Hello Guest

บ่นเรื่องงบซื้อนาฬิกาครับ

• 13 Replies
  • 1293 Views
เห็น board เหงาๆ เลยมาตั้งกระทู้บ่นให้อ่านกันครับ

ผมเริ่มสนใจนาฬิกาเมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้ว (ช่วงท้ายๆ ของ board เก่า) เข้ามาอ่าน siamnaliga ทุกวัน เห็นนาฬิกาของพี่ๆ แล้วอยากได้เต็มไปหมดเลย จนในที่สุดก็ตัดสินใจซื้อเรือนแรกเป็น Seiko Sumo

จากนั้นไม่นานผมมารู้ว่าที่บ้านประสบปัญหาด้านการเงินอย่างหนักจนเรียกได้ว่าแทบไม่มีเงินจะกินข้าว เรื่องการคิดจะซื้อนาฬิกาก็กลายเป็นแค่ความฝันไป

ตอนนี้ผมทำงานมาซักพักก็เริ่มใช้หนี้ให้ที่บ้านได้ไปเรื่อยๆ ก็เลยกลับมาสนใจอยากจะได้นาฬิกาอีกครั้ง รุ่นที่สนใจก็จะเป็นพวก JLC reverso หรือ IWC 7 days

แต่มีปัญหาที่พอเก็บเงินได้ซักระยะนึงก็จะเอาไปลงทุนทำธุรกิจ หรือเอาไปใช้หนี้เพิ่ม เวลาที่อยากจะซื้อนาฬิกาก็จะรู้สึกผิดว่าทำไมเราไม่เอาเงินไปลงทุนต่อ หรือเอาไปใช้หนี้ คุณพ่อคุณแม่จะได้หมดหนี้เร็วๆ

สรุปก็คือ ไม่มีงบไว้ซื้อนาฬิกาเลยครับ 5555

พี่ๆ แนะนำการจัดสรรงบซื้อนาฬิกายังไงดีครับ เช่นรอก่อนเอาแต่ passive income ซื้อเท่านั้น หรือบางครั้งทำตามใจตัวเองบ้างก็ดี

สวัสดีครับ เข้ามาร่วมคุยจะได้ไม่เหงาครับ ผมเข้าบอร์ดมาตั้งแต่บอร์ดเก่าเช่นกันครับ และมีความรู้สึกเช่นเดียวกัน ดูนาฬิกาพี่ในบอร์ดแล้วก็อยากได้
ตัวผมโชคดีตรงที่บ้านไม่มีปัญหาอะไรให้ผมต้องช่วยแก้ แต่ตัวผมเองก็ไม่ได้หาเงินเก่งครับ เลยไม่ได้มีของแพงอะไรมากมาย
งบในการซื้อส่วนมากจะเป็นการเอาตัวเก่าไป trade และเพิ่มเงินซะเป็นส่วนมากครับ งบก็ถ้าช่วยนั้นมีเงินเหลือและไม่ได้มีอะไรที่จะไปลงก็จะ ส่องและสอยครับ

No need to buy them........Educating yourself about watches would be a nice hobby as well.
One doesn't have to be a collector...an enthusiast is totally fine na krab ;D  IMVHO

อย่าหาว่าผมว่าคุณนะ คนที่ซื้อนาฬิกามักจะพร้อมระดับนึง บางคนเรียกว่ามีอิสสระทางการเงินเลยล่ะ เราควรจะจัดสรรปัจจัย 4 ให้เรียบร้อยก่อนแล้วจึงคิดถึงสมบัตินอกกายพวกนี้ ผมคิดว่าคุณควรเอาความอยากได้นาฬิกาเป็นแรงผลักดันให้หาเงินใช้หนี้ให้หมดเร็วๆดีกว่า ปกติผมจะซื้อนาฬิกา 1 เรือนจะต้องหารายได้ 5 เท่าของที่จะใช้ซื้อนาฬิกาเรือนนั้น ดังนั้นกว่าผมจะมี 1 เรือนก็เหงื่อแตกครับหรือนานมากกว่าจะซื้อได้
เรามาศึกษาและดูของที่โชว์ตามตู้ก็มีความสุขได้ครับ

