียน

• VM
ขอบคุณครับ

taebasco

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

qazwsx1

กรุสุดยอดครับ พี่มีทัี้ง coke pepsi โอเลี้ยง stick dial เลยหรอครับสุดๆครับ
ตัว 16710 พวกนี้ series ท้ายสุดจะเป็น series m ครับ (พี่ไม่ยอมบอกแต่ผมขอเดาครับ ^_^ )
ตัวทีึ่เป็นเครื่ื่อง 3186 จะเป็นตัวที่หายากๆครับจะมีเฉพาะใน z ปลายๆ กะ m ครับ :D

whywhywatch

• Banned

View Postqazwsx1, on 06 January 2013 - 10:04 PM, said:

กรุสุดยอดครับ พี่มีทัี้ง coke pepsi โอเลี้ยง stick dial เลยหรอครับสุดๆครับ
ตัว 16710 พวกนี้ series ท้ายสุดจะเป็น series m ครับ (พี่ไม่ยอมบอกแต่ผมขอเดาครับ ^_^ )
ตัวทีึ่เป็นเครื่ื่อง 3186 จะเป็นตัวที่หายากๆครับจะมีเฉพาะใน z ปลายๆ กะ m ครับ :D

ถูกต้องนะคร้าบ....แต่ส่วนใหญ่ที่เจอในเมืองไทย จะเป็น SERIE Y, F, Z ส่วน M นี่ยากมากๆๆที่จะเจอ

civil

• VM
เพิ่งมาวันนี้ครับ :)

ดูกันชัดๆนิดครับ D

panu

• VM
ขอบคุณครับ ต้อง save ไว้ดูหน่อยครับ ขออนุญาตครับ :D

whywhywatch

• Banned

View Postcivil, on 06 January 2013 - 10:19 PM, said:

เพิ่งมาวันนี้ครับ :)

ดูกันชัดๆนิดครับ D

คุณได้ PEPSI สวยเลยครับ ส่วนตัวผมชอบ PEPSI มากกว่า COKE ส่วนผมกำลังจะไปรับ COKE SERIE Z พรุ่งนี้ครับ ยินดีได้เจอคนชอบอะไรๆ ERROR เหมือนๆกันครับ....ต้องเล่นถึงจุดๆนึงถึงเข้าใจ ณ จุดๆนี้จริงๆครับ อิอิ

Suwasin

ขอบคุณครับ

supoj99

• Interests:นาฬิกาคือสิ่งที่ผมรักครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :)

clound

ขอบคุณครับ

a4id

• VM
ถ้าให้หายากสุดๆต้อง series Z,M เครื่อง 3186 (มี parachrome hairspring) ครับผม

whywhywatch

• Banned

View Posta4id, on 06 January 2013 - 10:46 PM, said:

ถ้าให้หายากสุดๆต้อง series Z,M เครื่อง 3186 (มี parachrome hairspring) ครับผม

ถูกต้องอีกแล้วครับผม....แต่แค่หาคอแข็ง หูตัน กล่องใบ ก็แทบพลิกแผ่นดินกันแว้วครับ :)

montri

• VM
ที่ผมสงสัยก็คือ ไอ้พวกรายละเอียดเหล่านี้ ไม่ว่าจะเป็น error dial , flat 4 , fat lady 9ล9
rl ตั้งใจ หรือเป็นแผนการตลาดของเขาหรือเปล่า? ส่วนตัวผมว่าใช่ครับ

whywhywatch

• Banned

View Postmontri, on 06 January 2013 - 11:00 PM, said:

ที่ผมสงสัยก็คือ ไอ้พวกรายละเอียดเหล่านี้ ไม่ว่าจะเป็น error dial , flat 4 , fat lady 9ล9
rl ตั้งใจ หรือเป็นแผนการตลาดของเขาหรือเปล่า? ส่วนตัวผมว่าใช่ครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่ใช่แผนการตลาดของ ROLEX หรอกครับ เพราะแค่ผลิตขายปกติของยังขาดเลยครับ
พวกรุ่น GMT COKE, PEPSI นี่ตอนแรกๆที่ผลิตออกมาคนก็ไม่ค่อยสนใจหรอกครับ เห็นเป็นสีๆ แปลกๆ ไปนิยมพวกฟิล์มดำกันซะ
แต่พอ Discont. ปุ๊ป เริ่มความหากันเต็มไปหมดแล้วครับ ของก็ขาด คนก็หากัน ราคามีแต่ขึ้นอ่ะครับผมว่าต่อไป

nutgood

• VM
ขอบคุณครับ

civil

• VM

View Posta4id, on 06 January 2013 - 10:46 PM, said:

ยากกว่านั้น ได้ยินว่ามี Z หน้า error เครื่อง 3186 ด้วยครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ:)

keyon59

ขอบคุณครับ

Poirot

A unique collection.

boatdr

• VM
  • Interests:I Love Watch
มีอยู่เรือนนึงครับ
ตามอยู่ซักพักเหมือนกันกว่าจะได้มาตอนแรกอยากได้stick dial + 3186 M series แต่หาไม่เจอซักทีเลยได้เรือนนี้มาแทน ^_^

Johnnie

• VM
  • Interests:-
    CAR
    WATCH
    FITNESS
    FASHION
ร่วมลงชื่อด้วยคนครับ

civil

• VM

View PostJohnnie, on 07 January 2013 - 11:43 AM, said:

ต้องหาโค้กอีกสักเรือนครับ

ittiphol18

ขอบคุณครับ

Pam

อยาก Error บ้างจัง ปรกติจะมีโชคด้านนี้ แต่คราวนี้กลับไม่มีโชค

Johnnie

• VM
  • Interests:-
    CAR
    WATCH
    FITNESS
    FASHION

View Postcivil, on 07 January 2013 - 11:47 AM, said:

View PostJohnnie, on 07 January 2013 - 11:43 AM, said:

ต้องหาโค้กอีกสักเรือนครับ

เรือนเดียวครับ แค่สลับหน้าเอา หน้าโค้กก็มีครับ แต่ไม่ได้ถ่ายเพราะไม่ค่อยใส่ครับ รู้สึกไม่ค่อยเข้ากับผมเท่าไหร่

แต่คุ้มดีครับเรือนนี้ มีเรือนเดียวเหมือนมี 3 เรือน :P

ยิ่งเวลาใส่ Rubber B ด้วยแล้วยิ่งเปลี่ยนลุคไปอีกแบบเลย

Jayyy

• VM
ขอบคุณคับ

akegolf

ขอบคุณครับ

WRC

• VM
  • Interests:Musics,Home Theatre

ยังมีอีกแบบนึงครับ ตัวเลขโรมันจะคล้ายสี่เหลี่ยมเลย เห็นบางคนเรียก Rectangular Dial เจอใน series Z บางเรือน

Thanakid

• VM
ขอบคุณครับ

Air Siam

• VM
เท่าที่ทราบมาจากพี่ๆผู้รู้ Rolex จ้างบริษัทหลายบริษัทผลิตหน้าปัดให้ แต่ละบริษัทก็ทำ font ที่แตกต่างกันออกไปบ้าง ไม่ได้เป็นแผนการตลาดแต่อย่างใดครับ ^_^

punk

• VM
  • Interests:Watches
ของปลอมนี่ผมเคยเห็น IWC ย่อมาจาก International Witch Company ครับ :D

arahan

• VM
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users