Hello Guest

ศัพท์ใหม่ของนาฬิกาที่ไม่น่าฟัง

• 15 Replies
  • 1077 Views
*

OMAHA

• *
  • 12
    • View Profile
ไปเห็น ไปอ่านมาใน FB เมื่อประมาณซัก 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา
มันมีคำเปรียบเปรยเกิดขึ้น  ปลาซิว ปลาสร้อย กิ้งกือ ไส้เดือน แมวน้ำ ปลากระป๋อง มังกร ฯลฯ เกิดขึ้น

"เก็บทำไมปลาซิว ปลาสร้อย สู้เก็บมังกรดีกว่า ^&*)(+#%@!"
ผมเชื่อว่าหลายคนคงได้อ่านและได้เห็น

อ่านขำๆ มันก็ไม่ขำ
เพราะจากคำพูดเปรียบเปรย มัน คือ การเอาความรวยมาเกทับ หรืออยากจะบอกว่า _รวย

ที่เล่ามาเพราะ อยากให้ SNG ยังคงเป็นที่แรก และอาจจะเป็นที่สุดท้ายของโลกนาฬิกาในไทย
ที่อยู่ด้วยกัน เพราะ passion ในนาฬิกา ไม่ใช่เอาราคามาเป็นตัววัดว่าใครเป็นอะไร อยู่ระดับไหน ชั้นไหน และเกทับไป
ถูก แพง เก่า ใหม่ ยี่ห้อตำนาน-ธรรมดา ไม่ใช่ปัญหา คนรักในนาฬิกาต่างนำของรัก ของที่ตนชอบมาแบ่งปันกันรับชม มาแบ่งปันความรู้กัน

สมาชิก Senior ของที่นี้หลายท่าน มีนาฬิกามูลค่าสูงๆ เยอะมาก
การนำรูปมาแบ่งกันรับชม เป็นการเอื้อเฟื่อเผื่อแผ่ ไม่ใช่การมาเกทับ จะว่าอวดมันก็ ใช่!! เพราะ เขามีจริงๆ!!
แต่ใจความสำคัญ คือ คำพูดที่พูดนั้นต่างหากเป็นตัวบ่งบอกนิสัย หรือสันดาน ว่าคุณกำลังจะบอกว่า ต้องการสื่อสารว่า.......

เปลี่ยนคำพูดใหม่ หรือเปลี่ยนคำแนะนำใหม่ ที่ฟังแล้ว เป็นมิตรน่าจะดีกว่านะ

ปลาซิว ปลาสร้อย ของหลายคน นั้นล่ะ คือ มังกรของเขา
มังกรของบางคน อาจจะกลายเป็น แค่ลูกกิ้งกือ ของคนอีกคนก็เป็นได้

ส่วนตัวก็ไม่ชอบคำพูดประเภทนั้นเหมือนกันคับ และมีรู้สึกเหมือนท่านเจ้าของกระทู้เช่นกันคับ

บางทีคนที่ใช้คำพูดนั้น อาจจะไม่ได้มีเจตนา แต่คิดน้อยไปนิด เลยไม่ทันคิดถึงความหมายให้รอบคอบคับ

สมัยก่อนเราพูดว่าปลาซิว ปลาสร้อยอะไรกันบ่อยนะครับ ไปจนถึงปลาวาฬเลยถ้าจำได้

แต่ทุกอย่างไม่มีบริบทของการดูถูกหรือเหยียดแฝงครับ เป็นเรื่องที่น่าชื่นชม ซึ่งคงไม่มีอีกแล้ว

ทำใจสถานเดียวครับ

*

Olae

• *
  • 23
ไม่ได้เห็นเหตุการณ์ที่โพสกันใน fb เพราะออกมาพักใหญ่ๆแล้ว ตั้งแต่รู้ว่าจะปิดและกลับมาเล่นเป็นเวปเหมือนเดิม เพราะรู้สึกว่ามันเริ่มไม่ค่อยน่ารักใครคิดจะโพสต์อะไรก็โพสต์ ใครไม่พอใจก็ลบ ไม่เหมือนในเวป กระทู้"วันนี้ใส่อะไรกันคร้บ" น่ารักกว่าเยอะ แต่อ่านแล้วพอเข้าใจเลยครับ คิดว่าคงไม่ชอบเหมือนกัน คนแบบนี้มีทุกที่ทุกวงการครับ อยากแสดงว่าตัวเองอยู่เหนือคนอื่นตลอด ทำได้แค่ทำใจจริงๆครับ

