Hello Guest

คุณประทับใจนาฬิกาออกใหม่รุ่นใดที่สุดในปี 2018 ที่เพิ่งผ่านไป

• 22 Replies
  • 2603 Views
มีหลายคนถามผมว่า Siamnaliga เงียบเหงาจัง พอกลับมาเป็นเว็บแล้วคนหายไปไหนหมด จะเปิด Facebook ใหม่ไหม ฯลฯ ผมฟังแล้วก็ไม่รู้จะตอบยังไงครับ ถ้าถามความรู้สึกจริงๆ คือ เงียบก็ดีแล้ว เพราะเหนื่อยกับการดูแล Facebook ชั่วคราวมานานมาก มีแต่คนจ้องจะมาใช้เป็นพื้นที่หากิน ถ้าไม่ใช่เพราะสมาชิกบางท่านช่วยดึงบรรยากาศไว้คงไม่มีอะไรที่เป็นความรู้เลยด้วยซ้ำ

อ่ะ ... ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ตั้งกระทู้ชวนคุยก็ได้ ขอถามว่าคุณประทับใจนาฬิกาออกใหม่รุ่นใดที่สุดในปี 2018 ที่เพิ่งผ่านไปนี้ครับ และเพราะเหตุใด จะเป็นนาฬิกาที่คุณคิดซื้อเองหรือแค่ชื่นชมก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นเรือนที่ชอบขนาดจะซื้อ ขอแค่รู้สึกว่ามันมีอะไรน่าสนใจเป็นพิเศษก็พอครับ จะเป็นนาฬิกาที่ซับซ้อนเว่อร์ๆ ก็ได้หรือจะเป็นนาฬิกาแนวใช้งานในชีวิตประจำวันจริงก็ได้

ตัวผมขอเลือกพูดถึง Omega Seamaster Diver 300M ก็แล้วกันเพราะดูเป็นนาฬิกาที่มอบความทันสมัยทั้งในเชิงเทคนิคและรูปลักษณ์ในขณะที่ราคาไม่โหดร้ายจนเกินไป เอาเข้าจริงๆ แล้วผมได้ยินเสียงชมมากกว่าเสียงตินะครับสำหรับรุ่นนี้ ออกมาปุ๊บก็เห็นคนซื้อกันรวดเร็วเลยทีเดียว ผมเองชอบทุกรายละเอียด มีที่ขัดใจจุดเดียวคือรูปทรงของ helium escape valve ครับ ที่ไม่รู้ทำไมต้องทำให้มันลู่เข้าก็ไม่รู้ ผมว่าตันๆ แบบเม็ดมะยมปกติก็ดูบึกบึนดีอยู่แล้ว

Photo: www.omegawatches.com

ข้อมูลเพิ่มเติมที่ https://www.omegawatches.com/watches/seamaster/diver-300-m/gents-collection/product ครับ

ผมบอกของผมแล้ว รอฟังของเพื่อนสมาชิกนะครับ ดูซิว่าจะเงียบเบอร์ไหน เหอ เหอ

Vacheron Constantin Fiftysix Complete Calendar รุ่นแสตนเลสสตีลครับ เคยลองไปดูตัวจริงแล้วสวยมากเลยครับผม  ;D

*

lucifer

• *
  • 8
  • ลูกน้องพยัคฆ์เมฆา
    • View Profile
ผมชอบเหมือนเฮีย seapro ตัวใหม่คือดีจริง ขนาดก็ไม่ใหญ่เกินไป หลังเปลือย ใส่สายยางสบายมาก ของยี่ห้ออื่นจำไม่ค่อยได้ละ รู้แต่ส่วนใหญ่ผมชอบรุ่นเก่าๆมากกว่า55

3 ตัวเลยได้มั้ยครับ ;D

Zenith Defy Classic, skeletonized dial หน้าปัดชวนพิศวงดี

Hamilton American Classic Intra-Matic, smoked dial หน้าปัดได้อารมณ์ประมาณ H Moser แต่ราคาประมาณ 1 ใน 50 มั้งครับ
(ภาพจาก www.fratellowatches.com)

และสุดท้าย เป๊ปซี่ที่ตอนแรกเห็นแล้วรู้สึกขอบเซรามิกกับสายจูฯ ดูไม่เข้ากันเลย แต่ยิ่งดูไป ๆ ยิ่งชอบ รู้สึกเป็นความขัดแย้งที่เข้ากันครับ
(ภาพจาก www.rolex.com)

*

lekza

• *
  • 24
มีที่ขัดใจจุดเดียวคือรูปทรงของ helium escape valve ครับ ที่ไม่รู้ทำไมต้องทำให้มันลู่เข้าก็ไม่รู้ ผมว่าตันๆ แบบเม็ดมะยมปกติก็ดูบึกบึนดีอยู่แล้ว

ผมนี่เพิ่งทราบเลยว่าออกใหม่มา 555 ไม่ได้ตามข่าวเลย

แต่ตัว valve นี่มองผ่านๆ คล้ายทรงฝาปิดหลอดยาสีฟันนะ :P
no signature!!

