Hello Guest

ชื่อเสียง ความทนทาน แม่นยำ Breitling เป็นไงบ้างครับ

• 14 Replies
  • 482 Views
*

c230k

• **
  • 78
    • View Profile
ราคาขายต่อไม่นับนะครับ เพราะทุกเรือนที่ซื้อเอามาใช้งานจริง หรือไม่ก็เก็บไว้ถ้าเบื่อแต่ถ้าตอบด้วยก็ดีครับ รู้ไว้ดีกว่าไม่รู้
THANKS ทุกท่านครับ

*

Tanz

• *
  • 41
Breitling เป็นแบรนด์นาฬิกา swiss ทีมีชื่อเสียงมาตั้งแต่ปี 1884 กลไกที่ใช้มีทั้ง In-house และ Manufacter ซึ่งมีคุณภาพตามมาตรฐานนาฬิกา swiss ดังนั้น ไม่ว่าจะเป็นชื่อเสียง ความทนทาน ความแม่นยำ จึงไม่น่าเป็นที่กังวลใจแต่อย่างใด  ที่เหลือก็คงเป็นความชอบส่วนตัวแล้ว

นาฬิกากลไกที่ได้มาตรฐานจะถูกสร้างมาให้สามารถทำงานได้ตลอดอายุการใช้งาน และจะมีบางช่วงเวลาที่กำหนดให้เซอร์วิสบ้างตามความจำเป็น การเก็บรักษานาฬิกาอย่าง "ถูกวิธี" จะช่วยยืดอายุการใช้งานและคงสภาพนาฬิกาให้พร้อมใช้งานได้ตลอดเวลา.

เป็น แบรนด์ที่ผมชอบมาก ครับ โดยเฉพาะ รุ่น Navitimer
เหตุผลหลักคือ อัตลักษณ์ ที่ strong, ชัดเจนมามาตลอด
(ยกเวันช่วงที่ ทำตัวตามกระแส เรือนใหญ่มากๆ และ "blink blink"....... แต่ตอนนี้ดู เพลาๆ ไป.....รู้สึกดีขึ้นมาก)

เดือนก่อนได้จับตัวจริง Ref. 806 Re-edition 1959 ชอบมากๆครับ

Img courtesy: watchpro.com

ส่วนเรื่อง ความทนทาน แม่นยำ
ผมใช้ Navitimer 50th Anniversary 1952 (A41322) มา17ปี
ไม่มี เกเร หรือเดินไม่ตรง  (ดูแลตามสมควร) 
เปลี่ยนสายไป 4-5 เส้นแล้ว (ส่วนใหญ่เปลี่ยนเพราะต้องการเปลี่ยนบรรยากาศ ฮา ฮา)
ยังใส่อยู่เป็นประจำครับ ;)
ชื่อเสียง ความทนทาน แม่นยำ

*

sixx

• *
  • 18
แบรนด์เก่าแก่ตั้งแต่ปี 1884
ผ่านการเป็นเจ้าของมาสองตระกูล Breitling > Schneider จนเปลี่ยนมือเป็นกลุ่มทุนใหญ่ CVC
ล่าสุดได้ CEO เก่าแก่จาก IWC มาบริหาร แนวทางใหม่ที่น่าจะดีขึ้น look beyond heritage มากกว่าสายนักบิน

ชื่อเสียงดังในหมู่นาฬิกานักบิน ควบคู่ไปกับ IWC เลยครับ (แต่ IWC สูงกว่านิดๆ นะ)
ชื่อชั้น ในวงกว้าง นิยมมากในฝั่งอเมริกาและญี่ปุ่น (คนญี่ปุ่นชอบมาก) ฝั่งยุโรปอาจไม่มากนัก
กลไกส่วนใหญ่ใช้ ETA ที่ส่งเทสโครโนมิเตอร์ทุกเรือนตั้งแต่ยุค 2000 เป็นต้นมา
แต่มีกลไกโครโนกราฟ inhouse B01 ที่ Breitling ภูมิใจที่สุดตั้งแต่มีมา เป็นกลไกที่ดีเลยทีเดียว

