Hello Guest

ปกตินาฬิกาออโตเมติกได้ไขลานได้สองระบบ เวลาจะคลาดเคลื่อนต่อวันเท่าไหร่ครับ

• 37 Replies
  • 1303 Views
*

c230k

• **
  • 68
    • View Profile
ตอนนี้อยากทดสอบต่ออีกอาทิตย์ครับ ถ้าค่า accuracy ยังไม่ดีขึ้นค่อยเข้าเคลมครับ
อยากพิสูจน์ให้แน่ใจครับ ตอนนี้เทียบเวลากับคอมฯทุกวันครับ

คุณรักดี อยากถามว่านาฬิกาพวกนี้ปกติ เปลี่ยนแสดงวันหรือวันที่ตอนเลยเที่ยงคืนไปแล้ว 3 นาทีค่อยเปลี่ยนวัน มันปกติใช่ไหมครับ
ไม่เคยใช้นาฬิกา perpetual calendar มาก่อนเลยสงสัยครับ

ข้อนี้ตอบไม่ได้ครับ แล้วแต่แบรนด์ ไม่คิดว่ามีปัญหาอะไรครับ ขนาดนาฬิกาไม่เป็น perpetual calendar ยังเปลี่ยนวันที่ก่อนหรือหลังเที่ยงเป็น 10 นาทีก็ยังว่าปกติกันครับ

ปัญหาคาใจอีกอย่างที่คิดว่าเป็นความผิดพลาดที่ไม่ดูให้ดีก่อนคือ ผม search ในเวป FC ไม่เจอรุ่นของผมเลยนั่นคือผมเอาตัวในเวปสีน้ำเงินขอบทอง ในเวปก็น้ำเงินชัดเจน รหัสในเวป FC-775N4S4
และในใบรับประกันที่เขาเขียนให้ผมก็รหัสนี้
แต่ผมตอนดูที่ร้านก็คิดว่าตัวเองตาคงไม่ดีมองเป็นสีดำขอบทอง สีจริงคงเป็นสีน้ำเงินแต่แสงในห้างมองเป็นสีดำผมกลับมาเช็ครหัสหลังตัวเรือนเป็น FC-775X4S4/6 สีออกดำสนิท ซึ่งไม่ตรงกับที่เขียนในใบรับประกันเลยและเอารหัสของผมไปเช็คในเวปก็ไม่มีบอกรุ่นนี้
ตอนนี้ผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็น FC แท้สีน้ำเงินจริงไหม
ปัญหาคาใจเยอะมากจนถอดใจครับ

ซื้อจากตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการหรือเปล่าครับ หรือเป็นของหิ้ว

ถ่ายรูปแบบวางนาฬิกาคว่ำบนใบรับประกันให้เห็นฝาหลังที่รหัสไม่ตรงกับใบได้ไหมครับ มันยังมีความเป็นไปได้ที่รุ่นนั้นมีจริงแต่เว็บมีไม่ครบรุ่น

หรือไม่ก็เอาเข้าศูนย์เลยครับ อย่าเสียเวลา มีอะไรจะได้แก้ไขได้และรู้สึกดีขึ้นกับการจ่ายเงินครั้งนี้ครับ

*

c230k

• **
  • 68
ซื้อจากศูนย์ศรีทองที่ไปแสดงในงาน watch fair ที่เซ็นทรัลชิดลมครับเมื่อวานผมโทรถามเซลล์ที่ขายให้ผมเขาบอกว่าผลิตมาหลายเรือนโดยใช้ตัว X4S4/6 แสดงแทน N4S4 ครับไม่รู้ว่าเชื่อใจได้แค่ไหนกับคำตอบ และยังบอกว่าผิดเวลาไป ครึ่งนาทีทุกวันเป็นเรื่องปกติของรุ่นนี้อีกครับ

*

c230k

• **
  • 68
และเขายังยืนยันว่าเป็นรุ่น N4S4 ตรงกับที่เขียนในใบรับประกันอีกครับ
ตอนนี้ของลองอีกสักอาทิตย์ก่อนค่อยเข้าศูนย์เลอคองคอร์ดที่รัชดา จะเวลาผิดเท่าไหร่ก็จะส่งโดยตรงไม่ผ่านเซลล์ครับเพื่อให้ชัวร์ว่าเขียนถูกรุ่นและไม่ใช่ของหิ้วเองที่เซลล์แอบเอามาเองรึเปล่าหรือเขียนไม่ตรงรุ่น