*

Gop

• *
  • 2
ผมชอบ Tudor gmt Pepsi ครับ. ผมว่าออกแบบมาสวย ลงตัวเลยทีเดียว แถมออกมาในช่วงRolex ขาดตลาด มีหลายคนปันใจให้รุ่นน้องไปไม่น้อยครับ

มีที่ขัดใจจุดเดียวคือรูปทรงของ helium escape valve ครับ ที่ไม่รู้ทำไมต้องทำให้มันลู่เข้าก็ไม่รู้ ผมว่าตันๆ แบบเม็ดมะยมปกติก็ดูบึกบึนดีอยู่แล้ว

ผมนี่เพิ่งทราบเลยว่าออกใหม่มา 555 ไม่ได้ตามข่าวเลย

แต่ตัว valve นี่มองผ่านๆ คล้ายทรงฝาปิดหลอดยาสีฟันนะ :P
ถึงกับต้องเลื่อนขึ้นไปดู  ;D ;D

ผมรอว่าที่ภรรยาซื้อให้อยู่เลยครับ Omega Seamaster Diver 300M ชอบที่เป็นหลังเปลือยมากๆครับผม

ส่วนตัว ประทับใจ B&R RS18 เรือนนี้ เหมือนม้ามืดที่โผล่เข้ามาในใจได้ยังไงก็ไม่รู้ เห็นแล้วชอบเลย  เป็นแนวที่ไม่เคยอยู่ในความสนใจมาก่อนด้วยซ้ำ

*

Net

• *
  • 36
  • #ทีมสวพพ
ส่วนตัว ประทับใจ B&R RS18 เรือนนี้ เหมือนม้ามืดที่โผล่เข้ามาในใจได้ยังไงก็ไม่รู้ เห็นแล้วชอบเลย  เป็นแนวที่ไม่เคยอยู่ในความสนใจมาก่อนด้วยซ้ำ

ตอนนี้อยู่ในมือแล้วสินะครับ อิอิ

ตอนนี้อยู่ในมือแล้วสินะครับ อิอิ

*

Olae

• *
  • 34
สำหรับผม pam 779 ครับ ส่วนตัวชอบ panerai ทรง luminar ธรรมดามากที่สุด ยิ่งสีดำๆยิ่งชอบครับ แต่จะให้ไปตามเก็บรุ่นพี่ๆก็ราคาเกินเอื้อม (โดยเฉพาะ 360 รุ่นในดวงใจ) พอได้ยินข่าว panerai จะออกรุ่นเบสตัวเรือนสตีลเคลือบ DLC รุ่นใหม่ เลยค่อนข้างตื่นเต้น ยิ่งได้ยินว่าเป็นหน้าปัด California ยิ่งรู้สึกว่ามันจะออกมาเป็นยังไงนะ จนได้มาเห็นรูปจากในเวป

ก็ยิ่งชอบ จึงติดต่อไปที่ pendulum พารากอน ได้ความว่าต้องลงชื่อรอ เพราะมีคนสนใจค่อนข้างเยอะ ตอนแรกลงชื่อไปอย่างงั้นเพราะคิดว่าไม่น่าจะมาถึงมือเราแน่ (ส่วนตัวก็เป็นลูกค้าเก่าที่เคยซื้อแพมไป 3 เรือน กับ IWC 2 เรือน) จนผ่านมาเกือบสองเดือน พนักงานโทรมาแจ้งว่าถึงคิวแล้ว จึงรีบไปลองทันทีครับ

ด้วยความขี้เห่อ เลยขอถอดสายใส่กลับบ้านเลย เอาเรือนเก่าใส่กล่องกลับมาแทน

ตอนนี้เป็นนาฬิกาเรือนนึงที่รักมาก บางวันถึงขั้นใส่นอนเลยที่เดียว^^

Timex Marlin "Black Out" by Todd Synder, NY
A replica of its original from 60s (with modern black dial)
34 mm x 10 mm

PS: I like small watches krab :)

Img: ToddSynder.com

ไม่ได้ชอบอะไรเป็นพิเศษ แต่ดีใจและsurprise เล็กๆทึ่ได้ Daytona มาครับ