*

OMAHA

• *
  • 12
สมัยก่อนเราพูดว่าปลาซิว ปลาสร้อยอะไรกันบ่อยนะครับ ไปจนถึงปลาวาฬเลยถ้าจำได้

แต่ทุกอย่างไม่มีบริบทของการดูถูกหรือเหยียดแฝงครับ เป็นเรื่องที่น่าชื่นชม ซึ่งคงไม่มีอีกแล้ว

ทำใจสถานเดียวครับ

จำได้ครับ ผมน่าจะเป็นสมาชิกยุคกลางๆ คือ ประมาณ 2008 ช่วงที่ต้องไปขอ ID ที่เขตมาเพื่อสมัคร SNG
ยืนยันตัวตนผ่านเวบ ฅนไทย อะไรประมาณนั้นครับ

คือ ทุกอย่างมันอยู่ที่คำพูด และเนื้อหาที่บรรยาย

บางเรือน บางท่าน ที่นำมาแบ่งปันกันชม ไม่ใช่ยี่ห้อตลาด PP AP RM
แต่หลายล้านมาก (ไม่บอกก็ไม่รู้) ยิ่งถ้าเป็นสมาชิกเพิ่งเริ่มสนใจในนาฬิกานี่ อาจจะคิดว่า เฮ้ย บ้าเปล่า!! เงินขนาดนี้ทำไมไม่ซื้อ PP AP RM

ไอ้ผมเองก็ตอบแทน "เขา" ไม่ได้ แต่เข้าใจว่า เขาอาจจะมีอยู่แล้ว แต่ไม่เอามาโชว์ เพราะมัน "ธรรมดา" ไปก็ได้
ราคาขายต่อไม่ได้มีความหมาย แต่ passion มันสำคัญกว่า..

ผมเองก็คิดเช่นเดียวกับ จขกท ครับ

แต่พยายามทำใจ และมองกลางๆ :-\

*

Ched

• *
  • 15
ผมมองในมุมที่ว่า ของแบบนี้ห้ามกันไม่ได้ครับ เพราะมันเรื่องนิสัย และทัศนคติของแต่ละคน

พื้นฐานมาไม่มีทางเหมือนกัน ไม่ว่าฐานะจะแค่ไหน การศึกษาจะแค่ไหน ความคลั่งไคล้ จะแค่ไหนก็ตาม

เมื่อก่อนก็ยอมรับว่าอ่านแล้ว อดคิดไม่ได้ อะไรต่ออะไร

แต่พอเวลาผ่าน ก็พบว่า เปลี่ยนอะไรก็แล้วแต่ที่ว่ายาก เปลี่ยนตัวเองยากสุด แต่ได้ผลดีที่สุด

มาถึงวันนี้ อ่านเจอก็อ่าน แล้วก็ผ่านตาไป หรือไปหาอะไรอย่างอื่นทำ ซักพักผมก็พบว่า มันก็ไม่มีผลอะไรกับชีวิตเราแม้แต่น้อยครับ

ผมนี้ปลาซิว ปลาสร้อย ฝูงเบ้อเร่อ  ;D  ... อย่างว่าละครับ อย่าไปคิดมาก ... สำหรับบางคน การมีนาฬิกาอาจจะไม่ได้ขึ้นกับ passion เราก็เดินทางเรา เขาก็เดินทางเขา  8)

*

simpleman

• *
  • 4
  • ยินดีที่จะได้รู้จักทุกคนครับ
เห็นด้วยครับ
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเหมือนกัน แต่ละคนความชอบไม่เหมือนกัน บางเรือนอาจไม่แพง แต่มีคุณค่าทางจิตใจ