*

sNoop

• **
  • 93
    • View Profile
จากที่อ่าน ผมว่าพี่น่าจะซื้อได้แล้วนะครับ แต่ลองดูวิธีการจ่ายเงิน แล้วก็ดูว่ามีผลกระทบต่อการชำระหนี้ที่ค้างอยู่หรือป่าว ถ้าไม่กระทบผมว่าสามารถซื้อได้ครับ คือตอนนี้ก็น่าจะมีพวกโปรบัตร ที่สามารถผ่อนไม่มีดอกเบี้ยด้วย บางที่การให้ราวัลตัวเองก็อาจจะสร้างแรงบัลดาลใจในการทำงานนะครับ นี่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ สุดท้ายการจะซื้อไม่ซื้อ ตัวเจ้าของกระทู้จะรู้ดีที่สุดครับ ว่าพร้อมหรือป่าว เป็นกำลังใจให้ครับขอให้ใช้หนี้หมดไว ๆ นะครับ

เห็น board เหงาๆ เลยมาตั้งกระทู้บ่นให้อ่านกันครับ

ผมเริ่มสนใจนาฬิกาเมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้ว (ช่วงท้ายๆ ของ board เก่า) เข้ามาอ่าน siamnaliga ทุกวัน เห็นนาฬิกาของพี่ๆ แล้วอยากได้เต็มไปหมดเลย จนในที่สุดก็ตัดสินใจซื้อเรือนแรกเป็น Seiko Sumo

จากนั้นไม่นานผมมารู้ว่าที่บ้านประสบปัญหาด้านการเงินอย่างหนักจนเรียกได้ว่าแทบไม่มีเงินจะกินข้าว เรื่องการคิดจะซื้อนาฬิกาก็กลายเป็นแค่ความฝันไป

ตอนนี้ผมทำงานมาซักพักก็เริ่มใช้หนี้ให้ที่บ้านได้ไปเรื่อยๆ ก็เลยกลับมาสนใจอยากจะได้นาฬิกาอีกครั้ง รุ่นที่สนใจก็จะเป็นพวก JLC reverso หรือ IWC 7 days

แต่มีปัญหาที่พอเก็บเงินได้ซักระยะนึงก็จะเอาไปลงทุนทำธุรกิจ หรือเอาไปใช้หนี้เพิ่ม เวลาที่อยากจะซื้อนาฬิกาก็จะรู้สึกผิดว่าทำไมเราไม่เอาเงินไปลงทุนต่อ หรือเอาไปใช้หนี้ คุณพ่อคุณแม่จะได้หมดหนี้เร็วๆ

สรุปก็คือ ไม่มีงบไว้ซื้อนาฬิกาเลยครับ 5555

พี่ๆ แนะนำการจัดสรรงบซื้อนาฬิกายังไงดีครับ เช่นรอก่อนเอาแต่ passive income ซื้อเท่านั้น หรือบางครั้งทำตามใจตัวเองบ้างก็ดี

ผมชื่นชมคุณนะ. รักนาฬิกา และมีความฝัน

วันนึง คุณจะได้ครอบครองเรือนที่คุณตั้งใจไว้นะครับ.

เอาให้หมดหนี้ก่อนดีกว่าครับ พอเริ่มมีเงินเก็บค่อยเริ่มมองก็ได้ ดูแลพ่อแม่สุขใจกว่าเยอะ นาฬิกาหาซื้อได้ตลอดครับ

มันเป็นเพียงของนอกกายและฟุ่มเฟือยน่ะครับ หามาเมื่อไรก็ได้เมื่อพร้อม เงินเหลือเยอะๆค่อยสอยมาก็ได้ครับ เอาเงินใช้สิ่งที่จำเป็นก่อนดีกว่า นั่งดูของพี่ๆหรือตามเวป ก็สนุกไปอีกแบบนะครับเหมือนพี่ท่านข้างบนกล่าวไว้

*

Wooot

• *
  • 15
ชอบกระทู้ของคุณมากครับ อ่านแล้วย้อนมองมาดูตัวเอง
ผมเองเข้าเวปมาช่วงท้ายๆเหมือนกันครับ ตอนนั้นกำลังสนุกเลย ได้เห็นนาฬิกาเหมือนเปิดโลกอีกโลกนึงเลย วันๆเข้ามาดูของสวยๆ งามๆ แปลกๆ

มีนากาเรือนแรกเป็น Oris Aquis date ตามด้วย SUMO เริ่มสนุกเลยตั้งเป้าไว้ที่ Sub nodate มือสอง ก็เริ่มเก็บเงินไปเรื่อย
วันดีคืนดี เก็บเงินเกือบจะพอ เกิดปรากฎการขึ้นราคา จบข่าวแถมได้สติด้วยเลย

