Hello Guest

ขอคำแนะนำเลือกเรือนแรกครับ

• 9 Replies
  • 1914 Views
*

sua

• *
  • 8
    • View Profile
มือใหม่ครับ อยากซื้อนาฬิกาดีๆเรือนแรก งบประมาณไม่เกินแสนห้า หลังจากซื้อเรือนนี้แล้วคงไม่ได้ซื้ออีกหลายปี พี่ๆมีแนะนำตัวไหนบ้างไหมครับ เดี๋ยวจะลองไปทาบดูตัวจริงตามที่แนะนำอีกทีครับ  :D

โจทย์กว้างไปหน่อยครับ เพราะไม่ทราบคุณเจ้าของกระทู้ อยากได้แนวไหน sport, dress
ชอบแบรนด์ไหนเป็นพิเศษ รับนาฬิกามือสองได้มั้ย

ส่วนตัวถ้างบประมาณนี้ ผมจะเลือกเป็นมือสอง เพราะมีตัวเลือกดีๆ เยอะ ในระดับราคานี้
1. Omega moonwatch
2. Breitling Navitimer
3. Panerai Luminor
4. Zenith ตระกูล El Primero
5. IWC Pilot / Portuguese
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ขอให้ได้นาฬิกาถูกใจครับ

*

Tony Wong

• *
  • 4
  • #ทีมทิ้งทวน
ตามพี่ nearmint เลยครับถ้าเป็นมือสอง แต่ถ้าอยากได้มือหนึ่งเพื่อปักหมุดในความทรงจำผมแนะนำเพิ่มอีกหน่อย Rolex Perpetual  36 หรือ 39 หรือมีเงินทอนเอา Tudor BB58 หรือ Pelagos แต่ถ้ามี Tudor แล้วยังไงก็จะต้องขยับไป Rl อยู่ดีครับ 😆
Never buy a watch others tell you should buy, live and sacrifice with your own real watches. 🛡🌹🛡

มีแนวที่ชอบอยู่ในใจไหมครับ ว่าเป็นแนว dress หรือ sport อะไรประมาณนี้อ่ะครับ หรือชอบแบรนด์ไหนเป็นพิเศษไหมครับ เผื่อจะได้เป็นข้อมูลให้หลายๆท่านได้แนะนำกันครับ จากงบประมาณที่ว่ามาก็มีหลายเรือน หลากหลายแบรนด์เลยครับ ส่วนผมตอนเลือกจริงๆ เรือนแรก เป็นแนว sport ครับ เป็น Seamaster แต่ก็ใช้มาตลอด 10 ปีที่ผ่านมา ใช้สลับกับ dress เรือนอื่นๆที่มีบ้างในบางครั้ง ช่วงหลังๆเริ่มรู้สึกว่าพอเห็น dress แนว classic สวยๆ หน้าตาประมาณหอดูดาวหรือ seamaster ในอดีต , GS แบบเรียบๆ กลับชอบแบบนี้ซะมากกว่าครับ 

ผมเพ่งจะจัดเรือนแรกมาเหมือนกันครับ แค่งบ 100K+-
ตอนแรกเล็ง Seamaster Pro 300 ไว้ สุดท้ายพอไปลองของจริงชอบ Planet Ocean มากกว่า เลยจัดตัว 42 mm มาครับ

นาฬิกาเรือนแรก งบประมาณ 150K ใส่เรือนเดียวทุกโอกาส ผมขออนุญาตแนะนำ
1. Used Rolex EX I 36 มิล
2. Used Omega Seamaster Aqua Terra
3. Used IWC Ingenieur 3239

ขออนุญาตนำเสนอ Tudor GMT อีกเรือนครับ

*

OMAHA

• **
  • 65
งบประมาณนี้ ผมว่าโอเมก้าซีมาสเตอร์ หรือ  Planet ocean  น่าสนครับ เป็นตัวเลือกที่ดีใส่ได้นาน สามารถเข้ากับชุดได้  ทั้งชุดลำลองหรือชุดสูทครับ

*

sua

• *
  • 8
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับ ส่วนตัวตอนนี้ยังไม่สนแนว Dress จัดอ่ะครับ ตอนนี้สนใจไปทาง Omega moonwatch กับ seamaster pro ตัวใหม่ครับ  Planet ocean ผมว่าค่อนข้างหนาไป  ส่วน Tudor ยังไม่เคยลองครับ

ผมเดาใจท่าน จขกท ว่ายังไม่ตกหลุมรักใครครับ

เชียร์ให้เก็บเงินไว้ก่อน แวะเวียน AD ทาบไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะตกหลุมรักครับ ถึงเวลานั้นงบอาจเพิ่มเป็น 2-3 แสนก็ได้ครับ