Jump to content

อยู่ๆก็อยากได้ Bronze Watch ซักเรือน

bronze

48 replies to this topic

vootzilla

สมาชิกชั้นเซียน

• VM
กระแสนาฬิกา Bronze เป็นวัสดุตัวเรือนมีมาซักพักแล้ว (ไม่รู้จะดับไปรึยัง) แต่ผมเองก็พึ่งจะคันหนักๆอยากลองมากช่วงนี้ เคยได้ Magrette Bronze มาเรือนนึง ราคาไม่แพง แต่สุดท้ายก็เป็นแค่ Brass

เรื่องราวของนาฬิกา Bronze ของ micro brand ทั้งหลายยังมีต่ออีกนิด คือมันมี bronze fiasco ว่าวัสดุที่ยี่ห้อเหล่านี้สั่งมาผลิตนั้น พอเอาเข้าจริงไป test ในแล็บดู มันไม่ใช่สเปคตามที่สั่งไป ต้องเรียกคืนเป็นการใหญ่สำหรับหลายๆยี่ห้อ ไม่แน่ใจว่าเค้าร่วมกันสั่งเป็นล็อตพร้อมๆกันแล้วมาแยกกันทำตามดีไซน์ตัวเองในโรงงานหรือยังไง เพราะเหตุเกิดพร้อมๆกันหมดหลายๆแบรนด์เลยครับ

ตัวผมเองสั่งจอง Pre-Order ของ Olivier Bronze Diver ไปชาติเศษ ก็ยังไม่คืบหน้า สงสัยจะไม่ได้ เนื่องจากมีดราม่ายืดยาวมากมาย แล้วคนผลิตก็เงียบหายไปเลย

วันนี้เลยมาชวนคุยเรื่องนาฬิกา Bronze (ผมไม่แน่ใจว่าเรียกภาษาไทยว่าอะไรครับ เพราะ Brass = ทองเหลือง, Bronze = สัมฤทธิ์???) ประกอบกับ search function ของบอร์ดยังใช้บ่ได้ เลยไม่รู้จะหายังไงดี ชวนคุยกันเลยดีกว่า ใครมีแนะนำเรือนไหน หรือใช้เรือนไหนอยู่ เอารูปงามๆมาฝากมาโชว์กันเลยครับ อยากเห็น patina งามๆ :D

เอารูป Olivier Bronze Diver ที่จองไป ไม่รู้จะได้มั๊ย (สงสัยเสียตังฟรี) กับ Magrette ที่เคยผ่านข้อมาแล้วมาแปะให้ชมครับ (credit รูปจากในเน็ตนะครับ)

Olivier Bronze Diver

Magrette Bronze

*oj*

เซียนเหนือเซียน

• VM
ผมศึกษามาเยอะเรื่อง bronze watch ครับทั้งเรื่องการเร่ง patina และการล้าง patina ที่เกิดขึ้น
อย่างแรก เรื่อง oliver มัน drama มาก ทั้งในเรื่องการ preorder รอนานเกือบปีก็ไม่มีการส่งมอบของจนคน preorder ขอเรียกเงินคืนจาก paypal แต่เรื่องก็เงียบไปเพราะโอนเงินไปนานแล้วการเรียกคืนก็ลำบาก และอีกเรื่องที่ทาง oliver บอกว่าเป็นbronzeที่มาจากทางเยอรมัน แต่หลายท่านก็ไปค้นพบว่านาฬิกาที่มีรูปแบบเดียวกันกับ oliver (blockเดียวกันเลย)มีโรงงานผลิตจาก ฮ่องกงแทน พอมีคน mailไปถามทาง oliver ก็เงียบไป
เดี่ยวมาต่อครับ

*oj*

• VM
เอาเป็นว่าโดยรวมแล้ว bronze มันมีหลายเกรด แล้ว patina มันก็มีวิธีทำให้สีมันต่างกันด้วย เช่น ถ้าเอาไปโดนน้ำทะเล สี patina มันจะออกเป็นอมเขียว
ถ้าเอาไปทำ egg treatment(คือเอาไปใส่กล่องที่มีไข้ต้มเน้นไข่แดงเพราะมันมี sulfer)สีมันจะออกน้ำตาลเข้มออกไปทางดำแดง ดำดำ
ถ้าเอาไปแช่ในสารละลาย liver of sulfer สีจะสวยสุด คือจะออกดำเหมือใช้มานานครับ

