Hello Guest

ถามเรื่อง grand seiko ครับ

• 8 Replies
  • 780 Views
ถามเรื่อง grand seiko ครับ
« on: September 21, 2019, 07:00:59 am »
ผมสนใจ grand seiko ครับ แต่ไม่รู้ว่าถ้าเทียบกับพวกนาฬิกาสวิสแล้วเป็นอย่างไร เครื่องออโต้ที่ใช้โอเคมั้ย ราคาขายต่อเจ็บมากไหม (แต่คงเก็บไว้ใช้เอง) คือกำลับเทียบกับ Tudor gmt และ omega 1863 ครับ

*

3H

• *
  • 8
    • View Profile
Re: ถามเรื่อง grand seiko ครับ
« Reply #1 on: September 21, 2019, 06:28:57 pm »
เนื้องานกับราคา คุ้มค่ามากครับ  8)

*

sNoop

• **
  • 83
Re: ถามเรื่อง grand seiko ครับ
« Reply #2 on: September 21, 2019, 06:59:52 pm »
3 เรือนนี้ผมเชียร์ GS ครับผม ส่วนตัวชอบครับ

« Reply #3 on: September 22, 2019, 07:51:29 am »
ผมสนใจ grand seiko ครับ แต่ไม่รู้ว่าถ้าเทียบกับพวกนาฬิกาสวิสแล้วเป็นอย่างไร เครื่องออโต้ที่ใช้โอเคมั้ย ราคาขายต่อเจ็บมากไหม (แต่คงเก็บไว้ใช้เอง) คือกำลับเทียบกับ Tudor gmt และ omega 1863 ครับ

ตอบในฐานะคนที่เป็นเจ้าของนาฬิกาทั้งสามแบรนด์ที่คุณพูดถึงนะครับ

Grand Seiko งานละเอียด สมราคา (ยกเว้นรุ่นเซรามิกต่างๆ ที่แพงเหลือเกิน)

เครื่องเดินเที่ยงตรง ความทนทานก็ตามปกติของนาฬิกาจักรกล

ศักดิ์ศรีสู้สวิสไม่ได้อยู่แล้ว เพราะจะมีเฉพาะคนเล่นนาฬิกาเท่านั้นที่ให้ค่า

ราคาขายต่อก็เจ็บปานกลางครับ เพราะเจ็บน้อยนั้นแทบไม่มีจริงในวงการนาฬิกาถ้าเราซื้อมือหนึ่งมา

ค่อยๆ คิดครับ แต่ถ้าตังค์เหลือๆ ก็จัดโลดทั้งสามเรือนที่คุณคิดอยุ่ครับ

« Reply #4 on: September 23, 2019, 01:41:26 pm »
ถ้าพูดถึงคุณภาพ ผมว่า OK มากๆ ... ราคาขายต่อคงเจ็บตัวพอสมควร (ผมเดาเอา ยังไม่เคยขาย)

« Reply #5 on: September 23, 2019, 03:25:32 pm »
ขอพูดในมุมมองคนที่ไม่เคยมี
คนทั่วไปที่ไม่มีความรู้เรื่องนาฬิกาก็จะดูแล้วไม่มีค่าอะไร ไม่เหมือน Rolex หรือ Omega ,
เนื้องาน GS ปราณีตครับ เครื่องทนทาน
ราคาขายต่อ ขายยากคนเล่นน้อย แต่น่าจะดีกว่าแบรนด์สวิสโนเนม
ถ้าชอบ สอยโลดครับ

*

gttle

• *
  • 14
« Reply #6 on: September 24, 2019, 12:58:27 pm »
เนื้องานดีครับถ้าเทียบกับ swiss ในเงินเท่ากัน .... ขายต่อซื้อมือหนึ่งเจ็บประมาณนึง ถ้าซ์้อมือสองเจ็บนิดหน่อย .. ขายต่อยากไหมผมเห็นในกลุ่ม gs ก็มาไวไปไวใช้ได้ครับ ..... ข้อดีอีกอย่างคือใส่ไปแล้วคนไม่ค่อยรู้ว่าแพงยิ่งหน้าเก่าที่มี logo seiko ด้วย(อันนี้บางคนก็ไม่ชอบแล้วแต่ครับ) ผมไม่ค่อยชอบให้ใครทัก 555 ถ้าเคยมี rolex omega แล้วมาลองดูครับมันคนละอย่าง
« Last Edit: September 24, 2019, 01:01:41 pm by gttle »

