Jump to content

จะให้ลูกเข้าสาธิตเกษตร Inter ครับ ขอคำแนะนำครับ

11 replies to this topic

nung19nu

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• VM
สวัสดีครับ
ปีนี้ลูกผมกำลังขึ้น อนุบาล 2 ครับ หลังจากหารายละเอียดเกี่ยวกับโรงเรียน inter อยู่หลายที่ สรุปกะแฟนว่า น่าจะเป็นสาธิตเกษตร ครับ ที่อยากให้ลูกเรียน inter เพราะ
- จะให้ไปต่อที่ อเมริกา ตอน ม.ต้น-ม.ปลาย ครับ
- ไม่อยากให้ลูกเรียนพิเศษเยอะเหมือนเด็กสมัยนี้ (ความคิดผมออกจะแปลกๆสะหน่อย คือเห็นคนรอบข้าง ลูกเรียนพิเศษกันแทบทุกคน บางคนเรียนมันสะ 7 วันก็มี ผมสงสารลูกอะครับ ไม่ได้หวังว่าจะให้ลูกเรียนเก่งๆ ขอเพียงแค่ให้เรียนจบและมีความรับผิดชอบแค่นั้น)

เหตุผลที่เป็น สาธิตเกษตร เพราะ
- ค่าเรียน 280,000 ต่อปี แต่....... ผมมันดันมีลูก 3 คนอะครับ 2 คน อ.2 อีกคน อ.1 ดังนั้น ถ้าเข้าเรียนก็ต้องพร้อมกันหมดเลย 3 หน่อ

ส่วนพวก inter อื่นๆ ไม่ไหวครับ แพงเกินไป

หรือท่านใหนมีอะไรแนะนำผมบ้างครับ หรือท่านใดมีลูกเรียนสาธิต inter อยู่ share ผมบ้างนะครับ กำลังอยู่ในช่วงหาข้อมูลและเก็บตัง อิ อิ

ขอบคุณครับ

Gade

• VM
น่าจะโพสต์คำถามเมื่อวาน เมื่อคืนเพิ่งไปกินข้าวกับอาจารย์คนหนึ่่งที่เค้ามาเรียนต่อที่นี่เลยค่ะ :P

zen

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
จริงๆอินเตอร์เรียนยากกว่าโรงเรียนไทยนะครับ ยิ่งวิทยาศสตร์เด็กประถม เรียนยังกะเด็กมัธยมปลายโรงเรียนไทย ผมเห็นหนังสือแล้ว นี่มันตูเรียนชีววิทยาตอน ม.4เลย 555

golfturbo

เรียน Inter โรงเรียนไทย มันก็บรรยากาศไทยๆ สุดท้ายจะไปเรียน พิเศษเยอะเหมือนเด็กๆทั่วๆไปน่ะครับ
ถ้าเรียน Inter ต้องหาแบบแยกตัวออกไปเลยครับ

tuayung

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เรียนสาธิตเกษตรนี่ล่ะครับดีสุดแล้ว ไทยหรืออินเตอร์ก็ได้

เท่าที่ผมเห็นเด็กโรงเรียนดัง ๆ อื่น ๆ ส่วนมากมักจะเติบโตมามีคุณลักษณะ นิสัย คล้าย ๆ กัน และมีแนวโน้มเย่อหยิ่ง

แต่เด็กสาธิตเกษตรนี่สิครับ แต่คนละมีคาแร็คเตอร์ ไม่ได้ถูกพิมพ์ออกมาจากแม่พิมพ์เป็นบล็อคเดียวกัน

เท่าที่เห็นผมมีน้องของเพื่อนสนิทคนนึงเรียนสาธิตเกษตรอินเตอร์นี่ล่ะครับ ก็เห็นพูดภาษาอังกฤษคล่องเหมือนฝรั่งนะครับ

