Hello Guest

นักสะสมไม่ใช่นักเก็งกำไรแล้วจะยอมพรียอมพ่วงไหม

• 40 Replies
  • 2415 Views
*

muizard

• *
  • 48
  • Watch Horny
    • View Profile
ผมขอเรียกตัวเองว่า นักกึ่งสะสม ละกันครับ ด้วยสาเหตุที่ว่า นากาที่ผมมีและเคยมี มันมีตวามสะเปะสะปะ แต่ในนั้นมีความ ไม่สะเปะสะปะ ติดอยู่เสมอ  นั่นหมายถึงผมมักจะมีนากาเมนสตรีมติดกรุ พอให้มองเห็นอนาคตของกรุบ้าง หรือ เผื่ออนาคตยามที่เราต้องใช้เงินเกินความคาดหมายครับทำให้สามารถแปรสินทรัพย์ได้ โชคร้ายหรือโชคดีอีกอย่างของผมคือ นากาแบรนด์ที่ผมชอบ ๆ นั้นดั๊นเป็น แบรนด์เมนสตรีม ที่แมร่งขายแพงกว่าราคาป้าย ถามผมว่าผมยอมจ่ายมั๊ย ผมตอบเลยว่า ผมซื้อราคาพรีเมี่ยมมาล้วน ๆ ครับ ใครจะว่ายังไงก็แล้วแต่ครับ 

----- รอได้ เด๋วราคาก็ลง ------ ตอนนี้ผ่านมา 3 ปีแล้วจาก 6 กลางไป 7 กว่า ผมยังนึกไม่ออกว่ามันจะลงมาที่ลิสตอนไหน
----- มันเกินมูลค่าของมัน ------ คนเรานิยามมูลค่าไม่เหมือนกันครับ ผมโครตเชื่อแบบนั้น มูลค่าบางคนเป็นทอง ๆ มูลค่าบางคนเป็นเนื้องานแต่ตอนขายต้องกราบไหว้คนซื้อ มูลค่าบางคนคือเห็นราคาขึ้นแล้วดีใจ แต่มูลค่าของผม คือ ชอบครับ แพงไม่ว่าถ้ากูชอบและกูมีตัง กูซื้อหมด

มีอีกหลายเหตุผลของการสะสมครับ พูดออกทะเลไปเยอะต้องขออภัยคับ

ปล นากาไม่เมนสตรีมตอนซื้อดีใจ ตอนขายได้ดีใจยิ่งกว่า ผมก็ผ่านมาเยอะแล้วนะคับ ไม่ใช่แค่สายเมนสตรีม

อั๊ยยะ!!! มายไอด้อล ขอใช้สิทธิ์ VVIP เสี่ยมุ้ยลัดคิว ซื้อ RL sport แบบไม่ต้องพ่วงและไม่บวกพรีเมียมได้ป่าว อิอิ ;D ;D

เสี่ยฝากบอกว่าเสี่ยเองก็โดนพรีเมี่ยมแทบกะอักคับ  แต่เขย RL อย่างเสี่ย ไม่สะเทือนแน่นอน

โดนเอง เจ็บเอง ไม่ใช้สแตนอิน พิมพ์ไปนำ้ตาตกไป แต่ทนได้ครับ ซื้อที่ชอบ ได้ใส่ของที่ชอบ แต่ตอนนี้คันอีกแล้ววววววว

นาฬิกาที่ผมชอบจริงๆๆ และเล่นไหว ร้านและพ่อค้าแทบจะอ้อนวอนให้ช่วยรับไปหน่อย เดี๋ยวจะติดมือเค้า🤣🤣🤣🤣 ออกศูนย์ลดต่ำกว่า30% ไม่ต้องคุยกัน😊😊😊

คนนี้ขี้สงสารร้านค้ามาก เห็นช่วยเค้าอยู่เรื่อย  :D

https://siamnaliga.com/index.php?topic=230.0

ผมเองก็เพิ่งตั้งกระทู้

ที่แสดงความลังเล ว่าจะยอมพรีเม่ียมดีหรือไม่

สุดท้ายทำท่าว่าจะเลือกตัวที่ไม่ต้องพรีเมี่ยมครับ

สำหรับผมถ้าไม่มากเกินไปและจ่ายไหว ยอมครับถ้าอยากได้จริงๆ

*

tyong

• *
  • 22
ผมดูเรือนที่ชอบเป็นหลักครับ ถ้าชอบแล้วราคาบวกพรีเมี่ยมไม่เยอะก็จะซื้อเข้ามา แต่ที่ชอบแล้วพรีเมี่ยมเยอะมากๆเช่น Pepsi Jubilee ก็ขอชมอยู่ห่างๆจะดีกว่าครับ

