Hello Guest

มือใหม่เอี่ยมเลยครับอยากได้submariner

• 9 Replies
  • 1819 Views
*

pop

• *
  • 2
    • View Profile
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมเป็นมือใหม่เลยครับ ไม่มีนาฬิกามาก่อนอยากได้โรเล็กซ์ ซับมารีนเนอร์สเตนเลส จากAD ตอนนี้ถ้าเดินเข้าไปเขาจะมีของไหมครับและถ้ามีเขาจะขายให้ไหม..เพราะได้ยินมาว่าต้องเคยเป็นลูกค้าเก่ามาก่อน..ขอบคุณทุกท่านครับ

ยินดีต้อนรับครับ
Sub date black ถ้าซื้อผ่าน AD จริงๆไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าเก่าเสมอไปครับ บางร้านจะมี condition ซื้อพ่วงบ้างหรือสะสมยอดบ้าง โดยการซื้อรุ่น classic เช่น datejust, oyster perpetual และคิดว่าอาจไม่ต้องรอคิวนานมากครับ
แต่ถ้าไม่สะดวกซื้อพ่วงนั้น คงต้องซื้อผ่าน grey market แทนครับซึ่งราคาก็จะบวกจากลิสต์ไปอีก

ผมคิดแล้วก็เห็นใจท่านที่เพิ่งเริ่มชื่นชอบนาฬิกาโดยเฉพาะ rolex เพราะเดี๋ยวนี้ราคาถูกปั่นกันจนสูงกว่าลิสต์ไปหมด ย้อนกลับไปไม่เกิน 5ปี รุ่นฮอตทั้งหลายยังสามารถเดินเข้าร้านแล้วกลับออกมาขึ้นข้อได้ทันทีเลย หรือเต็มที่ก็รอคิวนิดหน่อยแต่ไม่ต้องซื้อพ่วง ส่วนตัวมองว่าทำให้ความภูมิใจในการถอยนาฬิกาหลักแสนเรือนแรกกับเงินที่เราออมมานานนั้นหมดเสน่ห์ไปเยอะเลย

ยังไงก็ขอให้คุณ จขกท Happy hunting ครับ

*

pop

• *
  • 2
ขอบคุณครับ คุณwetoey

*

KornMeedee

• *
  • 29
  • The Best Solution For All Factory
    • www.meedeesolution.com
ROLEX SPORT ปัจจุบันราคาพุ่งไปไกลมากครับและหลาย ๆ ช๊อปบ้านเราก็ไม่มีของหรือต้องพ่วงถึงได้ครับ
เสียดายมาก ๆ อยากย้อนอดีตไป 5 ปีก่อน มีของให้เลือกเยอะและราคาสมเหตุผลครับ
The Best Solution For All Factory

*

KSW

• **
  • 56
มือใหม่เลิกคิดถึง AD ได้เลย ถ้าเปน Sport อย่าได้ฝัน อย่าได้หวัง อย่าได้คิดจะฟลุ้ค

นู่น พ่อค้าเท่านั้นคับ ส่วนราคาอย่าไปเทียบอดีต เพราะคุณย้อนไปไม่ได้

อยากได้ต้องซื้อราคาปัจุบันเท่านั้นคับ ถ้ามัวแต่ไปเทียบอดีตแล้วบอกแพง ให้หันไปซื้อ Seiko Casio คับ

อย่างที่ท่านด้านบนตอบไว้ครับ
ตลาด Rolex บ้านเรา ถ้าจะเดินเข้า AD แล้วแค่ขอดูรุ่น Sport เขาจะบอกว่าไม่มีของ ไม่มีให้ดูครับ นี่แค่ขอชม ขอทาบนะครับ ยังหายากเลย ผมเคยเดินเล่นจากสยามสแควร์ ไปจนถึง CTW ก็มี AD อยู่ประมาณ 3 แห่งได้ครับ ทุกแห่งตอบด้วยคำพูดที่เป็นรูปแบบเดียวกันหมดเลยครับ
บ้านเราจะใช้หลักการซื้อพ่วง หรือทำนองว่าเป็นลูกค้าประจำของเขา สมมติ Sub date ก็จะต้องมียอดพ่วง 7 แสน ถ้าเป็น Day ceramic ก็มียอดพ่วง 1.6 ล้าน อย่างนี้เป็นต้นครับ
แต่ไม่ใช่ว่า ท่านซื้อนาฬิกาเรือนอื่น 7 แสน แล้วท่านจะจ่ายอีก 3 แสนกว่าๆ แล้วเดินถือ Sub date ออกจากร้านได้เลยนะครับ ท่านแค่ได้สิทธิ์ในการจองตามคิว เพื่อรอเรียกกลับมาจ่ายเงินค่า sub date อีกในวันหน้า ซึ่งก็ไม่สามารถบอกได้ว่า จะอีกนานแค่ไหนครับ
ฟังดูก็น่าตลกดีนะครับ กำเงินเป็นล้าน เพื่อซื้อนาฬิกาที่อยากได้ในราคา 3 แสนกว่าๆ

แต่ถ้าท่านเดินเลยไปอีกห้างหนึ่ง ที่มีร้านขายนาฬิกามากมายอยู่ แล้วมองเห็น sub date รุ่นนี้เลยหน้าตู้โชว์เขา ท่านจะต้องจ่ายในราคา 4 แสนกว่าๆ คือบวกเพิ่มจากราคา list price ไปอีกเป็นแสน แต่ท่านก็จะสามารถใส่ sub date ใหม่เอี่ยมเรือนนั้น กลับบ้านได้เลยครับ
ตลาด Rolex บ้านเราทุกวันนี้ ก็ประมาณนี้ครับ อนาคตก็คงมีเปลี่ยนแปลงไปบ้าง แล้วแต่ความนิยม ความปั่นราคา กันต่อไป แต่ก็ไม่น่าจะแตกต่างจากนี้มากนักนะครับ

*

OMAHA

• **
  • 60
AD อาจจะมีของ แต่ต้องซื้อพ่วง
ถ้าไม่พ่วงต้องดู Grey market

แต่ Sub เป็นตัวเริ่มเข้าสู่แวดวงนาฬิกาที่ดีและไม่ผิดหวังครับ

*

Kokla

• *
  • 27
ยากคับ ถ้า ad

*

sixx

• *
  • 16
เข้า AD มีได้ 3 อย่าง (พ่วงไหม, พรีเมี่ยมไหม, ลงชื่อไหม)

:-[ :-[ :-[

เมื่อเกือบหกปีที่แล้ว ผมซื้อ green hand  ข้างๆเป็น batman  ไม่เกิน สามแสน วางอยู่ ในshop  ยังสัมผัสบรรยากาศได้ดูหลายๆรุ่น แล้วเลือกซื้อที่ชอบได้  เดี๋ยวนี้เจอแต่ datejust ทั้งไทย ญี่ปุ่น ฮ่องกง  เดินเข้าร้านกวาดตามองแล้วออกเลยครับ ไม่มีอะไรให้ดู อย่างที่ข้างบนบอก ความรู้สึกการครอบครองนาฬิกาแสนแพงจาก shop ไม่มีแล้ว  ต้องมานั่งนัดเจอกันตามร้านกาแฟ  แล้วก็กลัวกันว่าจะมีอะไรผิดปกติ กับนาฬิกาหรือเปล่า พากันไปเสียตังตรวจ จ่ายเงิน รับของ กลับบ้าน  ไม่ฟินเลยครับ