และเขายังยืนยันว่าเป็นรุ่น N4S4 ตรงกับที่เขียนในใบรับประกันอีกครับ
ตอนนี้ของลองอีกสักอาทิตย์ก่อนค่อยเข้าศูนย์เลอคองคอร์ดที่รัชดา จะเวลาผิดเท่าไหร่ก็จะส่งโดยตรงไม่ผ่านเซลล์ครับเพื่อให้ชัวร์ว่าเขียนถูกรุ่นและไม่ใช่ของหิ้วเองที่เซลล์แอบเอามาเองรึเปล่าหรือเขียนไม่ตรงรุ่น

ไม่ต้องลองแล้วครับ ไปที่ศูนย์เลย เขาเข้าเครื่องทีเดียวก็รู้ชัดๆ ครับ ว่าเดินตรงไม่ตรงยังไง และจะเป็นเพราะแม่เหล็กหรืออะไรหรือไม่

รีบไปครับ

*

c230k

• **
  • 68
ปกติเช็คว่าตรงหรือไม่นี่ใช้เวลานานไหมครับ

ปกติเช็คว่าตรงหรือไม่นี่ใช้เวลานานไหมครับ

เอาขึ้นเครื่อง เบื้องต้น 2 นาทีก็รู้เรื่องประมาณหนึ่งแล้วครับ

*

c230k

• **
  • 68
ครับจะรีบไป เช็คทั้งความเที่ยงตรงและของมาตรงรุ่นจากศูนย์แท้รึเปล่าทีเดียวเลยถ้าไม่นานก็จะรอรับเลย  ถ้านานคงทิ้งไว้ซ่อมเลย

THANKS ครับ

*

c230k

• **
  • 68
ไปเช็ควันนี้ ช่างบอกว่า +6 แต่เมื่อสามวันก่อนตั้งพอดีกับคอมฯและมือถือ ตอนนี้เร็วไปกว่าคอมฯราวๆสองนาทีแล้วครับ

เฮ้อ...เลยไม่รู้ทำไงต่อดี

ไปเช็ควันนี้ ช่างบอกว่า +6 แต่เมื่อสามวันก่อนตั้งพอดีกับคอมฯและมือถือ ตอนนี้เร็วไปกว่าคอมฯราวๆสองนาทีแล้วครับ

เฮ้อ...เลยไม่รู้ทำไงต่อดี

ช่างบอกว่า +6 วินาทีต่อวันใช่ไหมครับ ได้เห็นหน้าจอด้วยตนเองหรือมีใบเล็กๆ ที่เครื่องพิมพ์ออกมาหรือเปล่าครับ

และเรื่องรหัสรุ่นมีข้อสรุปหรือยังครับว่าถูกหรือผิด

*

c230k

• **
  • 68
ไม่มีใบเล็กๆหรืออะไรยืนยันช่างแค่มาบอกที่เคาเตอร์ครับว่า +6 วิแถมยังบอกอีกว่าถือว่าดีมากเพราะสูงสุดที่โรงงานกำหนดคือ +10
ส่วนหน้าปัดผมซื้อสีน้ำเงินแต่มันออกดำมากๆ ผมเลยให้ช่างและเคาร์เตอร์รวมทั้งคนอื่นๆในนั้นดูเขาก็บอกออกดำเลยเคาร์เตอร์รับของซ่อมเลยใช้วิธีโทรไปถามเซลล์เขาก็เชื่อตามเซลล์บอกมาว่าน้ำเงิน เลยขอดูของใหม่ที่นั่นเขาบอกตรงรุ่นไม่มีเทียบมีแต่เทาเลยหมดทางเขาเลยโทนถามเซลล์แทน ผลออกมาก็ต้องสรุปเชื่อเซลล์ขาย เอาใบรับประกันให้ดูก็ตรวจสอบไม่ได้ เลยเปิดเวปนอกยี่ห้อ FC เลยเขาก็งงว่ามันคนละสีกับเวปเลย ช่างก็บอกว่ามันออกดำมากกว่า แต่สรุปไม่มีอะไรยืนยัน เอาแต่โทรถามเซลล์เชื่อตามเซลล์บอกส่วนรหัสหลังเครื่องที่ไม่ตรงในรุ่นใบรับประกันเขาเอารุ่นอื่นมาเทียบให้ดูว่ามันเขียนไม่เหมือนกันจริงครับ แต่ไม่มีรหัสอะไรยืนยันว่าสีน้ำเงินจริง