*

Pui

• *
  • 15
  • Nothing is permanent
ด้วยรายได้ในปัจจุบันของผม ผมไม่สามารถซื้อนาฬิกาที่ชอบที่บวก Premium สูงๆหรือพ่วงได้ครับ เลยไม่ได้ซื้อนาฬิกามานานมากละ แต่ก็ยังหยอดกระปุกเพื่อสะสมไว้ซื้อนาฬิกาที่ชอบอยู่นะครับเผื่อ Premium หรือการพ่วงจะหมดไป
Nothing is permanent

*

Ton91

• *
  • 20
ถ้า Premium สัก 10% ก็พอรับได้ครับ แต่สำหรับสถานการณ์ปัจจุบัน สู้ไม่ไหวครับ

*

Ched

• *
  • 24
ประเด็นนี้คุยกันเหมือนไก่ กับ ไข่ กลายๆ มั๊ยครับ ฮ่าๆๆ

ของที่คนยอมซื้อแพง มันก็มีอยู่แค่ไม่กี่เหตุผลนะ หนึ่งในนั้นคือ คาดการณ์แล้วว่า มันจะยิ่งแพง ถ้าไม่ซื้อก็จะต้องมาเจ็บใจกับคำพูดของ ...ว่า นี่ไง ผมบอกแล้วมันไม่ลงหรอก มีแต่ขึ้น

ของซื้อมาเก็บไว้ขาย ได้กำไร มีใครบ้างไม่ชอบ

นักสะสมสิ่งของหลายๆอย่าง ที่เห็นมาก็ล้วนแล้วแต่มีเรื่องราคาขึ้น มูลค่าเพิ่มมาเกี่ยวด้วยทั้งนั้นครับ ณ วันนี้ แบรนด์ที่เค้าครองใจคนด้านภาพลักษณ์ เค้ามองออก เค้าก็ต้องฉวยโอกาสไว้หล่ะครับ กำไรทุกฝ่าย ตราบใดที่กระแสยังดีอยู่ ไม่งั้นนาการุ่นเดียวกันจะเก็บกันที่ละ 3-4 เรือน ไว้ทำไม ถ้าไม่ใช่เก็งกำไร

เราไม่มีทางรู้ได้ครับว่า ที่เราเห็นคนซื้อๆกันบ้าเลือด เมื่อเทียบกับคนที่ไม่ซื้อ อันไหนมากน้อยกว่ากัน

ส่วนตัวผมคือ แค่คิดจะซื้อก็ไม่สบายใจ แล้วจะไปใช้เงินให้มันไม่สบายใจไปทำไม ถ้าจะเก็งกำไร ค้าขาย ก็อีกเรื่องครับ

*

tonoboon

• *
  • 6
  • Merely look for next gen

ผมยอมพ่วงนะครับ ถ้าหากว่าเรือนที่พ่วงโดนใจ ส่วนใหญ่จะ PP แต่ถ้า RL ไม่ค่อยชอบเลย จนทุกวันนี้ก้อไม่ได้ RL ใหม่ๆมาเลย

ตอนนี้อยู่ในจุดที่ไม่รู้ว่าตัวเองจะเป็นนักสะสมได้ไหม จะว่าเก็งกำไรก้อไม่เชิง
คือถ้านาฬิกาที่ซื้อมาราคาขึ้น รู้สึกดี แต่พบว่าพอขายไปซื้อใหม่ไม่ได้ ก็แอบเซ็ง
แต่ที่รู้แน่คือเวลาใส่นาฬิกากระแส ไม่ค่อยพอใจเท่ากับใส่นาฬิกาที่นอกกระแส ครับ
Rolex PP AP

ผมแนวจับฉ่ายครับ ใครว่าดีก็เอา แต่ข้อแม้คือใส่แล้วต้องสวย ชอบ ถ้านิยม ราคาขึ้นยังไง ใส่แล้วดูหน้าบึ้ง ผมก็ยอม

2-3ปีก่อน 15202 ผ่านมือ จวนจะเป็นเจ้าของหลายรอบ ถ้าเน้นกำไร ป่านนี้คงกำไรหลายเรือนแล้ว เพราะมีคนมาเสนอไม่ต่ำกว่า3-4เรือน แต่ใจมันไม่ชอบ รัก15400มากกว่า ขนาดมี15300ยังขายทิ้งถูกๆ เพราะใส่ไม่สวย หน้าบึ้งตลอด

แต่ก็มีครับ พิมพ์นิยม ไม่นิยม เลือดสาดหลายเรือน เช่น Offshore Hublot Cartier IWC แต่พวกนี้มันยิ้มให้ เลยเก็บ ไม่เน้นกำไร เน้นความรู้สึกล้วนๆ

26331ST ผมว่าเป็ฯโครโนที่สวยมากๆ ทั้งสี ตัวเรือน และการวางตำแหน่งบนหน้าปัด ลงตัวทุกอย่างครับ