Hello Guest

overhaul นาฬิกา

• 5 Replies
  • 1279 Views
overhaul นาฬิกา
« on: May 23, 2019, 04:15:08 pm »
อยากสอบถามว่าเพื่อนๆเอานาฬิกาไป overhaul กันบ้างรึเปล่าครับ และมันจำเป็นแค่ไหนอย่างไร ส่วนตัวมี 5ปี 10ปี ไม่เคยเอาไปเข้าศูนย์เลย ด้วยค่าบริการที่แพงมาก (20k เห็นจะได้) และก็ยังเห็นนาฬิกาเดินตรงดี กันน้ำได้ปกติ

*

KSW

• **
  • 56
    • View Profile
Re: overhaul นาฬิกา
« Reply #1 on: May 23, 2019, 04:47:37 pm »
ส่วนตัว หากเดินไม่เพี้ยนเลย ไม่ว่าจะนานแค่ไหน 10 ปี 20 ปี เช่น +/- น้อยกว่า 1 นาทีต่อวัน ผมไม่ล้าง

แต่หากเพี้ยนมาก เช่น +/- มากกว่า 2-3 นาทีต่อวัน อายุไม่สำคัญว่าจะกี่ปี 1 ปี 2 ปี ผมก็เอาไปปรับเวลาให้ตรง แต่อาจจะล้าง หรือไม่ต้องล้างก็ได้

ปล1 ผมมีนากาสวิส 1 เรือน ไม่ใช่ Rolex ใส่มา 20 ปีไม่เคยล้าง แถมเดินตรงดี พอเข้าปีที่ 20 หย่อนๆ เริ่มเดินเร็ว เลยต้องเอาไปล้าง ไม่กี่ตัง จบ เดินตรงเหมือนเดิม
ปล2 ช่างนากา หรือกูรู ทั้งหลายจะแนะนำให้ล้างทุกๆ 5 ปี ผมบอกเลยไม่จำเป็น เสียเงินเสียทองโดยใช่เหตุ ลองถาม Collector สิที่มีนากาเป็น 100 เป็น 1000 เรือน เค้าล้างหรือเปล่า เพราะถ้าล้างพร้อมกันทั้งหมด ค่าล้างคงหลายล้าน หากมี RM PP AP RL IWC etc
ปล3 ผมมี Ex2 1 เรือนใช้มาตั้งแต่ปี 2006 ผ่านมา 13 ปี เดินเร็ว 3-4 วินาทีต่อวัน ผมต้องล้างด้วยหรือ ? เอาไปเทสกำลังเครื่อง อยู่ที่ 280 ซึ่งถือว่าสูงด้วยซ้ำไป ถามว่าจะล้างทำไม? จิงมั๊ย
ปล4 ความคิดส่วนตัว กรุณาอย่าทำตาม หากไม่เห็นด้วย เอาตามกำลังทรัพย์ของท่านเลย  555

*

Tanz

• *
  • 29
« Reply #2 on: May 24, 2019, 04:07:48 am »
บทความข้างล่างนี้ ผมก๊อปเก็บไว้มานานแล้ว เป็นบทความของคุณ synonym คิดว่าน่าจะอธิบายข้อสงสัยของคุณได้

"การล้างเครื่องนาฬิกา
การล้างเครื่องเช็คเครื่องใหม่นั้นเป็นเรื่องดีครับ
แต่เพราะค่าใช้จ่ายในการล้างเครื่องและเช็คเครื่องนั้นค่อนข้างสูง
ดังนั้นจึงต้องพิจารณาให้ได้ประโยชน์อย่างคุ้มค่านะครับ

ความจริงที่ว่าควรล้างเครื่องเช็คเครื่องทุก ๆ 3 - 7 ปีนั้นเป็นสมมุติฐานว่าสารหล่อลื่นภายใน
กลไกนาฬิกานั้นมีอายุใช้งานได้ประมาณนั้นครับ และเมื่อสารหล่อลื่นเริ่มแปรสภาพไป
ก็จะทำให้กลไกนาฬิกาเริ่มทำงานไม่คงที่บ้างแล้ว เช่นอาจจะเริ่มมีอาการเดินไม่ตรงไปบ้าง
เสียเสถียรภาพและความมั่นคงไปบ้าง ยกตัวอย่างเช่น นาฬิการะดับโครโนมิเตอร์ที่มีความ
เที่ยงตรงสูง ๆ เมื่อสารหล่อลื่นเริ่มเสื่อมก็อาจจะทำให้เริ่มคลาดเคลื่อนไปได้เล็ก ๆ น้อย ๆ
อาจจะขาดเสถียรภาพ เช่น สามวันตรง สี่วันเร็ว พอวันที่ห้ากลับเดินช้า อะไรทำนองนี้
จนหลุดความเป็นโครโนมิเตอร์ได้ การล้างเครื่องและหยอดน้ำมันใหม่ตามระยะเวลา
เพื่อรักษาสภาพความเป็นโครโนมิเตอร์ จึงเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับผุ้ที่ต้องการคุณภาพสูงสุด
จากนาฬิกาครับ

