Hello Guest

รบกวนสอบถามอาการนาฬิกา ap หลังจากล้างเครื่องมา

• 6 Replies
  • 467 Views
ได้นำนาฬิกา ap offshore chronograph ไปล้างเครื่องมา หลังจากรับนาฬิกากลับมา ได้ลองตรวจเช็คปรากฎว่า เมื่อกดปุ่มจับเวลา start  สักพัก พอกดstop แล้ว   มากดปุ่ม reset เพื่อให้กลับไปที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกา   แต่มันจะเด้งไปค้าง... ไม่กลับไปตำแหน่งเดิม   

ได้ภามช่าง  ช่างแจ้งว่าต้องกดแรงหน่อยถึงจะกลับตำแหน่งเดิม  ซึ่งผมเองก็แปลกใจว่า  กดแรง มันกลับที่เดิมจริง แต่กดไม่แรงมาก บางครั้งมันจะค้างที่ตำแหน่ง 10 / 11 นาฬิกา ไม่กลับที่เดิม

แบบนี้มันปกติหรือป่าวครับ

*

Tanz

• *
  • 46
    • View Profile
ความเห็นส่วนตัว
ถ้าเดิม ๆ มันกดธรรมดาแล้วรีเซตสมบูรณ์ แต่ล้างเครื่องแล้วต้องกดแรง ๆ จึงรีเซตสมบูรณ์ ถือว่าไม่ปรกติ
ถ้าก่อนล้างเครื่องมีอาการนี้อยู่แล้ว หลังล้างเครื่องยังมีอาการนี้อยู่ เป็นไปได้ว่า อาจจะปรกติ หรือ ไม่ปรกติ ก็ได้
ถ้าเป็นกรณีแรก คุณควรส่งกลับไปให้ช่างจัดการให้คุณใหม่ เพราะถือว่าผิดปรกติ
ส่วนกรณีที่สอง เป็นไปได้ว่าเกิดการสึกหรอที่ยังไม่ถึงขั้นชำรุดและช่างเห็นว่ายังอยู่ในวิสัยที่ใช้งานได้ก็ได้
ถ้ารู้สึกว่าไม่สบายใจกับอาการนี้ ลองกลับไปปรึกษาช่างและขอให้ช่างจัดการแก้ไขให้ตรงกับที่ต้องการ.

*

PAM

• *
  • 41
ไปทำมาที่ศูนย์หรือเปล่าครับ

ช่างข้างนอกครับ 

*

PAM

• *
  • 41

ที่ถามเพราะว่าคิดว่าน่าจะเป็นข้างนอกเหมือนกันครับ เลยตอบแบบนี้ ช่างศูนย์ไม่น่าจะตอบแบบนี้ครับ นาฬิการะดับนี้ต้องมีกดแรงกดเบาผมว่ามันไม่สมเหตุผล

ที่ถามเพราะว่าคิดว่าน่าจะเป็นข้างนอกเหมือนกันครับ เลยตอบแบบนี้ ช่างศูนย์ไม่น่าจะตอบแบบนี้ครับ นาฬิการะดับนี้ต้องมีกดแรงกดเบาผมว่ามันไม่สมเหตุผล

ขอบคุณมากๆครับ   คิดเหมือนผมเลย  ว่านาฬิการะดับนี้ qc จะไม่มาตราฐานขนาดนี้เชียวเหรอ

แต่ปัญหาของผมคือ......

ไม่อยากเปิดเครื่องบ่อยๆ กลัวเครื่องช้ำ เลยมาถามๆดูว่าอาการแบบนี้ ถ้ายอมใช้ต่อไป จะลุกลามบานปลายหรือป่าว เพราะตอนนี้ เครื่องก็เดินปกติ ทิ้งไว้สองวัน ไม่ได้ใส่ เครื่องยังเดินปกติ แต่มีปัญหาตามที่ว่ามานี้ล่ะครับ

ปล. ถ้าเปลี่ยนช่างคนใหม่ให้ตรวจเช็ค    เค้าต้องมาล้างเครื่องใหม่อีกรอบไหม๊ครับ หรือแค่ตรวจอาการที่มีปัญหาเท่านั้น 

ถามเผื่อไว้   ถ้าช่างบอกว่าต้องล้างเครื่องใหม่  เราจะได้บอกว่าไม่ต้องล้างใหม่แล้ว ( แต่คงไม่เข้าศูนย์ครับ รับค่าแรงไม่ได้เลย เฉพาะค่าล้าง 47,000 บ  )
« Last Edit: January 23, 2020, 11:39:34 am by Poppy949 »

*

Tanz

• *
  • 46
ปัญหาการกดเรียกเข็มกลับ ไม่เกี่ยวข้องกับการทำงานของกลไก เพราะมันเป็นคนละส่วนกัน
การแก้ไขกลไกกดเรียกเข็ม ไม่จำเป็นต้องล้างเครื่องใหม่ ถ้า เครืองเพิ่งล้างไปและไม่มีปัญหาขัดข้อง
ในกรณีที่มีอะไหล่สึกหรอ ซ่อมกับช่างศูนย์จะได้เปรียบเรื่องเปลี่ยนอะไหล่ แต่ราคาก็สูงกว่า,
การซ่อมกับช่างข้างนอก ช่างบางคนฝีมือดีกว่าช่างศูนย์ แต่จุดอ่อนอยู่ตรงหาอะไหล่ไม่สะดวก
ยังยืนยันว่า ถ้ามันเคยกดเนียน ๆ แต่สะดุดหลังจากล้างเครื่อง ให้ติดต่อช่างคนเดิมให้แก้ไข
บางทีมันอาจจะแค่เหตุเส้นผมบังภูเขาเท่านั้น แก้ไขไม่ยาก แต่ที่ช่างบอกมาว่าให้กดแรงกว่านั้น
ก็เพราะมันสามารถแก้ปัญหาได้โดยไม่ต้องเปิดเครื่องนั่นเอง