Hello Guest

ใกล้เปลี่ยนแนว..แพงเหลือเกิน

• 8 Replies
  • 1889 Views
เคยมี rolex อยู่ 5 เรือน ขายไป 3 เก็บไว้ 2 ทุกเรือนต้องเริ่มจากความชอบ ใส่ฟรีมีตังทอนบ้าง  มี patek อยู่ 3 เรือนขายไป 1 เก็บไว้ 2 เหมือนเดิมคือต้องชอบ ตอนนั้น กลั้นใจจ่ายไปในราคาล้านนิดๆ กับล้านกลางๆค่อนทางปลาย  ยังพอไหวถือว่า เงินอยู่ครบมีตังทอน....หลังจากนั้น pp ราคาวิ่งทะลุโลก เรือนที่เก็บไว้ราคาขึ้นไปเฉลี่ยล้านบาทต่อเรือน  อยากได้กำไรอยู่เหมือนกันแต่ไม่กล้าขาย เพราะคงไม่มีปัญญาซื้ออีกแน่นอน  หันมามอง rl สมัยก่อนรุ่นสปอร์ต ซื้อได้ใน shop เดี๋ยวนี้มาวิธีเดียวกับ pp เป๊ะ  ต้องพ่วงและรอคอย ทำให้ราคาพ่อค้า บวกเพิ่มกว่าเรือนละ 3 แสน  มองไปมองมา เหลือไม่กี่รุ่นที่จะจับต้องได้  รุ่นใหม่ๆออกมาราคาตลาดก็ 6 -8 แสน ต่อไปรุ่นใหม่ๆที่ออกมา คงเริ่มที่ 7-9 แสนในไม่ช้าก็ดูท่าว่าจะหนักไปกับรุ่นใหม่ๆซักเรือน  จะเดินไป shop ก็ซื้อไม่ได้  จากนี้ถ้าอยากได้นาฬิกาคงมองแบรนอื่นไปเลย  zenith  grand seiko  iwc omega  แม้เลือดจะสาดเวลาขาย  แต่ก็มีเลือดใหม่ให้ชื่นใจเรื่อยๆ  หรือว่าผมคิดผิดจะเจ็บหนักกว่าเดิมก็ไม่รู้ 555

*

KSW

• **
  • 56
    • View Profile
ไม่แปลกคับ อีก 5-10 ปีข้างหน้าอาจได้เห็น RL sport ราคเริ่มต้นที่ 8 แสน PP ปลากระป๋องเริ่มต้นที่ 3 ล้านคับ ตราบใดที่ demand ทั้งจิงและปลอม เยอะกว่่า Supply

*

OMAHA

• **
  • 60
รุ่นยอดนิยม PP ราคาไปไกลเกินกว่าที่ชนชั้นกลางจะเอื้อมถึง
แรง แพง ขึ้นเว่อ
จะเก็บ จะดอย ลุ้นกันเอา
ผมไม่มี เพราะ อยู่ในระดับกลาง ไม่เกินตัว

RL เองก็เริ่มจะเกินเลย ตัว sport ไม่พ่วงเป็นไม่มี

ถ้ารักในตัวนาฬิกา ชอบในรายละเอียดของนาฬิกา ยี่ห้อนอกกระแส ผมก็เห็นด้วย
ผมมีอยู่เหมือนกัน Brietling Montbrillion Olypus  :)

ตั้งแต่ราคาเริ่มขึ้นกระโดดเมื่อปีที่แล้ว ผมเลิกติดตามไปแล้วครับ 555

กลายเป็นว่าผมเอาเงินซื้อนาฬิกาไป Backpack เที่ยวยุโรปเดือนนึงแบบสบายๆ ดีกว่าครับ

*

MrBuai

• 185
ถ้ามันแพงเกินกว่าที่เราซื้อไว้ แสดงว่าไม่ใช่ของเราครับ คหสต  :D

*

chain

• *
  • 22
ตามความคิดผมต้องเล่น PP และ RL เหมือนเดิมครับ 2 ยี่ห้อนี้ เป็นนาฬิกาที่ใส่แล้ว ราคาร่วงลงน้อยครั้งมากครับ ส่วนราคาที่วิ่งไปสูงมาก ก็ลองหามือ 2 หรือของหิ้วในรุ่นที่ชอบและราคาพอรับได้ ผมว่ามีหลายรุ่นนะครับ ส่วนราคาที่ขายใน AD ผมว่าซื้อจิงๆราคาก็บวกนะครับ ไม่ต่างกันเยอะขนาดนั้น จะพ่วงหรือไม่พ่วง ราคาก็บวกเยอะแน่นอนครับ และในส่วนที่เคยขายไปแล้ว ก็ไม่ต้องเสียดาย ต้องทำใจครับ อย่าไปคิดว่าตอนนี้ซื้อไม่ลง เพราะถ้ารู้อยู่แล้วว่า อนาคตมันยังไปได้ต่อ ก็เท่ากับยิ่งมีกำไรนะครับ (อนาคตอาจจะเสียดายที่ไม่ได้ซื้อในตอนนี้ก็ได้นะ) ส่วนถ้าอยากเล่นยี่ห้ออื่น อันนี้ต้องทำใจกับราคาและมูลค่าเพิ่มที่แทบจะไม่มี แต่สุดท้ายไม่ว่าจะเลือกแบบไหนก็ขอให้ได้ในนาฬิกาที่ชอบและมีความสุขกับมันละกันครับ  :) :)

*

KSW

• **
  • 56
รู้อะไร ไม่สู้ รู้งี้......

*

MrBuai

• 185
รู้อะไร ไม่สู้ รู้งี้......
ถ้ารู้ล่วงหน้า คงรวยกันหมดละครับ  ;D

*

gttle

• *
  • 13
ผมไม่ต้องซื้อแล้วครับอาศัยดูในกลุ่ม fb จนเบื่อแล้วครับ sub hulk batman daytona ..... ส่วนตัวพึ่งขายนาฬิกาโล๊ะไปหมดแล้วเอาเงินมาหมุน 55 ในหัวตอนนี้ถ้าจะกลับมาซื้อใหม่ผมคงซื้อ omega seamaster ตัวใหม่ไว้ตัวนึงถ้าเงินยังเหลือคงไปตาม pam หน้าน้ำเงินที่เคยขายไปมา ..... RL ดูของคนอื่นจนชินตาไปแล้วนอกจากเงินเหลือเยอะจริงๆถึงจะซื้อราคามันไปไกลจากเนื้องานจังอย่างว่าตลาดต้องการเยอะ ....ส่วน PP นี่เกินตัวไปเยอะครับ 55