Breitling เด่นในกลุ่มนาฬิกานักบิน อย่าง Navitimer, Aviator8, Avenger, Chronomat
กลุ่มนาฬิกาดำน้ำ Superocean, Superocean Heritage
กลุ่ม Sport Luxury อย่าง Premier, Breitling for Bentley (อย่างหลังนี่คาดว่าจะเลิกทำเร็วๆ นี้ เพราะมีกลุ่ม Premier แล้ว)

ผมชอบมากเลยครับรุ่น Navitimer เคยไฝ่ฝันอยากได้ตั้งแต่ยังเด็ก พอทำงานได้ก็เก็บเงินจะไปซื้อ พอมีความพร้อมถึงขนาดว่าวันนี้จะซื้อละ เงินพร้อม พอขึ้นข้อ อุทานอย่างแรง เฮ้ยทำไมมองรายละเอียดไม่เห็นเลยวะ โอ้วผมอายุขนาดสายตายาวแล้วไม่สามารถมองรายละเอียดเล็กๆได้อีกแล้ว ต้องขอโทษคนขายแล้วเดินจากร้านไป
ผมอยากบอกว่ายี่ห้อนี้ไม่เหมาะกับคนอายุ 40 ปีขึ้นไป

*

c230k

• **
  • 78
แบบนี้มองรายละเอียดไม่ได้ เพราะผมเลข 5 กลางๆแล้ว

ผมใช้ Navitimer มา 17 ปี ตั้งแต่หนุ่มจนแก่
ตั้งแต่ชอบดูทุกรายละเอียด จนตอนนี้ ดูแค่เวลาอย่างเดียว......ฮา ฮา
เอาเข้าจริงๆ มีนาฬิกา complicated มากๆ ก็มีความภูมิใจที่ได็เป็นเจ้าของ
การใช้งาน complication เหล่านั้น สำหรับผม นับเป็นเรื่องรอง
เอา เป็นว่า ใส่เพราะชอบ ก็แล้วกัน ครับ.....  ;D

ผมฝึกใช้ slide rule ครั้งแรกก็ได้ Navitimer นี่แหละมาเป็นครู ส่วนเรือนปัจจุบันที่ใส่ประจำคือAvengerตัวในรูปครับ ส่วนตัวแล้วผมว่าเป็นนาฬิกาเรือนใหญ่ที่สวมใส่สบายมากๆ(สบายกว่า Omega Planet Ocean 600)
เรื่องความทนทานยังไม่มีประเด็นครับ

*

c230k

• **
  • 78
โทรถามร้านบอกราคาแพงกว่าเวปยี่ห้อเอง ทั้งที่ราคาในเวป Breitling เองบอกเป็นบาทแล้วราคาถูกกว่า เลยลังเลครับ

*

c230k

• **
  • 78
คุยกับร้านตั้งนานคิดว่าราคาผิด กลับมาดูดีๆกลายเป็นเข้าใจผิดคนละรุ่นกันเฮ้อ...

คุยกับร้านตั้งนานคิดว่าราคาผิด กลับมาดูดีๆกลายเป็นเข้าใจผิดคนละรุ่นกันเฮ้อ...

ต้องบอกรุ่นเป็น  code number แบบนี้ครับ เช่น

AB0910371B1X1 หมายถึง รุ่น  Navitimer ref.806 - 1959 Re-Edition and Limited edition

โชคดีครับ   
:D
« Last Edit: January 19, 2020, 05:50:10 pm by watchlover »

*

c230k

• **
  • 78
THANKS ทุกท่านครับ

ช่วงนี้ใช้เรือนนี้เป็นประจำเลยครับ Breitling B01 Premier โดยส่วนตัวรู้สึกชอบมากครับ ข้างหลังโชว์กลไกสวยงาม เดินเที่ยงตรงดีครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ ทนทานและตรงดีครับ