Hello Guest

อะไรเป็นปัจจัยให้ rolex , patek sport ราคาถึงขยับได้ถึงเพียงนี้ครับ

• 8 Replies
  • 2159 Views
คือไปๆมาๆกลายเป็นทุกยี่ห้อ drop ไปหมดเลย  ราคาทรงๆไม่ขึ้น แถมมีลง
มีแต่ rolex , patek , ap   sport  ราคาขึ้นเอาๆ ดูแล้วไม่รุ้จะหยุดเมื่อไหร่ แถมไม่มีทีท่าตลาดวายด้วยครับ

ผมเองในฐานะ ไม่ได้มีเงินเยอะอะไร พอจะเก็บ ยังรู้สึกเลยว่า ยี่ห้ออื่นนี่เก็บด้วยใจรักไม่มีอนาคตเลยด้วยซ้ำ
พอหันไปมองยี่ห้อตลาดก็ราคาเอื้อมไม่ถึงละ ถ้าคนเคยเล่นมาสักเกือบสิบปี จะรู้เลยว่าราคามันบ้าไปแล้ว

พี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ

ผมว่ายังมี omega ด้วยครับพวก สปีดลิมิเต็ด silver snoopy , alaska project แบบว่าอยากได้ แต่ต้องถอดใจครับ

*

PAM

• *
  • 35
    • View Profile
Demand > Supply ครับ

ทุกอย่างขึ้นต้องมีลงครับ แต่ไม่มีใครรู้ว่าเมื่อไหร่ ดูอย่าง PAM เป็นตัวอย่างครับ

ส่วนตัวเชื่อว่ารุ่นลูกผมเป็นผู้ใหญ่ (อีกประมาณ 15-20 ปี) นาฬิกากลไกอาจไม่ได้รับความนิยมมากเท่าปัจจุบันครับ อารมณ์ประมาณ VIntage/classic/art items ครับ คือคนเล่นน้อยลง ใช้ประโยชน์ได้น้องลง เพราะมีนวตกรรมใหม่ๆที่ดีกว่ามาก สังเกตเด็กรุ่นใหม่ๆไม่ค่อย สนใจของพวกนี้มากครับ

ส่วนตัวทุกวันนี้เลิกซื้อเพื่อเก็บลงทุนในระยะยาวครับ แต่ยังซื้อเพราะชอบและซื้อพวกที่ราคาไม่สูงมากครับ ส่วนตัวไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่อง Social Status อีกแล้วครับ

แต่ความหลงไหลในนาฬิกาไม่ว่าแพงหรือถูกยังอยู่ครบครับ แค่ความรู้สึกอยากครอบครองหายไป

*

KornMeedee

• *
  • 29
  • The Best Solution For All Factory
    • www.meedeesolution.com
ราคาไปอย่างรวดเร็วมาก ๆ ครับ ตามไม่ทันจริง ๆ
The Best Solution For All Factory

IMHO ซื้อเรือนที่พอซื้อไหว เก็บด้วยใจรักนั่นละ .. ไอ่ที่แพงเว่อ ก็ปล่อยมันแพงไป

ตัวที่ฮิตๆ ราคาแพงๆ ของไม่ได้หายากเลย มีเต็มตลาด
เพียงแต่เกือบทั้งหมด มันไปตกอยู่ในมือพ่อค้าคนกลาง ไม่ได้อยู่ใน AD

เป็นพ่อค้าขายของ ก็ต้องเอากำไรให้มากเท่าที่ทำได้ ทั่วโลกก็คงเป็นเหมือนกันหมด

ผู้บริโภค ที่เงินไม่ใช่ปัญหา ก็ยินดีจ่าย ถ้าอยากได้

AD ก็อยากใช้โอกาสตรงนี้เหมือนกัน ก็ Premiun กันไป พ่วงกันไป

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูก ขออภัยด้วยครับ
ผมซื้อแต่ตัวที่ชอบจริงๆ แต่ถ้ามันแพงมากๆ ผมตัดใจครับ

*

MrBuai

• 185
Demand > Supply ครับ

ส่วนตัวเชื่อว่ารุ่นลูกผมเป็นผู้ใหญ่ (อีกประมาณ 15-20 ปี) นาฬิกากลไกอาจไม่ได้รับความนิยมมากเท่าปัจจุบันครับ อารมณ์ประมาณ VIntage/classic/art items ครับ คือคนเล่นน้อยลง ใช้ประโยชน์ได้น้องลง เพราะมีนวตกรรมใหม่ๆที่ดีกว่ามาก สังเกตเด็กรุ่นใหม่ๆไม่ค่อย สนใจของพวกนี้มากครับ

เห็นด้วยครับ

Demand มากกว่า Supply ครับ

[size=78%]โดยเฉพาะพวก Social Media มันก็มีผลเยอะครับ RL Patek สปอร์ต มาทุกวัน แชร์กันโชว์กันมากๆเข้าก็ยิ่งเป็นกระแส[/size]
[/size][size=78%]ส่วนตัวผมว่าก็ตามกลไกตลาดครับ ตอนนี้ผมก็มองๆยี่ห้ออื่นๆ พวก Breitling IWC JLC ไม่ต้องพ่วง มีของเลย แถมใจรัก ก็แฮปปี้ดีนะครับ[/size]

ตามที่สมาชิกด้านบนกล่าวไว้เลยครับ ของในตลาดมีน้อยกว่าความต้องการซื้อ ที่สำคัญของที่มีขายส่วนหนึ่งก็ไปอยู่ในมือของ “นักค้ากำไร” มากกว่า “End user“ ที่ต้องการซื้อมาใช้เองจริงๆ และเมื่อ end user ยอมจ่ายในราคาที่นักค้ากำไรต้องการ ราคามันเลยยิ่งทะยานสูงขึ้นไปอีกครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ ^^