Hello Guest

accuracy ของ ETA 2893-2 , Mido 1193 อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

• 13 Replies
  • 1265 Views

*

Skura

• *
  • 32
    • View Profile
น่าจะราวๆที่ 6-10 วิ ต่อวัน ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มนะครับ อยากรู้เหมือนกัน

*

c230k

• 163
ผมลองหาดูแล้วไม่เจอ มีแต่ความเห็นของต่างชาติที่มาถกกันไปมา ไม่ตรงกันเลยครับ

*

Skura

• *
  • 32
ผมลองหาดูแล้วไม่เจอ มีแต่ความเห็นของต่างชาติที่มาถกกันไปมา ไม่ตรงกันเลยครับ

ถ้างั้นก็ไม่ต้องห่วงครับ ขึ้นชื่อว่า ETA Swiss Movement เดินได้ดีและทนทานอยู่แล้วครับ ถ้าซื้อมาแล้วงอลแงในการเดินก็ส่งเค้าศูนย์ได้ครับ เพราะยังมีประกันรับรองอยู่ แต่โดยรวมผมให้ +/-7 ถึง +/-15 ครับ แต่พวกนี้มันปรับได้ครับ

*

c230k

• 163
ให้ศูนย์สวอชกรุ๊ปปรับตั้งให้ไม่เกิน+/-7 ได้รึครับ

*

Skura

• *
  • 32
บอกก่อนว่า +/-7 นั้นคือที่ผมคิดไว้ มันอาจจะได้ไม่ถึงขนาดนั้นหรืออาจจะได้มากกว่านั้น ขึ้นยู่ที่กลไกของนาฬิกา แต่คุณอย่าไปสนใจอะไรมากครับ +/- 15 ต่อวันหรือต่ออาทิตย์หรือต่อเดือนก็โอเคแล้ว เนี้ยละครับศิลปะของนาฬิกาเครื่องจักรกล หรืออีกทางนึง นาฬิกาใส่ถ่านก็เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งสำหรับนาฬิกาที่เดินเที่ยงตรง
« Last Edit: May 17, 2020, 12:14:52 pm by Skura »

*

c230k

• 163
+15 ต่อวันคงไม่ใส่ละครับ เก็บเข้าตู้เลย เพราะผมขี้เกียจตั้งเวลาบ่อยๆครับ ขอบคุณครับ

*

Tanz

• 136
ตอบแบบเท่าที่รู้นะ
เครื่อง eta 2893-2 มีพื้นฐานมาจากเครื่อง 2892
ในช่วงปลายยุค 80 2892 ถือว่าเป็นเครื่องระดับเรือธงของ eta เลยทีเดียว
2892 เท่าที่รู้ จะแบ่งระดับเครื่องออกเป็น 3 ระดับ (อาจจะจำพลาดเพราะเคยอ่านเจอมาหลายปีแล้ว)
แต่ละระดับจะมีช่วงความเที่ยงตรงแตกต่างกัน
2892 ระดับสูงสุด น่าจะเป็นโครโนมิเตอร์ ความเที่ยงตรงคือ -4 ถึง +6 วินาทีต่อวัน
ในระดับอื่น ๆ ก็จะลดหลั่นกันลงมา

ผมเคยถามผู้รู้ว่า ถ้าเอาเครื่อง 2892 ไปปรับให้มีความเที่ยงตรงในระดับโครโนมิเตอร์จะทำได้ไหม
คำตอบก็คือ ทำได้ แต่ไม่เสถียร คือ วันนี้เดินตรงแต่พรุ่งนี้อาจจะไม่ตรง เพราะคุณภาพของกลไกในระดับปรับแต่งอย่างละเอียดอ่อนแตกต่างกัน ดังนั้น ถ้านาฬิกาใช้ 2892 แล้วเป็นโครโนมิเตอร์ หมายถึงมันมีคุณภาพในระดับโครโนมิเตอร์จริง ๆ แต่ที่ไม่มี มันก็จะเที่ยงตรงตามมาตรฐานตามระดับขั้นของมัน โดยทั่ว ๆ ไปแล้วสำหรับนาฬิการะดับ mido เมื่อหลายปีก่อน พี่นกฮูกเคยบอกว่าราว 15 วินาทีต่อวัน แต่ในตอนนี้เท่าที่เคยสัมผัสน่าจะน้อยกว่านั้น ราว 10 วินาทีต่อวัน ยิ่งมีกลไกรุ่นใหม่ ๆ ที่พัฒนาขึ้นมาเช่นพวก mido 80 movement พวกนี้เป็น eta 28xx ที่พัฒนาระบบลาน ระบบสายใย และเส้นสายใยแบบซิลิกอน แม้จะลดความถี่ลงแต่ก็ยังคงรักษาความเที่ยงตรงในระดับโครโนมิเตอร์ได้อย่างสบาย ๆ