การเสื่อมของสารหล่อลื่นจะเป็นไปอย่างช้า ๆ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของสารหล่อลื่น
การใช้งานของเรา สภาพตัวเรือนที่ยังผนึกแน่นอยู่ในสภาพดีแค่ไหน ดังนั้นในช่วงที่
สารหล่อลื่นเริ่มเสื่อมสภาพ นาฬิกาของเราก็คงยังเดินอยู่ และอาจจะมีการบอกเวลาพลาด
ไปเล็กน้อย ถ้าความผิดพลาดนี้ยังอยู่ในระดับที่เรารับได้ ก็ยังไม่จำเป็นต้องรีบล้างเครื่องและ
ยังสามารถรอได้จนเราพร้อมครับ ดังนั้นคุณจึงอาจจะได้พบบ่อย ๆ ในกรณีที่บางท่าน
ใช้งานนาฬิกามาถึง 10 ปีและนาฬิกาก็ยังคงเดินดีอยู่..

การแปรสภาพของสารหล่อลื่นไม่ทำให้กลไกภายในชำรุดเพิ่มนะครับ เว้นแต่อยู่ในภาวะ
ที่รุนแรงจริง ๆ แล้วเราไปฝืนการใช้งาน เช่น ในกลไกระบบไขลานที่สารหล่อลื่นแห้งสนิด
ทำให้ไขลานได้ยากมากแต่เราไปฝืนไข ก็อาจจะทำให้แกนหรือว่าเฟืองต้องทำงานหนักมาก
จนกระทั่งแตกหักเสียหาย เป็นต้น

ในบางครั้งการล้างเครื่องและหยอดน้ำมันก็อาจจะต้องทำเร็วกว่า 5 - 7 ปีได้ครับ
ถ้าคุณสังเกตุว่า นาฬิกาของคุณเริ่มเดินผิดพลาดไปมาก ๆ เช่น การเดินเร็วหรือช้าเกินไป
การเดินที่ขาดเสถียรภาพ หรือการเดินไม่ครบตามจำนวนชั่วโมงการสำรองพลังงาน
ซึ่งในกรณีเช่นนี้ สมควรจะได้รับการดูแลอย่างเร่งด่วน

สิ่งสำคัญที่จะบอกคุณได้ว่า ขณะนี้นาฬิกาของคุณควรได้รับการล้างเครื่องหยอดน้ำมันหรือไม่
อยู่ที่ตัวคุณเองครับ อยู่ที่การสังเกตุการทำงานของนาฬิกาของคุณเป็นอันดับต้น ๆ
มีข้อคิดให้คุณ ๆ ที่รักนาฬิกาลองคิดและลองพิจารณาอยู่นิดนึงก็คือ
"การล้างเครื่องหยอดน้ำมันบ่อย ๆ ไม่ได้เป็นเรื่องที่ดีที่สุดสำหรับการดูแลนาฬิกา
และ การยืนกรานไม่ยอมล้างเครื่องจนกว่านาฬิกาจะไม่ทำงาน ก็ไม่ใช่เรื่องควรกระทำเช่นกันครับ.." "

*

MrBuai

• 188
« Reply #3 on: May 30, 2019, 04:55:18 pm »
ผมถือคติแบบนี้มาตลอดครับว่า "ถ้าไม่มีปัญหา ไม่ยุ่งกับนาฬิกาครับ"  :D

*

Net

• *
  • 43
  • #ทีมสวพพ
« Reply #4 on: June 18, 2019, 11:29:49 am »
ผมถือคติแบบนี้มาตลอดครับว่า "ถ้าไม่มีปัญหา ไม่ยุ่งกับนาฬิกาครับ"  :D

ตามนี้ครับ

*

Tanz

• *
  • 29
« Reply #5 on: July 01, 2019, 02:53:51 pm »
ความเห็นส่วนตัว

Overhaul มีความหมายสองประการคือ
1.Maintenance การซ่อมบำรุง กระทำในขณะที่นาฬิกาครบอายุการใช้งาน นาฬิกายังปรกติ
2.Repair การซ่อม กระทำเมื่อนาฬิกาหยุดเดิน หรือเดินผิดปรกติจนเกินไป

ค่าใช้จ่ายระหว่าง Maintenance กับ Repair นั้นต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญ
ความคุ้มค่า คือการหาจุดกึ่งกลางระหว่าง Maintenance กับ Repair