« Reply #7 on: October 03, 2019, 10:28:36 am »
Tudor เน้นเป็น Tools Watch ความเงางามไม่ค่อยมี แต่ทนทาน และเท่แน่นอน

Omega 1863 ตำนานทียังมีชีวิต คนรู้จักเยอะ แต่ก็เห็นเยอะเลยไม่ค่อยตื่นเต้น หากยังไม่เคยมี chronograph หรือไขลาน ก็น่าจะพิจารณาเป็นตัวเลือกลำดับต้นๆ

Grand Seiko แยกเป็น 2 กรณี

1. รุ่นเก่า Logo SEIKO พาดหัว ก็จะรู้สึกเหมือนถูกลดค่าลงเล็กน้อยกว่าสิ่งที่มันเป็นอยู่ ประดุจรถ Lexus แต่ดันเป็น Logo Toyota

2. รุ่นใหม่ Logo GS สั้นๆแต่เท่ คนทั่วไปไม่รู้ แต่ชาวเรารู้กัน มันคือดาบซามูไรที่ถูกซุกซ่อนอยู่บนข้อมือ

ผมเคยมีแต่ Grand Seiko Hi-Beat สายเหล็ก และ Omega 1863 สายเหล็ก
ไม่เคยมี Tudor แต่ได้สัมผัสของพรรคพวกมาเป็นรุ่น Blackbay และ Pelagos ครับ

- งานภายนอกดูดีกว่า Tudor มากๆ (แน่นอนว่างานออกแบบคนละประเภทการใข้งานกัน) ส่วน Omega 1863 นั้น Grand Seiko ก็ทำได้ดีกว่าครับ โดยเฉพาะ Marker ชั่วโมงของ Grand Seiko ที่ผมชอบเป็นพิเศษ แม้ว่าสาย Speedmaster กับสาย Grand Seiko Hi-Beat ดูลักษณะคล้ายกันมาก แต่สัมผัสของการใส่ต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ สาย Grand Seiko เหมือนงูเลื้อยเบาๆคล้องรอบข้อมือได้ดีมากครับ (ผมข้อมือแบน) ไม่แน่ใจจะใช้คำศัพท์แบบไหนบรรยายดี  ;D [size=78%] [/size]

- เครื่องที่ใช้ ถ้าเน้นเรื่องทนทาน ผมว่าคงไม่ได้ดีไปกว่า Tudor และ Omega 1863 ครับ เรียกว่าถึกทนพอๆกันดีกว่า ส่วนการขัดแต่ง ผมชอบเครื่อง 1863 ไขลานเป็นการส่วนตัวมากกว่าครับ

- ราคาขายต่อ ถ้าไม่ได้ส่วนลดดีๆ ผมว่าโคตรเจ็บเลยครับ ถ้าหามือสองได้ก็จะดีกว่าอย่างที่พี่ๆข้างบนได้กล่าวไว้ หรือหา Logo เก่าที่เป็น SEIKO ก็จะได้ราคาที่ค่อนข้างถูกกว่าเยอะครับ

ขอให้สนุกกับการที่ตัดสินใจนะครับ  :)

« Reply #8 on: October 13, 2019, 08:53:03 am »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ได้ Tudor blackBay Black มาละครับ แต่กำลังจะไปญี่ปุ่น เลยคิดจะไปดูมือสองอย่างที่พี่แนะนำ (เยนเรทดีมากช่วงนี้) พี่ๆพอมีร้านแนะนำมั้ยครับ (ผมแวะไปโตเกียว 3 วันครับ)
ขอบคุณครับ