Hello Guest

ทำไมเวปนี้ช่างงงงง เงียบ. เหงา.

• 11 Replies
  • 958 Views
ปกติดู expert ทุกวัน. และทุกคืน.   

อยากหาเว็ปไทยที่มีผู้เชี่ยวชาญมาให้ความรู้ หรือนักสะสมมาพูดคุย

เท่าที่ดูหัวข้อบางกระทู้ หรือหลายๆทู้.   หาคนตอบยากเย็นมากกกกกกกกกกกกกกกกกก

เจ้าของเวป จะปิดไปเลยก็ได้นะครับ. ราคาก็ห้ามถาม. มันก็คือความรู้ของนักสะสมเบื้องต้น.
« Last Edit: July 26, 2019, 08:40:46 pm by Poppy949 »

ปกติดู expert ทุกวัน. และทุกคืน.   

อยากหาเว็ปไทยที่มีผู้เชี่ยวชาญมาให้ความรู้ หรือนักสะสมมาพูดคุย

เท่าที่ดูหัวข้อบางกระทู้ หรือหลายๆทู้.   หาคนตอบยากเย็นมากกกกกกกกกกกกกกกกกก

เจ้าของเวป จะปิดไปเลยก็ได้นะครับ. ราคาก็ห้ามถาม. มันก็คือความรู้ของนักสะสมเบื้องต้น.

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

เห็นด้วย​จังเลยครับ​ เรื่องราคาถ้าเป็นเพื่อเป็นแนวทางความเคลื่อนไหว​ ไม่ใช่เพื่อการค้า​ น่าจะเป็นประโยชน์นะครับสำหรับคนที่ชอบและอยากซื้อตามความชอบ​ ส่วนจะซื้อขายกันจริงๆ​ มีเวปให้เข้าไปหาซื้อได้เยอะแยะไป

เรื่องราคาคงยากน่ะครับ เพราะไม่รู้หรอกว่าใครมีเจตนาอย่างไร เพื่อป้องกันการปั่นราคาจากพ่อค้า ก็ห้ามแจ้งราคาที่ไม่ใช่ราคาทางการดีแล้วครับ ส่วนราคาซื้อขายสามารถดูได้จากเวปที่เขาซื้อขายกันมีเยอะเลยครับ

เห็นด้วย​จังเลยครับ​ เรื่องราคาถ้าเป็นเพื่อเป็นแนวทางความเคลื่อนไหว​ ไม่ใช่เพื่อการค้า​ น่าจะเป็นประโยชน์นะครับสำหรับคนที่ชอบและอยากซื้อตามความชอบ​ ส่วนจะซื้อขายกันจริงๆ​ มีเวปให้เข้าไปหาซื้อได้เยอะแยะไป

ขอตอบคุณหนุ่มน้อยตามที่คุณ mooaqua แจ้งข้างบนครับ

สมัยก่อนนั้นที่เราห้ามพูดคุยเรื่องราคาก็ตั้งแต่ยุคก่อนมีโซเชียลมีเดีย เว็บนาฬิกาในไทยก็แทบจะไม่มี พอเราปล่อยให้พูดคุยเรื่องนาฬิกาได้อย่างอิสระก็จะมีทั้งคนที่เข้ามาให้ราคาต่ำๆ เพื่อกดราคา หรือพูดราคาสูงๆ เพราะตัวเองจะได้ประโยชน์จากการขายนาฬิการุ่นเดียวกันนั้น หรือบางทีหนักกว่านั้น ใช้ชื่อหนึ่งเข้ามาถามแล้วก็ใช้อีกชื่อหนึ่งเข้ามาตอบเสียเอง มีสารพัดรูปแบบครับ สุดท้ายเราก็เลยตัดสินใจว่าไม่ต้องคุยเรื่องราคากันเลยก็แล้วกัน จะได้ไม่เป็นเครื่องมือของใครหรือกลายเป็นแหล่งเผยแพร่ข้อมูลที่บิดเบือน

พอถึงช่วงที่เว็บล่มเมื่อปีที่แล้วและสมาชิกไปใช้งานกลุ่มชั่วคราวของเราใน Facebook กันก็ทดลองให้คุยเรื่องราคากันใหม่ เผื่อว่าอะไรจะเปลี่ยนไปแล้วจากการที่มีกลุ่มนาฬิกามากมายตามโซเชียลมีเดีย สุดท้ายก็ยังคงมีคนจะใช้พื้นที่ของเราเพื่อหาประโยชน์ทางการค้าอยู่ดี ดังนั้นเมื่อเว็บกลับมาใช้งานได้อีกครั้งจึงยังคงกฎเดิมที่ไม่ให้พูดคุยกันเรื่องราคาครับ