ป.ล. ผมไม่ได้เรียนสาธิตเกษตรนะครับ

ป.ล. 2 จริง ๆ ถ้าแค่จะให้เรียนอินเตอร์เพื่อไปต่ออเมริกา ผมว่าเรียนภาคไทยก็ต่อได้ครับ ไม่มีปัญหาหรอก จะได้ประหยัดเงินด้วยครับ

nung19nu

• VM
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
-จริงๆแล้วอยากส่งเข้า inter ที่เป็นพวก inter จริงๆ แต่ไม่ไหวอะครับ 3 คน บางที่เฉพาะค่า fee แรกเข้าคนละ 150,000 บาท
-สาธิตเกษตรภาคปกติ เท่าที่ทราบ สอบยาก แถมเส้นเพียบ ถ้าไม่มีเส้นต้องบริจาคให้โรงเรียน เลขหลายหลักเหมือนกัน (ทราบมาจากคนใกล้ตัวครับ)

nung19nu

• VM
เพิ่มเติมอีกนิดครับ
-จริงๆสาธิตภาคปกติก็อยากให้ลูกเรียนเหมือนกัน แต่ก็ตามที่ว่าครับ สมมุติให้ลูก 3 คนสอบ ถ้าตกหมด 3 คน มันก็ ok อยู่ แต่ถ้าเกิดสอบได้คนนึง ตกอีกสองคน มันจะทำให้ผมยิ่งมึนหนักเข้าไปอีก 5555 ^-^

T-ZEX

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
  • Interests:Watch-Golf-Art-Architecture
ลองดูโรงเรียนniva international schoolที่ซอยลาดพร้าว101ดูไหมครับ
ค่าเทอมประมาณปีละ180,000-200,000บาท
การเรียน การสอนก็ดีนะครับ ลูกผมเรียนอยู่ที่นี่
ลองเสิร์ชจากกูเกิลดูนะครับ

Schnak

แนะนำ โรงเรียนราชวินิตประถม ที่อยู่แถวหอสมุดแห่งชาตินะคะ มีโปรแกรม bilingua ไม่น่าจะแพงเท่าไร ลูกพี่ลูกน้องเรียนอยู่ ป.4 สามารถพูดได้คล่องไม่อายฝรั่งและมีสำเนียงที่ดีค่า ราชวินิตจริงๆแล้วก็เป็นโรงเรียนแนวสาธิตนะคะ สอนให้เด็กคิดและทำมากกว่าจดจำอย่างไร้ข้อมูลจริงๆค่า ที่บ้านเรียนที่นี่กันหมด น้องๆและหลาน ถือว่าเก่งและพูดจารู้เรื่องอ่านหนังสือออกไวเลยค่า ^^

UB guy

ถ้าไม่ได้คาดหวังว่าจะต้องได้ภาษาอังกฤษแบบคล่องปรื๋อเหมือนเด็กโรงเรียนอินเตอร์ทั่วไป ผมว่าสาธิตเกษตรก็ตอบโจทย์ได้เลยครับ

สงสัยนิดนึงครับ ภาคจะสมัครเรียนภาคอินเตอร์ที่นี่ เข้าได้เลยหรือครับ หรือว่าต้องสอบครับ

nung19nu

• VM
คุณ UB guy ครับ เค้าสัมภาษณ์ผู้ปกครองและเด็กครับ มะต้องสอบ (ฟังเค้ามาอีกทีครับ) อิ อิ

chatt_kik

จากประสบการณ์เป็นครูสอนพิเศษเด็กสาธิตเกษตรอินเตอร์
ใช้ได้ค่ะ เนื้อหาหลักสูตรโอเคเลย ครูต่างชาติก็โอเค การดูแลเด็กก็โอเค การสอบจะเป็นการสอบย่อยๆเก็บคะแนนกันไปเรื่อยๆ

IMHO ที่บอกว่าไม่ต้องเรียนพิเศษเพื่อกวดวิชาตามค่านิยม รร.หลักสูตรปกติอ่ะจริงค่ะ อันนี้ไม่ต้องไปเรียนเลย
แต่ที่ตัวเองต้องเข้าไปสอนเด็ก(ส่วนตัว) ก็คือ สอนการบ้านประจำวัน อันเนื่องมาจาก ผู้ปกครองไม่มีเวลา และ ไม่ถนัดที่จะสอนเอง ^_^

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users