Hello Guest

นาฬิกาดำน้ำมีวาวล์ฮีเลียมไว้ทำอะไรครับ

• 13 Replies
  • 679 Views
*

c230k

• 109
    • View Profile
ใช้ตอนไหน ใช้ยังไง และต้องอัดฮีเลียมเพิ่มใหม่เรื่อยๆรึเปล่าครับ

*

Tanz

• **
  • 74
ปุ่มฮีเลี่ยมวาวล์ ไม่ต้องอัดก๊าซฮีเลี่ยมอะไรเลย มันเป็นวาวล์ระบายก๊าซฮีเลี่ยมต่างหากครับ
แล้วก๊าซฮีเลี่ยมมันเข้าไปอยู่ในนาฬิกาจนต้องระบายออกมาทางฮีเลี่ยมวาวล์ ได้อย่างไร?
คำตอบมีอยู่ว่า ฮีเลี่ยมจะเข้าไปอยู่ในนาฬิกาได้ นาฬิกาจะต้องอยู่ในบรรยากาศที่มีฮีเลี่ยนเสียก่อน
บรรยากาศที่มีฮีเลี่ยมผสมนั้น ใช้เป็นอากาศสำหรับหายใจสำหรับนักดำน้ำลึก
(อากาศสำหรับนักดำน้ำลึกทำไมต้องผสมฮีเลี่ยม หาเอาเองนะครับ มันยาว ^^)
ถ้าดำน้ำลึกแล้วใช้อากาศผสมฮีเลี่ยม ผลกระทบจะเกิดขึ้นกับนักดำน้ำเท่านั้น
เพราะนักดำน้ำหายใจเอาอากาศผสมฮีเลี่ยมเข้าไป พอจะขึ้นสู่ผิวน้ำ ฮีเลี่ยมก็จะแยกตัวออกจากเลือด
เป็นต้นเหตุของ “โรคน้ำหนีบ” ดังนั้นการขึ้นสู่ผิวน้ำของนักดำน้ำจึงต้องค่อนเป็นค่อยไป
แต่ทั้งหมดนี้ ไม่เกี่ยวกับนาฬิกาเลย แล้วนาฬิกาไปเกี่ยวเอาตอนไหน ฮีเลี่ยมจึงซึมเข้านาฬิกาได้?
บรรยากาศผสมฮีเลี่ยมที่ใช้ปฎิบัติงานในเรือดำน้ำ หรือ ห้องปฎิบัติการน้ำลึก คือคำตอบครับ
เพราะทั้งคนและนาฬิกาต้องทำงานอยู่ในห้องที่ใช้อากาศผสมฮีเลี่ยมโดยเฉพาะอย่างยิ่งทำงานในนั้น นาน ๆ
เมื่อขึ้นสู่ผิวน้ำ จะขึ้นทีละช่วงความลึก ให้ฮีเลี่ยมค่อย ๆ สลายตัวออกจากเลือด
แต่นาฬิกา ฮีเลี่ยมไม่สามารถระบายออกได้ ตอนซึมเข้าได้เพราะแรงกดดันใต้น้ำ
แต่พอขึ้นสู่ผิวน้ำ ฮีเลียมจะแยกตัวออกจากอากาศในตัวเรือนนาฬิกาทำให้มีปริมาตรมากขึ้น
และปริมาตรที่มากขึ้นจะก่อให้เกิดแรงดันจากภายในจนทำให้กระจกนาฬิกาถูกดันจนแตกหรือหลุดออกมา
ฮีเลียมวาวล์ เป็นพระเอกที่มาช่วยในตอนนี้แหละครับ เพราะมันจะเปิดวาวล์ตามแรงกดอากาศภายใน
เพื่อระบายฮีเลี่ยมส่วนเกิน ทำให้ฮีเลี่ยมและอากาศภายในทำอันตรายนาฬิกาไม่ได้
และนี่คือหน้าที่ของ ฮีเลี่ยมวาวล์ ครับ

