Hello Guest

ช่วยเลือกระหว่าง 4 เรือนนี้หน่อยครับ

• 22 Replies
  • 2654 Views

กำลังสนใจนาฬิกางบประมาณ 100k ในตัวเลือก 4 เรือนนี้ท่านๆเลือกเรือนไหนกันครับ

1. IWC 3717

2. Zenith Red El Primero

3. Grand Seiko Spring Drive GMT

4. Tudor BlackBay GMT 2018

*

KSW

• **
  • 56
    • View Profile
100K พอหรอคับ มันจะมี ++ นะสิ

ส่วนตัวชอบ Z มากกว่า ไม่ชอบ Pilot desigh ส่วน GS ไม่เคยมอง Tudor เหมือนมาไม่สุด

*

Tanz

• *
  • 29

1.iwc 3717  ออกแบบได้เรียบง่ายธรรมดาแต่ก็เท่และดูดี  movement ธรรมดาสามัญ ค่าใช้จ่ายและการเซอร์วิสที่ง่ายและไม่ลำบากใจ
2.Zenith Red El Primero เรียบหรู ดูสง่า movement จัดว่าสุดยอดสำหรับเครี่องจับเวลา
3.Grand Seiko Spring Drive GMT สงบนิ่งอย่างเที่ยงตรง movement ที่แปลกพิศดารและล้ำหน้า
4. Tudor BlackBay GMT 2018 เรียบ ติดดิน ทนทานทุกสถานการณ์ movement ธรรมดาแต่คุณภาพถึงจุดสูงสุด

ถ้าผมเลือกใช้นาฬิกาแบบใช้งานติดตัวตลอดเวลาสมบุกสมบันไปกับผมด้วย ผมเลือก 4
แต่ถ้าผมจะใช้สำหรับออกงานสังคมสำคัญ ๆ ผมเลือก 2
และถ้าผมจะเลือกที่จะนั่งมองนาฬิกาอย่างภาคภูมิใจอยู่คนเดียว ผมเลือก 3
สุดท้าย ถ้าผมจะเลือกนาฬิกาใช้สำหรับใส่ไปทำงานทุกวันผมเลือก 1 ครับ.

ส่วนตัวชอบ Z มากกว่า ไม่ชอบ Pilot desigh ส่วน GS ไม่เคยมอง Tudor เหมือนมาไม่สุด

ทำไมไม่มอง GS เหรอครับ ดูงานก็ปราณีตดีนะครับ

*

KSW

• **
  • 56

ทำไมไม่มอง GS เหรอครับ ดูงานก็ปราณีตดีนะครับ

ไม่เถียงเรื่องงานปราณีตสวยงาม เที่ยงตรงเลยครับ แต่ไม่ชอบที่หน้าตามากกว่าคับ ไม่ใช่เพราะ Brand นะคับ
Seiko ผมชอบมาก คือพวก Vintage ไม่ว่าจะเปน มด หอยโข่ง  bellmatic หรือ อื่นๆ คับ เพราะพวกนั้นมันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ไม่เหมือนใคร

*

KornMeedee

• *
  • 29
  • The Best Solution For All Factory
    • www.meedeesolution.com
เลือก TUDOR GMT ครับ
ใช้งานได้หลากหลาย ราคาคุ้มค่า                                   
The Best Solution For All Factory

100K ได้ 4 ตัวเลือกนี้เลยหรอครับ เป็นมือสองรึเปล่าอะครับ หรือ +++ ไปเยอะหน่อย
ถ้าให้เลือกแบบไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ หรือการดูแลรักษา ชอบ Zenith ครับ
แต่ถ้าใช้สติ กับเหตุผลมากขึ้นหน่อย เลือก Tudor ครับ

ถ้าเป็นเรือนแรกและเรือนเดียวที่จะใส่ทุกวัน ผมเลือก 1 เนื่องจากได้แบรนด์ IWC, รุ่นคลาสสิค กลไกดูแลง่าย ใส่ทำงานออฟฟิศ ไม่ได้ลุยอะไรมากมาย
ถ้าต้องเดินทาง ตปท บ่อย ผมเลือก 4 สายเหล็กใส่ได้ทุกโอกาส ไม่ต้องกังวล

