Hello Guest

เพราะเหตุใด Rolex Explorer II ถึงได้รับความนิยมน้อยกว่า Rolex Sport รุ่นอื่นๆครับ

• 14 Replies
  • 781 Views
*

tyong

• *
  • 14
    • View Profile
สังเกตุจากราคาที่ค่อนข้างนิ่ง ไม่เหมือนตัวอื่นๆ ทั้งๆที่ฟังชั่นการใช้งานก็ดี ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ

*

lucifer

• *
  • 5
  • ลูกน้องพยัคฆ์เมฆา
ความนิยมในแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อส่วนใหญ่ไม่ได้ดูมาจากฟังค์ชั่นหรือเนื้องานเป็นหลักครับ ถ้าหน้าตาโดนใจรุ่นธรรมดาๆก็ราคาไปไกลได้ครับimho

หน้าตาด้วยหนะครับ อย่างเข็มเขียวกับแบทแมน ทุนมาน่าจะเท่าๆกันขายต่างกันเกือบแสนครับ  :P

*

tyong

• *
  • 14
ผมคิดเหมือนกันครับว่า คงเป็นเรื่องหน้าตาของนาฬิกาน่าจะเป็นสาเหตุหลักที่ไม่ค่อยตรงใจผู้บริโภคสักเท่าไหร่ จำได้ว่าสักปีที่แล้ว เข้าร้าน Rolex จะต้องเจอเรือนนี้วางโชว์อยู่ แต่เดี๋ยวนี้เริ่มจะหายากขึ้นเหมือนกัน

โดยส่วนตัวมองว่า ถ้าต้องเลือกนาฬิกาในระดับราคาที่ใกล้เคียงกัน (list price) และมี function การใช้งานที่คล้ายคลึงกัน ระหว่าง ex ii กับ gmt master ii steel ผมว่า gmt master ดูมีอรรถประโยชน์มากกว่า และใส่ได้หลายโอกาสกว่าครับ ^^

*

Kokla

• *
  • 24
ผมว่ามันใส่แล้วดูเทอะทะโดยส่วนตัวนะคับ

*

OMAHA

• *
  • 12
เป็นคำถามที่เหมือนง่ายแต่ตอบยากนะครับ
จะว่า X2  ไม่คลาสสิค ก็ไม่ใช่ 
จะว่า x2 ไม่เป็นตำนานหรือก็เปล่า
จะว่าด้วยขนาด มันก็อยู่กลางๆของสปอร์ตยอดนิยมคือ42
โดยส่วนตัวผมคิดว่า รูปทรงโดยรวมอาจจะไม่ถูกตา
หรือไม่ก็ขอบที่มันดูเรียบไป
ทั้งที่เขาทำเข็มส้มให้มันสะดุดตาแล้วนะ
โดยรวมผมว่าจริงๆแล้วมันก็ดีนะ ดูน่าใช้กว่า x1เป็นไหนๆ

*

Olae

• *
  • 22
คิดว่าน่าจะเป็นที่ขนาด แต่จริงๆผมชอบมากครับ ยิ่งตัวหนาดำทำเข็มส้มครึ่งเข็มดูเผินๆเหมือนเข็มลอยได้ เคยเห็นมอสปฏิภาณก็ใส่

ผมว่ามันออกแบบไม่ลงตัวเท่าไหร่ครับ ทั้งสัดส่วนและรายละเอียดที่ใส่ลงไปในตัวเรือนและหน้าปัด  ;)

ส่วนตัวผมว่า ExII น่าจะติดที่ขอบ Bezel อย่างเดียวเลยครับ ที่มันทำให้ดูจืดไปหน่อย. ที่เหลืออย่างอื่นรวมทั้งสายก็มิได้ต่างจากรุ่นอื่นอย่างมีนัยนะ แถมฟังค์ชั่นเยอะกว่าsub อีก ผมว่ายุคปี90's คนก็ใช้เยอะนะครับ แต่กระแสสิบกว่าปีมานี้ตลาดเน้นแนว sport เยอะแล้วตัวอื่นมันอาจดูsport กว่า. ที่สำคัญสมัยนี้คนมักซื้อนาฬิกาเพื่อการลงทุนรุ่นไหนอยู่ในกระแสไปรุ่นนั้น. จริงๆผมว่าตัวเข็มแดงผู้หญิงใส่ก็สวยนะครับมันดูsoft กว่าใส่พวกsub. ผมแอบมีเข็นแดงอยู่3เรือน 555
« Last Edit: November 20, 2018, 05:55:27 am by 24Hours »

*

Mol

• *
  • 9
ผมว่าหน้าตาเขาดูซีดๆ ไปหน่อย เข็มสีแดงสวยกว่า แต่จริงๆ นะครับขึ้นกับกระแส วันนี้ไม่นิยม วันหน้าไม่แน่

ส่วนตัวคิดว่า Design มันจืดไปนิดครับ ไม่สุดซักทาง จะไปทาง Sport ก็ไม่สุด จะไป Classic ก็ไม่ถึงครับ

ถ้าเข็มแดงผมว่ามันลงตัวมากเพียงแต่ GMT คล้าย Sub ทำให้ดูเหมือนจะมีอะไรมากกว่า

ส่วนเข็มส้มมันไม่ค่อยสวย เป็นรุ่นหนึ่งที่ขยายขนาดแล้วไม่ค่อยลงตัว เหมือนกับ DDII กับ DJII ที่ทำออกมาไม่นานก็ต้องหยุด

ผมว่าตอนนี้อย่าเพิ่งนิยมมากเลยครับ เพราะผมดันเริ่มชอบตัวนี้ คือที่ตอบแบบนี้ก็ว่าเพราะผมไม่ซื้อตามกระแสครับ ผมจะซื้อเรือนที่ชอบ แล้วก็ไม่เคยคิดจะขายต่อ ส่วนตัวผมสำหรับRLผมกลับชอบ EX2 แต่เดี๋ยวขอเก็บเงินสักพัก ถ้าเกิดคนเริ่มนิยมขึ้นมามากๆมีหวังราคาจะกระโดดหนีไปอีก ทีนี้ผมก็คงจะอด หรือไม่ก็ต้องไปมองหาตัวอื่นแทน

ผมว่าก็สวยดีนะครับ จับสลับสายใส่ไปมาได้อีกอารมณ์ดีครับ อิอิ