ส่วนวิธีที่จะลบ patina ก็มีหลายวิธี
เช่น แช่ในพวก coke หรือ ขัด wenol
ที่ผมชอบสุดคือเอาcotton bud จุ่มน้ำมะนาวสดแล้วถูออกครับ
เดี่ยวจะรวมนาฬิกาbronze ให้ดูครับว่าตอนนี้มีอะไรบ้างที่น่าสนใจครับ

saiius

• VM
มานั่งรอความรู้จากพี่หมอครับ

*oj*

• VM
bronze ที่ฝรั่งเขาบอกว่าเป็น real bronze เลยก็จะมีพวก PAM 382 , Ennebi , anonimo ครับพวกนี้ราคาจะแรงผมไม่ค่อยนิยมสำหรับผมจะเล่นเป็นกลุ่ม microbrand มากกว่าครับ
ที่ดังดัง ก็พวก helson (lot แรกมีการเรียกคืนไปเปลี่ยน case เพราะมีคนนำไปทดสอบแล้วปรากฏว่าเป็น brass) , armida , zenton (สามยี่ห้อนี้ใช้เครื่อง swiss แต่น่าจะผลิตจากโรงงานเดียวกันเพราะของส่งมาจากฮ่องกงเหมือนกัน package เหมือนกันด้วย) , benarus (lot แรกก็ถูกเรียกคืนเหมือน helson)
, aquadive (ยี่ห้อนี้ก็น่าสนใจแต่ราคาแอบแรงนิดนึง) ห้ายี่ห้อแรกราคาผมว่าปานกลางไม่แพงมากมีแต่ aquadive แอบแรงนิดนึง

*oj*

• VM
ต่อมาจะเป็น microbrand ที่ราคาถูกลง
magrette, lum-tec, steinhart marine officer bronze(ตัวนี้ผมว่าถูกครับ ได้เคื่อง ETA+module จับเวลา) แต่โดยความเห็นส่วนตัว สามยี่ห้อนี้น่าจะเป็น brass มากกว่า bronze หรือเอา bronze เกรดไม่ดีมาทำเพราะค่าตัวนั้นค่อนข้างถูก

ใจแมว

บ้านาฬิกาเหนือสิ่งอื่นใด

• VM
ดูๆ อยู่เหมือนกัน ผมว่าสวยดี เหมือนพวกหัวประดาน้ำรุ่นเก่าๆ :rolleyes:

*oj*

• VM
Amida A1 กระจกโดมนูนนูน
สี patina ออกเขียวเขียว

lsuchart

• VM
  • Interests:WATCH, FOOTBALL, TENNIS, AND OF COURSE GILRS
nice

*oj*

• VM
helson shark diver

Helson stingray

*oj*

• VM
steinhart

*oj*

• VM
beanrus

avanti

• VM

อันนี้โดน ^^

keyon59

มาเก็บข้อมูลครับ :)

ใจแมว

• VM
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเป็น bronze แท้ ไม่ใช่ brass หรือว่าจะต้องดูยังไงอะครับ

*oj*

• VM

View Postใจแมว, on 31 May 2013 - 11:50 AM, said:

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเป็น bronze แท้ ไม่ใช่ brass หรือว่าจะต้องดูยังไงอะครับ

ต้องส่ง sample ไปทดสอบกับห้อง lab ครับ

vootzilla

• VM
ขอบคุณครับพี่ ผมเองก็เป็นหนึ่งในคนที่จ่าย deposit preorder กับ Olivier ไป เซ็งๆอยู่ แต่ช่างมันแล้วครับ เป็นปีแล้ว จริงๆคือชอบหน้าตามันน่ะครับ

Helson Shark DIver ก็ชอบแต่ใหญ่ไป นี่เห็นมี 42มม ออกมา น่าสนใจดีครับ

Steinhart Marine Officer ก็ดูๆอยู่ครับ ไม่แพงมากดี น่าจะลุยได้

แต่ใจจริงยังชอบหน้าตาของ Olivier ที่สุด

ใจแมว

• VM

View Post*oj*, on 31 May 2013 - 12:22 PM, said:

View Postใจแมว, on 31 May 2013 - 11:50 AM, said:

ต้องส่ง sample ไปทดสอบกับห้อง lab ครับ

:wacko: เรื่องใหญ่เลยอ่ะ :unsure:

BOB

• VM
ชอบๆๆครับ ขอบคุณครับ เคยจะๆๆหลายหนแล้วครับ

smon2716

สวยครับ :wub:

c.fabregas

• VM
Helson กับ Steinhart ที่ถ่ายคู่กัน สวยดีครับ ชอบเลย

wifelover

ได้ความรู้ดีครับ ชอบๆ ครับ
ขอบคุณทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับพี่

Cantare

• VM
อยากได้เหมือนกันครับ ดูๆอยู่.....พร้อมทุกอย่าง....ขาดแต่เงิน

punk

• VM
  • Interests:Watches
พยายามหานาฬิกา Bronze อยู่เหมือนกันครับแต่ยังไม่มีรุ่นไหนเข้าตาครับ

tora

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• VM
ถามเพิ่มครับ พวก Bronze กับ SS อะไรผลิตยากกว่าครับ ความแข็ง ทนรอยขีดข่วน

*oj*

• VM

View Posttora, on 31 May 2013 - 04:32 PM, said:

ถามเพิ่มครับ พวก Bronze กับ SS อะไรผลิตยากกว่าครับ ความแข็ง ทนรอยขีดข่วน

การผลิตไม่น่าจะยากมากถ้ามีิblockส่วนความแข็งผมว่า bronze จะแข็งกว่าหนักกว่า
ส่วนเรื่องรอยขีดข่วน bronze มีรอยขีดข่วนได้ แต่จะมองรอยไม่เห็นเพราะว่าเมื่อเวลาผ่านไป
รอยขีดข่วนเหล่านั้นจะโดน patina กลบหมดครับ แต่ถ้าเอาน้ำมะนาวสดเช็ด patina ออก ก็จะเห็นรอยเหมือนเดิม

จะสังเกตได้ว่า พวก bronze watch จะผลิตแต่ละ lot ไม่มาก เพราะว่าวัสดุพวกนี้ต้องขายออกให้เร็วที่สุด
เพราะว่า process การเกิด patina จะเกิดขึ้นเมื่อโดนความชื้นและอากาศ ฉนั้นเก็บไว้นานนานไม่ดี
ยกเว้นก่อนขายเอา wenol มาลบ patina ออกก่อนขาย

*oj*

• VM
link รวม patina สวยสวยใน watchuseek

http://forums.watchu...wed-700027.html

*oj*

• VM
อันนี้การทำ patina โดย egg treatment

http://www.timetecht...um71/22360.html

ง่ายง่าย ไม่ยุ่งยาก ถ้าไม่กลัวเมียด่าว่าเอาไข่มาเล่น :D

*oj*

• VM
อันนี้สุดยอดครับ การทำ case bronze ของ kaventsmamm ครับ bronze มาเป็นก้อนเลยครับ

http://www.timetecht...rum1/25718.html

nap

• VM
  • Interests:Love Wife

View Post*oj*, on 31 May 2013 - 11:11 AM, said:

steinhart

ถามพี่หมอต่อว่า...เท่าที่มีชอบตัวไหนที่สุดครับ...

ผมเคยเล็งๆแต่พอเห็นเคสใน WUS แล้วเลยเซ็งไป.... :rolleyes:

*oj*

• VM

View Postnap, on 31 May 2013 - 07:11 PM, said:

View Post*oj*, on 31 May 2013 - 11:11 AM, said:

steinhart

ถามพี่หมอต่อว่า...เท่าที่มีชอบตัวไหนที่สุดครับ...

ผมเคยเล็งๆแต่พอเห็นเคสใน WUS แล้วเลยเซ็งไป.... :rolleyes:

helson sharkdiver กับ steinhart ครับ
แต่ steinhart มีข้อเสียคือมันไม่กันน้ำใส่ว่ายน้ำไม่ได้ถึงในweb มันบอกว่ากันได้ กี่เมตรไม่รู้ แต่มันวงเล็บข้างหลังว่าห้ามใส่ว่ายน้ำหรืออาบน้ำ แล้วมันจะกันน้ำมาทำไมไม่รู้

ถ้าให้ผมเดาเหตุผลที่มันกันน้ำไม่ดีเพราะเม็ดมะยมไม่ใช่แบบขันเกลียวมันเป็นแบบแค่กดlock

tito_25

สมาชิกติดบอร์ด

กำลังมอง Helson Diver 45 อยู่เหมือนกันครับ
Helson ส่งจาก HK รวมภาษีไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่

กับอีก Brand คือ Montres Militaire แบรนด์ Swiss
มีให้ทาบในไทย แต่ราคาแรง

Helson เครื่อง Auto 2824 ส่วน Montres ไขลาน 6497
คิดหนักๆ

peenat

• VM
รอสองวันนะน้องหมอ ของอยู่ในมือแล้วจ้า....