ไปเห็น ไปอ่านมาใน FB เมื่อประมาณซัก 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา
มันมีคำเปรียบเปรยเกิดขึ้น  ปลาซิว ปลาสร้อย กิ้งกือ ไส้เดือน แมวน้ำ ปลากระป๋อง มังกร ฯลฯ เกิดขึ้น

"เก็บทำไมปลาซิว ปลาสร้อย สู้เก็บมังกรดีกว่า ^&*)(+#%@!"
ผมเชื่อว่าหลายคนคงได้อ่านและได้เห็น

อ่านขำๆ มันก็ไม่ขำ
เพราะจากคำพูดเปรียบเปรย มัน คือ การเอาความรวยมาเกทับ หรืออยากจะบอกว่า _รวย

ที่เล่ามาเพราะ อยากให้ SNG ยังคงเป็นที่แรก และอาจจะเป็นที่สุดท้ายของโลกนาฬิกาในไทย
ที่อยู่ด้วยกัน เพราะ passion ในนาฬิกา ไม่ใช่เอาราคามาเป็นตัววัดว่าใครเป็นอะไร อยู่ระดับไหน ชั้นไหน และเกทับไป
ถูก แพง เก่า ใหม่ ยี่ห้อตำนาน-ธรรมดา ไม่ใช่ปัญหา คนรักในนาฬิกาต่างนำของรัก ของที่ตนชอบมาแบ่งปันกันรับชม มาแบ่งปันความรู้กัน

สมาชิก Senior ของที่นี้หลายท่าน มีนาฬิกามูลค่าสูงๆ เยอะมาก
การนำรูปมาแบ่งกันรับชม เป็นการเอื้อเฟื่อเผื่อแผ่ ไม่ใช่การมาเกทับ จะว่าอวดมันก็ ใช่!! เพราะ เขามีจริงๆ!!
แต่ใจความสำคัญ คือ คำพูดที่พูดนั้นต่างหากเป็นตัวบ่งบอกนิสัย หรือสันดาน ว่าคุณกำลังจะบอกว่า ต้องการสื่อสารว่า.......

เปลี่ยนคำพูดใหม่ หรือเปลี่ยนคำแนะนำใหม่ ที่ฟังแล้ว เป็นมิตรน่าจะดีกว่านะ

ปลาซิว ปลาสร้อย ของหลายคน นั้นล่ะ คือ มังกรของเขา
มังกรของบางคน อาจจะกลายเป็น แค่ลูกกิ้งกือ ของคนอีกคนก็เป็นได้

ผมเองแหละครับที่เขียนบทความนั้นเอง...เจตนาไม่ได้คิดจะหยามใคร หรือ ดูถูกใคร ลองไว้ไปอ่านบริบทดีๆครับ ทุกอย่างที่เขียนคือบรรยายเกี่ยวกับตัวเองมาตลอดเวลา22ปีที่เริ่มสะสมนาฬิกามา คนที่รู้จักผมดี ผมคนนึงที่มาจากคนไม่มีอะไร และทุกวันนี้ก็พยายามช่วยคนที่โอกาสน้อย เปิดร้านอาหารให้คนมากินฟรีก็ทำ

ส่วนเรื่องที่เขียนก็บอกถึงตัวเองว่า ที่ผ่านมา ลองผิดถูก โดนเยอะ เจ็บมาเยอะ เล่นตั้งแต่ซิติเซ่น อัลบ้า สวอช กว่าจะมาถึงตัวแพงๆได้ใช้เวลาร่วมสิบปี ผ่านมาเยอะ พอมาหลายปีมานี่มีโอกาสก็อยากจะรวมไปตัวใหญ่ตามฝัน เหมือนคนเราไม่อยากจะย่ำอยู่กับที่ไงครับ เวปนี้ก็คือแรงบันดาลใจ ตอนผมเข้ามาใหม่ๆก็มีปลาซิว ปลาสร้อย แบบที่คุณรักดีบอก ในนี้ก็ใช้คำเปรียบเปรยแบบนี้ แต่มาสมัยนี้ แฟชั่นคำว่าแมวน้ำมา ผมก็ยกขึ้นมาเทียบ ไม่ได้เจตนาดูแคลนใคร

