Hello Guest

Mumbai March-April 2018 (1) - โพสต์นี้เน้นของกินเป็นหลักครับ

• 11 Replies
  • 234 Views

หลังจากอยู่อินเดีย 7 ปี ย้ายจากอินเดียมาเมืองสิงห์ ได้ 2 ปี ก็มีโอกาสกลับไปเยือนอินเดียหลายครั้ง ช่วงเดือนมีนา-เมษา ปี 2561 ก็เป็นอีกครั้งที่ได้กลับไปยังเมืองที่เคยอยู่ ทั้งรักทั้งชังก็ว่าได้ แต่อินเดียมีเสน่ห์มีมนต์เสมอสำหรับผู้เปิดใจกว้าง

โพสต์นี้เน้นของกินเป็นหลักก่อนนะครับ

ฤาษี?? ใกล้ๆร้านขายชานมร้อนใส่เครื่องเทศ Masala Chai

ของกินเล่นเรียก Puri, Chaat ประกอบด้วยแป้งกรอบ ถั่วนานาชนิด เครื่องเทศสาระพัด มะเขือเทศ หอมแดง ผักชี มะม่วงดิบ ห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์หรือกระดาษนิตยสารเก่าๆ ขลังยิ่งนัก

นี่ก็อีกเจ้าหนึ่ง มีขายทุกซอกตรอกถนน

Pani Puri เป็นของกินเล่นยอดนิยม แป้งกรอบลูกกลมๆกลวงใน คนขายจะใช้นิ้วโป้งกดให้เป็นรูพร้อมใส่เครื่องพวกถั่วต้มเครื่องเทศ พร้อมน้ำใบสะระแหน่ น้ำมะขามเปียก อร่อยสดชื่น

อันนี่ก็อีกแบบ ราดด้วยโยเกิร์ต

นอกจากของกินเล่นกรุบกรอบถั่วๆ ก็ยังมีเครื่องดื่ม นอกจากชาอินเดียแล้วก็มีที่เรียก Chaas เป็นประมาณนมเปรี้ยวใส่เครื่องเทศ นิยมมากในหน้าร้อน สดชื่นดีแล ช่วยย่อยอาหารหนักๆด้วย

อาหารแขกรสจัดจ้าน หนักไปด้วยแป้ง และเครื่องเทศ คนที่นี่ก็มักจะกินหมากเพื่อช่วยย่อย ที่ผมลองนี่เป็นหมากหวาน ไม่ใส่พวกยาเส้น และหมากแดงหมากขาว เคี้ยวๆแล้วกลืนเลย ไม่มีน้ำหมากสีแดง แต่ถ้าเป็นหมากอีกแบบ จะมีน้ำหมากสีแดง เคี้ยวๆแล้วบ้วนปรี๊ดๆพื้นถนนหรือกำแพงตึกเป็นสีแดงไปหมด

อาหารยอดนิยมอีกอย่างคือ Shawarma เป็นแป้งห่อด้วยพวกเนื้อย่าง ส่วนใหญ่เป็นไก่ หรือแพะ เนื้อวัวหาไม่ได้เพราะห้าม อาหารนี้น่าจะได้รับอิทธิพลจากตะวันออกกลาง ตุรกี ตั้งแต่สมัยโบราณ คนไทยชอบเรียกเคบับ Kebab แต่จริงๆเคบับคือเนื้อย่าง แต่ถ้าเนื้อย่างห่อด้วยแป้งมันคือ Shawarma นั่นเอง 555+

อาหารทะเลที่นี่ขึ้นชื่อ โดยเฉพาะปู ส่วนตัวชอบปูนึ่งเนยกระเทียม กินกับแป้งนาน อร่อยเหลือเกิน

Shawarma

ร้านขาย Shawarma เจ้าดังของมุมไบ

Naan แป้งนานพร้อมแกงแพะ หอมแดง มะนาว ขาดไม่ได้

นึกว่าเครปฝรั่งเศส แต่นี่คืออาหารเช้าแบบอินเดียใต้ เรียก Dosa กินพร้อมแกง

น้ำอ้อยคั้นสดที่นี่ก็นิยมมากๆ คนอินเดียกินหวานสุดๆ

หน้าร้อน ผลไม้มีเยอะ การจัดผลไม้อลังมาก นึกว่าไหว้เจ้า

ตลาดสด สีสันจัดจ้าน

มะม่วงอินเดีย King of Fruits พันธุ์ Alphonso

อากาศร้อนๆไม่มีอะไรดับกระหายดับร้อนได้ดีเท่าไอติม นี่เป็นไอติมโบราณ เมืองไทยไม่รู้ยังมีแบบนี้มั้ย ที่นี่ทุกอย่างห่อด้วยหนังสือพิมพ์เก่า รวมทั้งไอติม