*oj*

• VM
Helson ผมสั่งมาให้declare มาเป็น watch sample ราคาต่ำต่ำ เขาทำให้ครับ โดนไม่เยอะครับไม่ถึงพัน ที่สำคัญสั่งปุ๊บไม่เกินสองวันได้ของ ส่วนMontres Militaire ก็น่าลองครับ ได้feelแบบ ennebi 47mmครับ

View Posttito_25, on 31 May 2013 - 08:06 PM, said:

กำลังมอง Helson Diver 45 อยู่เหมือนกันครับ
Helson ส่งจาก HK รวมภาษีไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่

กับอีก Brand คือ Montres Militaire แบรนด์ Swiss
มีให้ทาบในไทย แต่ราคาแรง

Helson เครื่อง Auto 2824 ส่วน Montres ไขลาน 6497
คิดหนักๆ

puenut

• VM
  • Interests:guns girls watches cars classic bike
    musics movie etc.
ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับการแบ่งปันความรู้ ^_^

pattarachai

สมาชิกเริ่มจะติดบอร์ด

• VM
มุมมองใหม่ ชอบครับ

ขอบคุณ

luizy

• Interests:Watch , Headphone , Mobile , Boxing
โอ้วกำลังมองหาแบบนี้อยู่พอดีเลยครับ ได้ความรู้มากๆๆๆ

punk

• VM
  • Interests:Watches
ขอถามเป็นความรู้ซักข้อนึงครับ ทําไมนาฬิกาที่ case เป็น Bronze แบบนี้ ส่วนใหญ่จะเห็นฝาหลังกับเม็ดมะยมทําจากสแตนเลส หรือเพราะ Bronze อาจเกิดการกัดกร่อนครับ ผมว่ามันดูขัดหูขัดตา น่าจะทําเป็น Bronze ทั้งหมดไปเลย แต่ถ้าเพื่อความคงทนแข็งแรงที่มากขึ้นก็คงต้องยอมครับ

chaz

สมาชิกวันๆเอาแต่โพสต์

• VM
ผมมั่วนะครับ ผมว่าการะที่เค้าไม่ทำเป็น เม็ดมะยมกะฝาหลังเป็น Bronze อาจจะ เป็นเรื่องของการ เชื่อมติดกันของวัสดุสองชิ้นได้นะครับ จากที่เห็นว่ามันเกิด patina ได้ง่าย ถ้าไม่ได้ขันเกลียวในระยะเวลานาน อาจจะทำให้มัน เชื่อมติดกันเลยมั้งครับ .... เพราะผมเล่นจักรยาน titanium ก็จะไม่สามารถใช้ น๊อตไทเทเนี่ยมกับเฟรม ไทเทเนี่ยมได้ครับมันจะ เวลดิ้งติดกันในระยะเวลาหนึ่ง

letmein

เห็นเว๊บ review เขา บอกว่าถ้าเป็น BRONZO ทั้งหมด platina? รอยเขียวๆจะติดข้อมือมาตอนใส่อะครับ

อัันี้ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยมี. แต่แอบคิดว่าเป็นเรื่อง ต้นทุนมากกว่า?

fattyfat

View Postletmein, on 01 June 2013 - 06:37 AM, said:

เห็นเว๊บ review เขา บอกว่าถ้าเป็น BRONZO ทั้งหมด platina? รอยเขียวๆจะติดข้อมือมาตอนใส่อะครับ

อัันี้ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยมี. แต่แอบคิดว่าเป็นเรื่อง ต้นทุนมากกว่า?
อ่านเจอมาแบบนั้นเหมือนกันครับ ^^