ตอนนั้นมองไปรอบๆ เออ เราเองก็มีภาระนี่หว่า และไม่ได้มีเงินสำรองอะไรมากมาย มีปัญหาจะทำไง จะเอาเงินไปซื้อนากาแตาไม่มีเงินประกันความเสี่ยงใดๆเลย
พอได้สติ ก็กลายเป็น Watches Enthusiast แบบแอบมอง แอบอ่าน แอบชื่นชม และมองหาทางเลือก ผมชอบ ExI ผมก็ไปคบกับ Sarb 033 แทน ก็ได้อยู่นะ

ตอนนี้มีลูกเล็กๆ หนึ่งคน มีคำตอบให้ตัวเองสำหรับทุกความลังเล..ไปอีกนาน   

*

chain

• *
  • 22
ผมว่าต้องแยกระหว่าง ความอยากได้ เทียบกับความจำเป็นก่อนนะครับ...

เช่น อยากได้ อะไรก็แล้วแต่..เทียบกับความจำเป็น..ว่าจำเป็นต้องใช้ไหม? เอาเงินไปทำอย่างอื่นคุ้มกว่า หรือดีกว่าไหม? แค่นั้นเองครับ ถ้าคำตอบคือ...ใช่ คือคุณคิดถูกแล้วครับ เมื่อมาเปรียบเทียบกับนาฬิกา ก็จะเหมือนกัน ถ้าได้คำตอบว่า..ใช่...คือจบครับ ปล่อยความอยาก..ลอยไว้..อยู่ตรงนั้น..เดียวฉันจะพาเธอลอยไปเองครับ...ล่องไปใน อวกาศ ...มีแต่เธอ มีแต่เธอ...ลั้นลา โย่วๆ 555

*

PaaH

• *
  • 11
ถ้าตาม Concept การซื้อนาลิกาคือมันควรเป็น Disposable Money คือเงินเหลือใช้
แต่เอาจริงคนชอบนาฬิกา ซื้อเรือนที่อยากได้จริงๆเรือนเดียวในราคาที่ไม่สูงไปก่อนก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมกิเลสมีมากกว่าเงินในบัญชี ก็ดูเอาใน YouTube หรือซื้อหนังสือเช่น Hodinkee มาดูแก้ขัดไปก่อนก็ได้ครับ เรื่องราวน่าสนใจเต็มเลย ;D

“การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ” ถ้าเป็นผม ผมจะจัดการหนี้ให้หมด หรือเหลือน้อยที่สุดก่อน ส่วนนาฬิกา ผมจะใช้เงินเย็นที่ผมมั่นใจว่า ผมจะไม่มีความจำเป็นต้องใช้ในระยะเวลาอันใกล้ มาซื้อครับ😁

*

lekza

• *
  • 27
คงต้องชั่งใจดีครับ ถ้าบางตัวหายาก ผมอาจจะยอมซื้อนาฬิกาก่อน (ถ้าหนี้ยังอยู่ในแพลนที่จะจ่ายได้นะครับ และไม่ลำบากเกินไป)
แต่ถ้านาฬิกาหาได้เรื่อยๆ เอาหนี้ให้หมดก่อนดีกว่าครับ
no signature!!

ซื้อนาฬิกาด้วย ช่วยใช้หนี้ด้วย
เอาทั้งสองอย่าง ไม่ต้องเลือก
เอาที่ตัวเองลำบากที่สุด ตึงมือที่สุด เท่าที่คิดว่ารับไหว
เป็นผม ผมจะเลือกแบบนี้

เรื่องหนี้ผมไม่ทราบ แต่นาฬิกาเดี๋ยวนี้ถ้าคิดจะซื้อใหม่ เค้ามีโปรโมชั่น มาคอย support ลูกค้าเยอะนะครับ
คุณเลือกผ่อน 0% 10 เดือนก็ได้ ตกเดือนละประมาณ 2-4 หมื่นละมั้ง ผมไม่ทราบคุณเล็ง reverso รุ่นไหนไว้

ถ้ารับมือเรื่องผ่อนรายเดือนได้ เงินก้อนที่มี ก็ช่วยที่บ้านใช้หนี้ไปเลย ลดรายจ่ายทุกอย่างลง เพื่อเอาเงินมาผ่อนนาฬิกาครับ ถ้าอยากได้มันจริงๆ

ขอให้ได้นาฬิกาถูกใจ