Hello Guest

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการซื้อนาฬิกาแบบพ่วงครับ

• 29 Replies
  • 2346 Views
*

MrBuai

• 185
    • View Profile
ถือเป็นการทดสอบจิตใจครับ  ;D

*

muizard

• *
  • 48
  • Watch Horny
ผมมองว่ามันคือ การสมยอม ครับ ทั้งพรีเมี่ยมทั้งพ่วง การปรบมือข้างเดียวไม่มีดังครับ

ในกรณีคนไม่มีคอนเนคชั่นอยากได้นากาเรือนนั้นจิง ๆ แบบว่าเรือนในฝัน สุดท้ายก็ต้องยอมครับ เดินดุ่ม ๆ ไปราคาป้ายไม่มีทางได้แน่นอนครับ 
คนไม่อยากได้จิง ๆ ไม่มีทางเข้าใจครับ

หลายอย่างที่เป็นอยู่นี้ ต้องมองไปที่ประวัติศาสตร์ครับ (ทั้งหมดนี่คือความเข้าใจผม อาจไม่ถูก 100%)

-แต่เดิมคนซื้อนาฬิกาใส่ สวย ถูกใจ จบ ต่อมาแฟชั่นเริ่มเปลี่ยน นาฬิกาเลยใหญ่ขึ้น สปอร์ตเลยเริ่มดัง
-ต่อมาคนพบว่าสปอร์ตนอกจากเท่แล้ว ยังมีไม่มากอีกด้วย ราคาเลยเริ่มมี
-ต่อมาพอนาฬิกาเริ่มมีราคา คงราคาได้ จนมีกำไร แนวคิดลงทุนนาฬิกาจึงเกิด และแน่นอนว่าลงไปที่นาฬิกาสปอร์ตแบรนด์แข็งอย่าง Rolex  ยี่ห้ออื่นก็ใช่ว่าจะไม่ได้รับอานิสงส์ ต่างคนต่างต้องมีไลน์สปอร์ตอยู่ในมือ ส่วน Patek ราคาขยับมาเรื่อยๆ แบบเงียบๆ ในหมู่สังคมคนรวยที่ผมไม่ได้อยู่ เพราะนอกจากคำว่าแบรนด์อันดับ 1 แล้ว ยัง rare อีกด้วย
-ต่อมาแนวคิดสปอร์ตก็ apply กับ Patek แถมผนวกคำว่าแบรนด์อันดับ 1 และ Genta เลยยิ่งเลยเถิด
-ในยุคปัจจุบันกระแสความแรง RL Sport และ PP Sport แรงจนคนไม่เล่นไม่เข้าใจ

คำว่า “แรง” ก่อให้เกิด “อารมณ์อยาก” แน่นอนว่าคนมีอารมณ์อยากก็ต้อง “ยอม” มากที่สุด นั่นคือคนซื้อ คนผลิตอำนาจมากสุดในเกมนี้เพราะกำหนดยอดผลิต กำหนดได้ว่าจะส่งให้ AD ไหน แม้กระทั่งปลด AD ก็ได้ แต่คนผลิตจะตั้งราคาสูงน่าเกลียดเทียบราคา grey ไม่ได้เพราะเสียภาพพจน์ (แม้จะมีบางแบรนด์แอบขยับบางรุ่นก็ตาม)

ถ้าไม่พ่วงหรือพรีเมี่ยม การขายจะออกมาในรูปแบบไหนหรอครับที่ Brand หรือ AD จะไม่ต้องมานั่งเสียดายทุกเรือนที่ขายไปครับ

อยากได้นะครับ แต่จ่ายไม่ลง เพราะผมเป็นคนที่ซื้อนาฬิกาจากเนื้องาน

เมื่อลองเทียบเนื้องานกับราคามันเป็นค่าความนิยมหลายแสนบาทเลย

ราคาที่ ad ตั้งมามันก็สมเหตุสมผลอยู่แล้ว บวกเพิ่มไปแพงกว่าหรือเท่ากับนาฬิกาอีกระดับผมจ่ายไม่ไหว

ขนาดไม่มีพรีหรือพ่วงถ้าราคาที่ตั้งมาสูงกว่าที่ใจเราคิดยังต้องปล่อยผ่านเลยครับ ถึงมีกระสุนก็อาจจะสอยตัวอื่นที่เราประเมินแล้วว่าได้อะไรมากกว่า

*

Filet

• *
  • 18
ถ้าเรามองแต่ฝั่งตัวเอง พูดยากครับ บางทีอาจไม่เห็นภาพครับ
บางครั้งมันก็ดูไม่แฟร์...ต้องลองเป็นเถ้าแก่ขายนาฬิกาเองดู

*

Hnong

• *
  • 17
ในมุมกฎหมาย จริงๆ แล้วการขายพ่วงบางครั้ง อาจถือว่าผิดกฎหมายและมีโทษตาม พรบ. การแข่งขันทางการค้าฯ ครับ  เพราะในมุมหนึ่งมันเป็นการสร้างความไม่เป็นธรรมให้กับคู่แข่งการการค้ารายอื่น (อาทิ ทำให้ลูกค้าเสียโอกาสเอาเงินมาซื้อนากาของคู่แข่ง) เรื่องนี้ไม่เคยมีคนยกขึ้นมาถึงแม้จะทำกันอย่างโจ๋งครึ่มมานาน ส่วนหนึ่งคงเพราะ กฎหมายและคณะกรรมการการแข่งขันทางการค้าบ้านเราที่ผ่านมาเรียกได้ว่าอยู่ในระดับพิกลพิการ 