ส่วนมังกรผมก็คิดขึ้นมาเอง เพราะชอบดูหนังจีน ดูมันยิ่งใหญ่ ทุกคนมันก็มีฝันไม่ใช่เหรอครับ เหมือนสมัยก่อนผมซื้อ RM คนก็จะถามผมว่า ซื้อทำไม ไร้อนาคต แต่มันชอบ ยอมยุบกรุไปเอามาตัวเดียว แต่พอมีแล้วสามสี่ปี กลับคิดว่า มันใช่สิ่งที่ต้องการเหรอ ถ้าจะขึ้นถึงยอดตัวเองมันต้องไปสิ่งที่ต้องการ ไม่อยากแวะข้างทางแล้ว เท่านั้นเองครับ

ถ้าสิ่งที่ผมพิมพ์ในบทความนั้นไม่ถูกใจท่าน ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย  คนในนี้หลายคนรู้จักผมดีว่านิสัยอย่างไร ทำธุรกิจอะไร หลายท่านทราบว่า ผมไม่ใช่คนที่จะมาดูถูก ดูแคลนคนดังที่ท่านเข้าใจผิดคิด แต่ถ้าท่านคิดว่าเป็นเช่นนั้น และไม่เหมาะสม ผมคงหาโอกาสเขียนใหม่

สังคมแห่งนี้คือมิตรภาพ ผมก็ได้มิตรมาจากที่นี่เยอะมาก บางคนถึงร่วมทำธุรกิจกันเลยก็มี รักกันสนิทกัน วันนึงท่านกับผมอาจจะเป็นเพื่อนสนิทกันก็ได้ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

โก้

อย่าคิดมากครับ สมัยก่อนใน SNG ก็มีการใช้คำเหล่านี้เหมือนกันนะครับ เหมือนที่ สมช ท่านหนึ่งกล่าวไว้ตอนต้น ไม่ว่าจะปลาวาฬ ปลาทูน่า ปลาเข็ม มีกระทั่งออกทะเลล่าปลาวาฬ ฯลฯ มันเป็นเชิงเปรียบเทียบมากกว่านะครับในแง่ราคาของนาฬิกา สนุกๆครับ ผมเองก็ได้แต่ชื่นชมอภิมหากรุ ของแต่ละท่านครับ เป็นบุญตา

อย่าคิดมากครับ คนมีจะพูดอะไรก็ได้ครับ

อย่าคิดมากครับ คนมีจะพูดอะไรก็ได้ครับ

อาจจะจริงครับ คนมีพูดอะไรก็ได้ แต่ผมมองเป็นมุทิตา ยินดีในสิ่งที่เค้ามี และ เหมือนแรงบันดาลใจว่า ถ้าเค้ามีได้ เราไม่เกินความสามารถก็อาจจะมีแบบเค้าได้ ชอบดูกรุใหญ่ๆครับ มันเปิดหูเปิดตาดี กรุเล็กก็ชอบ เพราะตัวผมเองก็เริ่มจากกรุปลาซิว ปลาสร้อย แมวน้ำ ไก่ กา มาเป็นสิบๆครับ 😊

ชอบความคิดนี้ครับ ^ ^

ในความเห็นของผม คำว่าปลาซิวปลาสร้อยน่าจะจำกัดไว้ใช้เรียกเฉพาะนาฬิกาของตัวเองเท่านั้น
เช่นเปรียบเทียบว่านาฬิกาของตนเองเป็นแค่ปลาซิวปลาสร้อยเมื่อเทียบกับนาฬิกาของท่านนั้นท่านนี้ หรือเรือนนั้นเรือนนี้
ทั้งนี้รวมไปถึงคำอื่นๆ ที่มีความหมายเชิงดูแคลน เช่นของถูกๆ กระจอก กระป๋อง รากหญ้า ด้วยครับ