ใจแมว

• VM
Helson Buccaneer กับรุ่น Guage สวยดีนะ แต่เรือนใหญ่จัง ผมคงใส่ไม่ได้แน่เลย ... อิ อิ รอดตัวไป ไม่เสียตังค์ :D

ส่วนรุ่น Spear diver ก็สวยดี ขนาดพอใส่ได้ แต่ไม่ใช่ bronze ;)

vootzilla

• VM
เอาเข้าจริงๆผมชอบหน้าตา PAM382 หรือ Ennebi Bronze ที่สุด แต่มันเกินเอื้อมไปเยอะ แหะแหะ

เรื่องหน้าตา ผมคิดว่าในเมื่อจะอยากได้วัสดุเรือนเป็น Bronze แล้วจะต้องให้พื้นที่วัสดุนี้เสนอหน้าบนข้อมือเรามากที่สุดเท่าที่มันจะทำได้โดยไม่ทำให้หน้าตาแปลกจะเกินไป หะหะ เลยชอบ 382/Ennebi Bronze กับ Olivier มาก เพราะ Bezel มันเป็นแบบเกลี้ยงๆและขนาดกำลังดูดี เวลามี patina แล้วมันงามมมมแบบลุยๆดีครับ

ส่วนเรื่องฝาหลัง SS ก็น่าจะเป็นตามที่ความเห็นเพื่อนๆด้านบนนะครับ จะได้ไม่เลอะข้อมือครับ

นาทีนี้เห็นมี Archimide ออก Bronze Pilot มาด้วยครับ ไม่แพงด้วย แต่หน้าตามันไม่เข้ากับคอนเซปผมเลยคงผ่านไป

ว่าแต่ Montres Militaire ไปหาลองได้ที่ไหนหรอครับ น่าสนใจแต่ใหญ่น่าดู อยากลองก่อนเผื่อโดน อิอิ

arahan

• VM
ได้ความรู้มากครับพี่หมอ

nott7

16-7-54

• VM
ดู แมนๆ ดีครับ ^_^

tito_25

View Postvootzilla, on 01 June 2013 - 02:13 PM, said:

เอาเข้าจริงๆผมชอบหน้าตา PAM382 หรือ Ennebi Bronze ที่สุด แต่มันเกินเอื้อมไปเยอะ แหะแหะ

เรื่องหน้าตา ผมคิดว่าในเมื่อจะอยากได้วัสดุเรือนเป็น Bronze แล้วจะต้องให้พื้นที่วัสดุนี้เสนอหน้าบนข้อมือเรามากที่สุดเท่าที่มันจะทำได้โดยไม่ทำให้หน้าตาแปลกจะเกินไป หะหะ เลยชอบ 382/Ennebi Bronze กับ Olivier มาก เพราะ Bezel มันเป็นแบบเกลี้ยงๆและขนาดกำลังดูดี เวลามี patina แล้วมันงามมมมแบบลุยๆดีครับ

ส่วนเรื่องฝาหลัง SS ก็น่าจะเป็นตามที่ความเห็นเพื่อนๆด้านบนนะครับ จะได้ไม่เลอะข้อมือครับ

นาทีนี้เห็นมี Archimide ออก Bronze Pilot มาด้วยครับ ไม่แพงด้วย แต่หน้าตามันไม่เข้ากับคอนเซปผมเลยคงผ่านไป

ว่าแต่ Montres Militaire ไปหาลองได้ที่ไหนหรอครับ น่าสนใจแต่ใหญ่น่าดู อยากลองก่อนเผื่อโดน อิอิ

Montres Militaire เจ้าเดียวกับตัวแทน Dievas ,Zuriner ที่ CDC ครับ
ถ้าสอยสงสัยได้ปิดงบทั้งปี T.T

vootzilla

• VM
ขอบคุณครับ ลองค้นๆราคาดู แรงจริงๆครับ แต่ถ้าได้ลองคงตัดสินใจได้ว่ามันใหญ่ไปมั๊ย จะได้ตัดใจ ไม่ค้างคา :D

michael

• VM
  • Interests:Vintage watches
สวยดีนะครับ แอบติดใจอยู่บางmodel ^_^

watchmania

• VM
  • Interests:Omega, IWC, JLC, Zenith, AP, Breguet, A. Lange
ขอบคุณกระทู้นี้มากๆครับ ได้ความรู้เพียบ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users