น่าสนใจที่ตอนนี้มี กม. ใหม่ออกมาปี 60 และเพิ่งตั้ง คกก. นี้เสร็จเดือนสองเดือนนี้เอง แต่ไม่รู้จะยังพังเหมือนเดิมรึเปล่า

เคสนี้จริงๆ ก็น่าลองอยู่นะครับ แต่ต้องเริ่มจากมีคนร้อง และมีเงื่อนไขต้องพิสูจน์พอสมควร(และไม่ง่าย ผมถึงขีดเส้นใต้ว่า "บางครั้ง")

การที่ Rolex PP AP ตัวฮิตขายกันเกินราคามันกลายเป็นอุปทานหมู่ทั่วโลกไปแล้ว ปท.ไทยไม่ใช่ตลาดใหญ่จะห้ามได้หรือไม่ก็ทานกระแสตลาดทั้งโลกไม่อยู่แน่

*

Filet

• *
  • 18
ผมมองว่ามันคือ การสมยอม ครับ ทั้งพรีเมี่ยมทั้งพ่วง การปรบมือข้างเดียวไม่มีดังครับ

ในกรณีคนไม่มีคอนเนคชั่นอยากได้นากาเรือนนั้นจิง ๆ แบบว่าเรือนในฝัน สุดท้ายก็ต้องยอมครับ เดินดุ่ม ๆ ไปราคาป้ายไม่มีทางได้แน่นอนครับ 
คนไม่อยากได้จิง ๆ ไม่มีทางเข้าใจครับ
ตามเสี่ยรัชดาครับ...อ่านแล้วตาสว่าง...มีกำลังใจตีพ่วงทำยอดหาจ่ายค่าพรีเมี่ยมเลยครับ

*

OMAHA

• **
  • 60
ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจเอายี่ห้อ Rolex ดีกว่า
ราคาพรีเมี่ยม นี่ไม่ใช่ว่าจะขายให้ใครทั่วไปนะ
เพราะทางบริษัทแม่ Rolex  ไม่มีนโยบายให้ ad ทั่วโลกขายในราคา Over Price List  ถ้าจับได้มีโทษ

แต่ก็อย่างว่า คนอยากได้ก็ยินยอม แต่ลูกค้าที่จะได้รับการเสนอขายในราคา Premium  ก่อนใครเพื่อนคือเป็นลูกค้าเก่า หรือ เป็นลูกค้า vip มาก่อน เขาถึงจะกล้าเสนอให้

แต่ราคาที่ลูกค้าซื้อได้ เป็นราคา + Premium  แล้วแต่ Adนั้นจะให้  แต่ส่วนในใบเสร็จ ที่ออกมานั้นจะเป็นราคาตาม List Price เท่านั้น เพราะทาง Ad เองก็กลัวว่าทางลูกค้า จะมาโพสต์ในโลกโซเชียลซึ่งอันนี้จะเป็นหลักฐานให้ทาง Rolex แม่มาลงโทษ ad นั้นได้

ส่วนเรื่องตัวพ่วง อันนี้ เขาก็จะกำหนดมาว่าให้ซื้อ ตัวนั้นตัวนี้โดยรวมแล้วเป็นยอด เท่าไหร่ก็ว่ากันไป ซึ่งราคา ทุกตัวนั้นจะเป็นราคาพาร์ และ สำคัญคือไม่มีส่วนลดใดๆทั้งสิ้น จากราคา List  แต่อาจจะมีของแถมหรือ Voucher ตามบัตรเครดิต ที่เราได้จ่ายไปแค่เท่านั้น

ถ้าเจ้าของ Ad  เป็นคนชอบดื่มไวน์ ก็อาจจะแถมไวน์มาเพิ่มให้หรืออาจจะมี พวงกุญแจจาก Ferrari หรือเสื้อยืดเฟอร์รารี่ที่เจ้าของ adชอบมาให้ ก็ว่ากันไป ประมาณนี้ครับ

ผมยังนึกว่าตัวที่เค้าให้ลูกค้าซื้อพ่วงจะมีส่วนลดตามมาตรฐานของรุ่นไม่ฮิต

*

muizard

• *
  • 48

ตามเสี่ยรัชดาครับ...อ่านแล้วตาสว่าง...มีกำลังใจตีพ่วงทำยอดหาจ่ายค่าพรีเมี่ยมเลยครับ

ลุยเลยมั๊ยเสี่ยนำ้ท่อม

*

muizard

• *
  • 48
ผมยังนึกว่าตัวที่เค้าให้ลูกค้าซื้อพ่วงจะมีส่วนลดตามมาตรฐานของรุ่นไม่ฮิต

นี่คือความจริงที่โหดร้ายอีกอันคับ ซื้อราคาเต็ม ๆ มันเจ็บจี๊ด ๆ

*

muizard

• *
  • 48
หรืออาจจะมี พวงกุญแจจาก Ferrari หรือเสื้อยืดเฟอร์รารี่ที่เจ้าของ adชอบมาให้ ก็ว่ากันไป ประมาณนี้ครับ

รุเลย AD ไหน 555555

เท่าที่เคยซื้อแค่ 2 ประเทศคือ อินเดีย และสิงคโปร์ ลักษณะเหมือนหรือคล้ายไทยครับ ไม่พ่วง ก็จ่ายพรีเมียม หรือทั้งสอง ไม่งั้น AD ก็อยู่ไม่ได้เพราะคนจ้องจะซื้อตัวยอดนิยม แล้วตัวอื่นหละ ค้างที่ตู้เป็นต้นทุน AD เพราะ AD ก็โดนบังคับซื้อจากผู้ผลิตอีกทีครับ