คำอธิบายนี้ผมเขียนอธิบายขึ้นจากคอมเม้นตอบเรื่องฮีเลี่ยมวาวล์ของพี่นกฮูกครับ

*

c230k

• 109
แบบนี้คือคนที่ใช้ต้องอยู่ในเรือดำน้ำ ไม่ใช่นักดำน้ำใส่เพราะไม่มีประโยชน์เลยรึครับ

*

Tanz

• **
  • 74
แบบนี้คือคนที่ใช้ต้องอยู่ในเรือดำน้ำ ไม่ใช่นักดำน้ำใส่เพราะไม่มีประโยชน์เลยรึครับ

ประโยชน์คือได้เท่ ไงครับ555

บนหน้าปัดนาฬิกาก็บอกอยู่แล้วว่ามันเป็นนาฬิกาดำน้ำระดับ professional ดังนั้นคุณสมบัติแบบนี้จึงเหมาะสำหรับผู้ที่เป็นมืออาชีพในเรื่องดำน้ำลึก อยู่กับการทำงานในน้ำลึก เราเป็นคนธรรมดาดำน้ำแค่เมตรสองเมตรก็เก่งแล้ว แถมไม่ค่อยได้ลงน้ำเอาเลยด้วยในบางที แล้วจะไปใช้ประโยชน์ฟังชั่นนี้ได้อย่างไรล่ะครับ? จริงไหม อย่างเดียวที่ได้จากฟังชั่นนี้ก็คือใส่แล้วได้เท่ ซึ่งบริษัทที่ทำขายก็คิดแบบนี้แหละ ลำพังจะเอาไว้ขายมืออาชีพด้านน้ำลึกจะมีสักกี่คนที่เป็นตลาดครับ ก็มีแต่เรา ๆ นี่แหละที่อยากเท่ ซื้อมาใช้ซื้อมาใส่โดยไม่ต้องสนใจการใช้งานฟังชั่นนี้นี่ไง

*

c230k

• 109
แต่บอกว่าฮีเลียมอยู่ในถังอากาศของนักดำน้ำ ก็ไม่เกี่ยวกับนาฬิกาใช่ไหมครับ

ไม่เกี่ยวเลยครับ

เกี่ยวเฉพาะฮีเลียมในอากาศภายในสถานที่ทำงานใต้น้ำ

ถ้าต่อจากถัง มาเข้าจมูก หรือปาก   จะไม่เกี่ยวกับนาฬิกาเลยคับ

คนทั่วไปอย่างเราๆ 99.999% ต้องบอกว่าเอาไว์โชว์เท่ครับ ทั้งชาติไม่ได้ใช้หรอกครับ

*

c230k

• 109
แล้วนาฬิกาพวกนี้จะแข็งแรงมากกว่านาฬิกาที่กันน้ำ 200 m รึเปล่าครับถ้าเราซื้อรุ่น 1000m หรือแข็งแรงทนแรงกระแทก ตกพื้นมากกว่านาฬิกาทั่วไปรึเปล่าครับ

*

Tanz

• **
  • 74
แล้วนาฬิกาพวกนี้จะแข็งแรงมากกว่านาฬิกาที่กันน้ำ 200 m รึเปล่าครับถ้าเราซื้อรุ่น 1000m หรือแข็งแรงทนแรงกระแทก ตกพื้นมากกว่านาฬิกาทั่วไปรึเปล่าครับ

