Hello Guest

Rolex - สอบถามเรื่องการนำนาฬิกาไปเช็คว่าเป็นของแท้หรือเปล่าหน่อยครับ

• 10 Replies
  • 793 Views
สวัสดีพี่ ๆ สยามนาฬิกาครับ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมเอ็ด พึ่งสมัครเข้ามาใหม่ครับ อดีตเมื่อประมาณ 10 ปีก่อนเคยเป็น Verified member หลังจากเว็บล่มไปก็ห่างหายจากเรื่องนาฬิกาไปเลยครับ เรือนที่ใส่อยู่ปัจุบันทั้งหมดก็ซื้อจากบอร์ดนี้ตั้งแต่สมัยนั้นเลยครับ จนมาวันนี้ด้วยวัยที่โตขึ้นอยากมีนาฬิกาดี ๆ ซักเรือนครับ  :) :)  ด้วยงบที่มีประมาณในใจตอนนี้คือ Rolex Sub Date/No-Date (Ceramic), SD (Film) ครับ

แต่ด้วยความที่ดูนาฬิกาไม่เป็นจริง ๆ ที่อ่าน ๆ เจอมีสถานที่ที่รับตรวจสอบและการันตีว่าเป็นนาฬิกาแท้ที่เห็นบ่อย ๆ ในประกาศคือ EPW ครับ แต่จำได้ว่าสมัยก่อนจะไปเช็คกันที่ S.A.B. ด้วย
อยากรบกวนปรึกษาดังนี้ครับ

1. S.A.B. ยังรับตรวจเช็คนาฬิกาแท้ไม่แท้อยู่ไหมครับ และทำไมไม่ค่อยเห็นคนไปใช้บริการกัน
2. ถ้าเป็น Rolex ที่ยังอยู่ในระยะประกัน แล้วเราเอาไปให้ S.A.B. หรือ EPW เปิดฝาหลังจะกระทบกับเรื่องการรับประกันไหมครับ

ปล.คิดถึงบอร์ดสยามนาฬิกามากครับ ID เดิมคือ "Ed5E+" ไม่ค่อยได้คุยบ่อยเลยไม่ค่อยเป็นที่รู้จัก กิจกรรมที่เคยไปร่วมกับบอร์ดก็เช่นงานปีใหม่ที่ ร.ร.ที่สีลมของพี่พีนัทครับ  ;D
้เสียดายที่ผมทำ contact ของพี่ ๆ หายไปหมดเลย ถ้าพี่ ๆ ท่านไหนยินดีให้คำปรึกษาเพิ่มเติม ทักมาส่วนตัวได้จะยินดีมากเลยครับ LineID: navined  ขอบคุณครับ  :D :D

สุดท้ายวันนี้พา MM300 มาทำงานด้วยกันครับ  :-* :-*

*

MrBuai

• 113
    • View Profile
ณ วันนี้น่าจะไม่มีแค่การรับตรวจแท้ปลอมละครับ แต่จะเป็นการเข้ารับบริการ service นาฬิกาไปเลย ถ้าเกิดเขาไม่รับทำก็สันนิษฐานได้ ว่านาฬิกาเรือนนั้นอาจจะมีปัญหาครับ

*

OMAHA

• *
  • 33
SAB ไม่รับตรวจแล้วนะครับ
แต่ที่ Time midas ใน paragon รับอยู่นะครับ 3000 บาทต่อเรือน (ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนแปลงรึยังนะ)

ขอบคุณครับ  ;)
รบกวนขอทราบอีกคำตอบว่าถ้านำไปตรวจที่ EPW หรือ Time midas จะมีผลต่อการรับประกันอย่างไรบ้างไหมนะครับ

รบกวนขอทราบอีกคำตอบว่าถ้านำไปตรวจที่ EPW หรือ Time midas จะมีผลต่อการรับประกันอย่างไรบ้างไหมนะครับ
เงื่อนไขการรับประกันของแบรนด์ส่วนมากจะระบุว่าหากเปิดฝาหลังที่อื่นที่ไม่ใช่ตัวแทนแต่งตั้งจะทำให้ประกันสิ้นสุดลงครับ แต่เขาจะพิสูจน์อย่างไรว่ามีการเปิดมานั้นก็สุดแล้วแต่นะครับ

ผมเปิดดูในเว็บไซท์ Rolex ก็มีบอกว่า "Any work carried out by third parties will render the guarantee null and void."

ดังนั้นเฉพาะในกรณี Time Midas ถ้านอกจากเขาเป็น official retailer แล้วยังเป็น official service center ด้วยก็คงโอเคมั้งครับ

เงื่อนไขการรับประกันของแบรนด์ส่วนมากจะระบุว่าหากเปิดฝาหลังที่อื่นที่ไม่ใช่ตัวแทนแต่งตั้งจะทำให้ประกันสิ้นสุดลงครับ แต่เขาจะพิสูจน์อย่างไรว่ามีการเปิดมานั้นก็สุดแล้วแต่นะครับ

ผมเปิดดูในเว็บไซท์ Rolex ก็มีบอกว่า "Any work carried out by third parties will render the guarantee null and void."

ดังนั้นเฉพาะในกรณี Time Midas ถ้านอกจากเขาเป็น official retailer แล้วยังเป็น official service center ด้วยก็คงโอเคมั้งครับ

ขอบคุณคำตอบคุณรักดีด้วยนะครับ  ;) ;)

*

OMAHA

• *
  • 33

เพิ่งเข้ามาอ่าน
ที่ EPW ถ้าเขาดูภายนอกว่าแท้แล้ว มักไม่เปิดฝาดูเครื่องครับ
ส่วน TM ก็ตามที่คุณรักดีว่าครับ

ที่ EPW ถ้าเขาดูภายนอกว่าแท้แล้ว มักไม่เปิดฝาดูเครื่องครับ
ส่วน TM ก็ตามที่คุณรักดีว่าครับ

ขอบคุณครับผม จะบอกว่าเป็นตามที่ว่าเลยครับ EPW เค้าบอกว่าไม่ต้องเปิดฝาครับ โดย no date งับเข้าให้เรียบร้อยละครับ ช่วงตรุษจีนที่ผ่านมาครับ  ;D ;D

ขอบคุณครับผม จะบอกว่าเป็นตามที่ว่าเลยครับ EPW เค้าบอกว่าไม่ต้องเปิดฝาครับ โดย no date งับเข้าให้เรียบร้อยละครับ ช่วงตรุษจีนที่ผ่านมาครับ  ;D ;D
ขอบคุณมากครับ  :D :D :D