« Last Edit: November 04, 2018, 09:36:44 am by Tintin01 »

ไม่เคยกินปูกับแป้งนานเลยครับ อยากรู้จึงว่าน่งกระเทียมแล้วจะเป็นยังไง อ่านไปหิวไป!

ไม่เคยกินปูกับแป้งนานเลยครับ อยากรู้จึงว่าน่งกระเทียมแล้วจะเป็นยังไง อ่านไปหิวไป!

Butter Garlic Crab กระเทียมสับๆมาแบบเยอะปรุงมากับเนยราดบนปูนึ่ง จิ้มด้วยแป้งนาน โอ้ยยยย

Butter Garlic Crab กระเทียมสับๆมาแบบเยอะปรุงมากับเนยราดบนปูนึ่ง จิ้มด้วยแป้งนาน โอ้ยยยย

โอย ... จากินนนนน จากินนนนนนนน
« Last Edit: November 04, 2018, 10:10:36 am by ruckdee »

*

eam69

• *
  • 35
    • View Profile
อยากลองทาน puri puri มากครับพี่

นมัสเต ขอบคุณครับสำหรับรูปอาหารน่ากิน

ผมอยู่ตจว.หาอาหารอินเดียกินยาก ทำเองก็ไม่อร่อยเหมือนเค้า

จะไปอินเดียครั้งแรกจนป่านนี้ยังไม่ได้ไปเลยครับ
ยังหาคนไปด้วยไม่ได้
อยากไป โกชิ ธิรุวานันปุรัม เบงกาลูรุ เชนไน กันยากุมารี

อาหารน่าลองหลายอย่างครับ
ปล. พี่ใส่นากา 2 เรือนครับ นึกว่าผมเป็นคนเดียว  :D ;D ;)

*

Filet

• *
  • 17
เหมือนอยู่ร่วมเหตุการณ์ด้วยเลย
ขอบคุณที่พาเกินพาเที่ยวครับ :)

ลืมภาพกอดขวดรึเปล่าครับพี่ ;D

*

Filet

• *
  • 17

ภาพนี้ผมเห็นแต่รูทเบียร์ครับพี่ ;)

ภาพนี้ผมเห็นแต่รูทเบียร์ครับพี่ ;)
ผมดื่มมะนาวโซดานะครับ อิอิ  :P

นมัสเต ขอบคุณครับสำหรับรูปอาหารน่ากิน

ผมอยู่ตจว.หาอาหารอินเดียกินยาก ทำเองก็ไม่อร่อยเหมือนเค้า

จะไปอินเดียครั้งแรกจนป่านนี้ยังไม่ได้ไปเลยครับ
ยังหาคนไปด้วยไม่ได้
อยากไป โกชิ ธิรุวานันปุรัม เบงกาลูรุ เชนไน กันยากุมารี
ถ้ามีเพื่อนไปด้วยก็จะสนุกมากขึ้นครับ ถ้าหาคนไปด้วยไม่ได้ลองไปกับทัวร์สิครับ ทั้งหมดที่เขียนมาผมเคยไปที่เดียวคือ Kochi ทั้งหมดอยู่เขตอินเดียใต้ ซึ่งผมไปเที่ยวน้อยมาก แต่มีที่น่าไปเยอะมากครับ ยิ่งคนชอบถ่ายรูป อินเดียเป็นสวรรค์เลย ถ่ายแนวสตรีท แนวสถาปัตยกรรม ฯลฯ สวยไปหมด อินเดียถ่ายรูปขึ้นครับ เป็นอะไรที่แปลกมาก 

*

Filet

• *
  • 17

ผมดื่มมะนาวโซดานะครับ อิอิ  :P
เล่นเอาซะผมคอแห้งเลยนะครับ ;D