555 คุณถามแปลก ๆ น่ะ

นาฬิกาดำน้ำลึก 1000 เมตรก็ต้องแข็งแรงกว่า 200 เมตร อยู่แล้วครับ แต่ มันแข็งแรงในแง่ที่ว่าใช้มัน”ต้านและรับมือ”กับแรงกดของน้ำไม่ใช่เพื่อรับมือกับแรงกระแทก ทำตกพื้น หรือการใช้งานบนบก ปรกติแล้วนาฬิกาดำน้ำ 1000 เมตร จะต้องใช้ซีลกันน้ำและกระจกที่หนาและแข็งแรงกว่า ต้องมีระบบรับมือกับแรงดันน้ำมากกว่า และสิ่งที่มากกว่านี้ทำให้มันมีน้ำหนักและขนาดที่ใหญ่กว่า เมื่อเราเอามันมาใช้บนบก น้ำหนักและขนาดที่มากกว่า ถ้าเราทำตกแรงปะทะจะมากกว่า ความเสียหายจึงมากกว่า ยกตัวอย่างเช่น นาฬิกาดำน้ำ 200 เมตรไม่มีฮีเลี่ยมวาวล์ กับ โอเมกาฮีเลี่ยมวาวล์กันน้ำ 1000 เมตร  เวลาอยู่ในน้ำลึก โอเมกาย่อมแข็งแรงกว่าลงน้ำได้ลึกกว่า แต่ถ้าคุณใช้งานอยู่บนบก ความแข็งแรงก็ไม่ต่างกัน ดีไม่ดี ตรงฮีเลี่ยมวาวล์อาจจะเป็นจุดอ่อนสำหรับการใช้งานบนบกด้วยซ้ำไป คุณลองจินตนาการนะว่าถ้าคุณพลั้งมือทำนาฬิกาตกจากที่สูงพอควรบนพื้นปูซิเมนต์แล้วพอดีโดนปุ่มฮีเลี่ยมวาวล์จัง ๆ มันจะเป็นอย่างไร?

*

c230k

• 109
วาวล์ฮีเลี่ยมจะเปิดปิดเองตามแรงดันหรือเราต้องกะระยะเปิดเองครับ

*

Tanz

• **
  • 74
วาวล์ฮีเลี่ยมจะเปิดปิดเองตามแรงดันหรือเราต้องกะระยะเปิดเองครับ

เท่าที่ทราบ โอเมกาต้องหมุนเปิดเอง ส่วนของแบรนด์อื่นมีทั้งอัตโนมัติและต้องเปิดเอง ข้อดีข้อเสียก็มีกันคนละแบบครับ แบบเปิดเองข้อเสียคือ ถ้าลืมเปิดในตอนที่จำเป็นต้องใช้งานก็อาจจะไม่ทันกับความเสียหายที่เกิดขึ้นแล้ว ข้อดีก็คือวาวล์ไม่ต้องสัมผัสกับสภาวะภายนอกอยู่ตลอดเวลาทำให้วาวล์ไม่ชำรุดง่าย ๆ ผมคิดว่าการออกแบบให้เราเปิดปิดวาวล์เองเป็นเพราะผู้ผลิตคิดไว้แล้วว่าโอกาสใช้งานมีไม่มากนัก  ส่วนแบรนด์ที่เป็นวาวล์อัตโนมัติ วาวล์จะสัมผัสกับสภาวะรอบข้างอยู่ตลอดเวลาทำให้วาวล์มีโอกาสชำรุดได้ง่ายกว่า เมื่อถึงเวลาใช้งานจริงอาจจะทำงานไม่ได้ก็ได้ แต่ก็มีข้อดีที่ ถ้าอยู่ในสถานการณ์ต้องใช้งานเราไม่ต้องพะวักพะวงกับการเปิดวาวล์ เพราะในสถานการณ์จริงอาจจะมีหลายเรื่องที่ต้องทำอย่างเร่งด่วนจนลืมเรื่องวาวล์ตัวนี้ไปเลยก็ได้ ซึ่งในกรณีแบบนี้ วาวล์อัตโนมัติจะดีกว่าครับ

*

c230k

• 109
ถ้านาฬิกาบอกดำน้ำ 1000 m ถ้าเราผูกเชือกแล้วโยนลงน้ำให้ลึก 1000m จริง ตัวมันเองจะทนได้จริงไหมครับ

*

Tanz

• **
  • 74
ถ้านาฬิกาบอกดำน้ำ 1000 m ถ้าเราผูกเชือกแล้วโยนลงน้ำให้ลึก 1000m จริง ตัวมันเองจะทนได้จริงไหมครับ

55555 หาเชือกมาก่อนเลยครับ แล้วหาทำเลทะเลที่ลึกพอแล้วจัดการเลยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน แค่ว่า ผมไม่อยากขี่ช้างจับตั๊กแตน แค่นั้นเองครับ ^^

*

c230k

• 109
THANKS ทุกท่านครับ