แต่ขออนุญาตแนะนำตัวเลือกที่ 5 ไว้ลองพิจารณาคือ Omega seamaster diver 300m 42mm ครับ ผมมองว่าคุ้มสุดในงบนี้แล้ว

*

Ton91

• *
  • 20
ชอบ IWC มากสุดครับ

*

OMAHA

• **
  • 63
Tudor น่าจะใส่สบายๆ ได้ทุกวันและทุกสถานการณ์นะ

ชอบ 1 ครับ

อารมย์ล้วนๆเลยครับ  แต่มันก็เก่าไปหน่อยเหมือนกัน 555

1. IWC 3717
- หน้าตาเป็นต้นแบบ Pilot Chronograph + Day-Date ตัวเรือนที่ค่อนข้างหนาข้อมือต้องใหญ่สักหน่อยถึงจะใส่สวยครับ

2. Zenith El Primero 36,000vph hi-beat
- กลไกเยี่ยม แต่ El Primero ยังไงก็ยังชอบ Tri-Colour มากกว่าครับ

3. GS Spring Drive GMT
- ไม่ชอบ GMT ที่บอก 24hrs ข้างในครับ ชอบแบบบอกบน bezel มากกว่าครับ ส่วนตัวไม่ได้อินกับ spring drive ครับ ยังชอบส่องเวลามันเดิน tick tick tick มากกว่าครับ

4. Tudor GMT
- ชอบหมดเลยครับ

ผมเลือก TUDOR GMT ครับ
แต่ถ้า Zenith เป็น Tri-Color ผมเลือก Zenith ครับ

ทุกเรือนมีจุดเด่นของตัวเอง ถ้าให้เลือกส่วนตัวเลือก 4 ครับเพราะอยากได้นาฬิกาที่ค่อนข้างอเนกประสงค์ เที่ยงตรงเชื่อถือได้ ลานเยอะๆ พรายน้ำชัดๆ

1 เป็นรุ่นและเครื่องคลาสสิก เซอร์วิสง่าย ฟังก์ชั่นเยอะสุดและผมก็ชอบ pilot ด้วย ติดแต่ตรงที่มีฟังก์ชั่นจับเวลาเลยดูค่อนข้างหนาบนข้อมือเล็กๆของผม ส่วนประเด็นยิบย่อยอื่นๆก็จะมีเรื่องลานน้อยและกันน้ำน้อยสุดในสี่ตัว
2 เครื่องดีมีประวัติที่สุดในนี้ มีฟังก์ชั่นจับเวลาแต่ไม่หนา ส่วนตัวที่ไม่เลือกเพราะว่าหน้าตาไม่ใช่สไตล์เฉยๆครับ เพิ่มเติมนิดนึงเป็นข้อมูล รู้สึก El primero จะ hack เข็มวินาทีไม่ได้
3 เที่ยงตรง ลานเยอะและงานขัดแต่งดีสุดในนี้ละ ตามคุณ Tanz บอกเลยถ้าจะซื้อนาฬิกามองนั่งดูอย่างภาคภูมิใจในความเนี๊ยบตัวนี้ตอบโจทย์สุดละ  แต่ถ้าติดเรื่องหน้าตาหรือแบรนด์ก็อาจจะไม่ใช่ตัวที่ใช่ครับ (ผมติดเรื่องหน้าตาครับ)
4 ตามย่อหน้าแรกเลยครับ ยิ่งถ้ามองแล้วไม่รู้สึกแย่กับการที่มันเป็น tool watch หรือน้อง rolex ผมว่าครบเครื่องเลย แต่ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ขอบเป็นเซรามิคมากกว่าอะลูมิเนียมนะ

สุดท้ายที่พูดมา ไม่สู้ไปลองทาบบนข้อมือให้ครบทั้งสี่เรือนครับผม