*

3H

• *
  • 6
    • View Profile
^^^ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

*

OMAHA

• **
  • 60
หลายท่านคงเพิ่งมาสมัครเป็นสมาชิก
จึงยังไม่เข้าใจว่าทำไม admin ที่นี่จึงเข้มงวดเรื่องราคามาก
เพราะเมื่อก่อนที่นี่ วุ่นวายมาก เพราะ เรื่องราคา ทั้งปั่นกระแส และอื่นๆ

เวบซื้อ-ขาย เมื่อก่อนมันก็มีแต่มันไม่บูม เท่าปัจจุบัน
เพราะใน sng นี้ก็มี กระดานซื้อ-ขายนะ ได้รับความนิยมมาก เพราะ มีความน่าเชื่อถือมาก ว่าคุณจะได้ของแท้ไป
แต่มันก็ทำให้ทาง admin ก็ปวดหัวไม่ใช่น้อย เพราะ เฉพาะงานส่วนตัวของแต่ละท่านและยังเจียดเวลามาคุมเวบนี้ด้วย
เมื่อมีการซื้อขาย มันก็มี แท้-ปลอม-โกง ออกมาด้วย
admin ก็เลยต้องเป็นตัวช่วยประสานงานไปอีก (เนื้อไม่ได้นั่ง หนังไม่ได้รอง เอากระดูกแขวนคอ!!)

เพราะเดี๋ยวนี้ FB, IG ลงรูปได้ง่ายกว่าเยอะ จริง-เท็จ-แท้-เทียม-ยืมเขามาโชว์ ฯลฯ
เวบ sng เงียบ ไม่ได้แปลว่า สูญหาย นักเล่น นักสะสมรุ่นใหญ่ รุ่นเก่ายังคงอยู่ เพียงแต่ไม่ได้แสดงตัว หรือ "โชว์ของ" ก็เท่านั้น

แต่โดยส่วนตัวผม เวบ SNG เป็น "ตำนาน" ครับ

*

chain

• *
  • 17

ขาดอยู่แค่อย่างเดียว....จะได้ไม่เหงาอีกต่อไป...นะ !!

ทุกวันนี้เวปนาฬิกา หรือ fb ที่เกี่ยวกับนาฬิกาในเมืองไทย แม้กระทั่ง review ใน youtube ผมว่าเกิน 80% พูดถึงแต่เรื่องราคานาฬิกาทั้งนั้นหนิครับ ทำไมต้องมาขอที่นี่เพิ่มอีก

ผมดูจนตาลายไปหมด มีแต่นักสะสมเชิงลงทุน คุยแต่ราคาขึ้นๆลงๆ มีความสุขกับการดูราคานาฬิกาตัวเองแพงขึ้น มีความทุกข์กับการดูนาฬิกาตัวเองราคาตก

ผมไม่เถียง ว่ามันมีประโยชน์ เวลาเรากำลังจะซื้อนาฬิกา ผมก็ใช้บริการหาข้อมูลจากเวปเหล่านั้น

แต่ถ้าถามผม เว้นที่นี่ไว้ซักที่เถอะครับ
ให้เป็นที่ๆ ผมจะไม่เห็นการคาดเดาราคานาฬิกา ไม่เห็น watch investor ไม่เห็นการคุยโม้ของพ่อค้า
ให้เป็นที่ๆ ผมจะเจอแค่ watch lover หรือ watch collector

ขออภัยหากความเห็นผมอาจสร้างความไม่สบายใจให้ท่านกับสมาชิก
ด้วยความเคารพครับ

รับทราบและยินดีปฏิบัติตามกฎเวบบอร์ดครับ
สำหรับผมเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ
ซึ่งคงมีมุมมองต่างบ้างแต่ไม่สำคัญครับ
ที่สำคัญคือรักชอบนาฬิกา​ ได้เห็นได้ดูก็มีความสุขครับ

ผมเคยโพสถามแค่ยอดราคาพ่วงยังมีคนคอมเม้นเลย

ผมชอบ เพราะเมื่อก่อนตอนสมัครมาใหม่ๆ ที่นี่เป็นที่ๆ คนชอบนาฬิกาจริงๆมาพูดคุยกันถึงประวัติ ถึงการได้มา การสะสม ความรุ้ต่างๆของนาฬิกา ส่วนตัวค่อนข้างเบื่อกับการพุดถึงมุลค่าขึ้นๆลงๆเพราะหาอ่านได้ในเพจทุกที่อยุ่แล้วครับ