ผมก็เลยไม่รู้ทำไงดีละครับ

*

c230k

• **
  • 68
จะทดสอบอีกสิบวันว่า +6 ถ้า10วันต้องต่างกันหนึ่งนาทีพอดีรึเปล่า

จะทดสอบอีกสิบวันว่า +6 ถ้า10วันต้องต่างกันหนึ่งนาทีพอดีรึเปล่า

ถ้าถามเรื่องคณิตศาสตร์ตรงๆ ก็ใช่ครับ แต่มันอาจจะบางวัน +4 บางวัน + 8 ได้ ขึ้นอยู่กับว่าเวลากลางคืนหรือเวลาคุณไม่ใส่คุณวางนาฬิกาหงาย วางตะแคง วางคว่ำอย่างไร วันที่ใส่กลางวันวางกลางคืนกับวันที่ไม่ได้ใส่และวางทั้งวันทั้งคืนก็จะได้ค่าไม่เท่ากันอีก ตัวเลข +6 วินาทีต่อวันนั้นคือค่าเฉลี่ยที่เครื่องให้มาครับ โดยวัดจากมุมหงาย ตะแคง คว่ำ ต่างๆ แล้ว

ไม่มีใบเล็กๆหรืออะไรยืนยันช่างแค่มาบอกที่เคาเตอร์ครับว่า +6 วิแถมยังบอกอีกว่าถือว่าดีมากเพราะสูงสุดที่โรงงานกำหนดคือ +10
เรื่องนี้เห็นด้วยตามช่างครับ โดยดูจากสเปคของรุ่นอื่นๆ ของแบรนด์นี้ที่ผมเคยเอาจากเว็บเขามาแปะ

ส่วนหน้าปัดผมซื้อสีน้ำเงินแต่มันออกดำมากๆ ผมเลยให้ช่างและเคาร์เตอร์รวมทั้งคนอื่นๆในนั้นดูเขาก็บอกออกดำเลยเคาร์เตอร์รับของซ่อมเลยใช้วิธีโทรไปถามเซลล์เขาก็เชื่อตามเซลล์บอกมาว่าน้ำเงิน เลยขอดูของใหม่ที่นั่นเขาบอกตรงรุ่นไม่มีเทียบมีแต่เทาเลยหมดทางเขาเลยโทนถามเซลล์แทน ผลออกมาก็ต้องสรุปเชื่อเซลล์ขาย เอาใบรับประกันให้ดูก็ตรวจสอบไม่ได้ เลยเปิดเวปนอกยี่ห้อ FC เลยเขาก็งงว่ามันคนละสีกับเวปเลย ช่างก็บอกว่ามันออกดำมากกว่า แต่สรุปไม่มีอะไรยืนยัน เอาแต่โทรถามเซลล์เชื่อตามเซลล์บอกส่วนรหัสหลังเครื่องที่ไม่ตรงในรุ่นใบรับประกันเขาเอารุ่นอื่นมาเทียบให้ดูว่ามันเขียนไม่เหมือนกันจริงครับ แต่ไม่มีรหัสอะไรยืนยันว่าสีน้ำเงินจริง

ผมก็เลยไม่รู้ทำไงดีละครับ
เรื่องสีหน้าปัดนี้อ่านแล้วก็ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจตรงตามที่เล่าหรือเปล่า คุณลองถ่ายรูปนาฬิกามาให้ทุกคนช่วยกันดูไหมครับ ถ่ายในบ้านสักรูป ถ่ายกลางแดดสักรูปครับ ไม่รู้จะช่วยยังไงต่อหากไม่เห็นภาพครับ