2893 ถึงจะเคยสุดยอดมาก่อน แต่เทคโนโลยี่ที่ดีกว่าก็ย่อมจะดีกว่าเดิม เป็นเรื่องธรรมดา เคยอ่านเจอว่าเครื่องรุ่นใหม่ ๆ ของ eta เดี๋ยวนี้มีความเที่ยงตรงในระดับเหนือกว่าโครโนมิเตอร์ไปแล้ว

*

Skura

• *
  • 32
เข้าใจละครับพี่ Tanz; ดูเหมือนว่า Mido ตัวนี้ ใช้ ETA 2893-2 Stadard ซึ่งไม่ใช่ COSC (โครโนมิเตอร์) ซึ่งก็คือ มันสามารถปรับความเที่ยงตรงเท่ากับ COSC -4 to +6 sec/day ได้แต่ไม่เสถียรนั้นเองคุณ OP
« Last Edit: May 17, 2020, 03:24:39 pm by Skura »

*

c230k

• 163
ของผมรุ่นเก่าครับ ออกขายเมื่อ 2014 ตอนนี้เพิ่งซื้อมาครับ

*

Crypt

• *
  • 12
เครื่อง eta 2893-2  (mido cal 1193)คือเครื่อง base eta 2892-2 (mido cal.1192) ที่เพิ่มฟังก์ชั่น GMT ครับ
เป็นเครื่องที่อยู่ระดับสูงกว่าเครื่องกลุ่มEta 2824, 2836 
แบ่งได้ 3 เกรดย่อยได้แก่

elabore
Chronometer
ตามลำดับ  (จะสังเกตได้ว่า เครื่องeta2892-2 จะไม่ได้เริ่มจากเกรด standard ซึ่งเป็นเกรดต่ำสุดของเกรดย่อยเครื่องeta)

ซึ่งแต่ละเกรด จะมีชิ้นส่วนต่างกันคือ balance spring และ main spring ซึ่งส่งผลต่อความเที่ยงตรง(ใครทราบข้อมูลละเอียดกว่านี้ พิมเพิ่มเติมได้ครับ)

เกรด elabore จะด้อยกว่า top และ chronometer เล็กน้อย มีการปรับตั้งความเที่ยงตรงแต่ละองศาการวางน้อยกว่า

ส่วน เกรดChronometer จะมีสเปคเหมือนเกรด top แต่มีการนำไปสอบเทียบ COSC มีcertify

ซึ่งส่งผลให้แต่ละเกรด มีความเที่ยงตรง(Accuracy) ต่างกัน ในทางทฤษฎี

แต่ความเที่ยงตรงจะมากจะน้อยนั้น ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละแบรนด์ เอาเครื่องตัวนี้ไปปรับตั้งอีกที

จากประสบการณ์ของผม
ผมมี Mido baroncelli heritage ใช้เครื่อง ETA 2892-2 (elabore grade)
วัดความเที่ยงตรงได้ +1.6 sec/day   สม่ำเสมอทุกวัน
เลยคิดว่านาฬิกา mido ผ่านการปรับตั้งความเที่ยงตรงอย่างดี แม้จะเป็น elabore grade ซึ่งmidoขึ้นชื่อเรื่องความเที่ยงตรงอยู่แล้ว

ถ้าลองเทียบกับbrand ราคาใกล้เคียง เช่น hamilton tissot  จะพบว่าmido ทำเครื่องที่มีเกรดสูงกว่า มีการปรับตั้ง modify ดีกว่าครับ(ไม่นับdesign รูปร่างหน้าตา นาฬิกานะครับ)

แต่ถ้าต้องการเครื่องที่มีความเที่ยงตรง ใน ราคาประหยัดให้ลองรุ่นที่เป็น Caliber80 ครับ
มีใ้ห้เลือกทั้งตัวธรรมดา และ ตัวที่ใช้วัสดุ Silicon เป็นbalance spring แบบนาฬิกา Hi-end(หน้าปัดมักจะมีอักษร Si และเป็น chronometer)

เครื่องcal80 (EtaC07)นี้ อัพเกรดมีจาก eta 2824/2836 โดยลดความถี่ลงเหลือ6 beat/sec (เข็มเดินไม่ค่อยเนียนเท่าเดิม) แต่เพิ่ม กำลังกระปุกลานเป็นเกือบ 80ชม. จากเดิม 38 ช.ม.
เปลี่ยน balance spring ให้เป็นแบบ สมมาตร   ส่งผลให้มี Accuracy  ในระดับ chronometer แม้จะเป็นตัวธรรมดา

*

c230k

• 163
MIDO MULTIFORT GMTเพิ่งซื้อมาสามวันเฉลี่ย + 10 วิต่อวันครับ
ถามศูนย์เซลล์บอก -5+30 วิ ผมไม่ไหวแน่ เลยถามช่างศูนย์ เขาจะปรับตั้งให้น้อยลงหน่อยนึงได้
ก็กะว่าจะเอาไปปรับตั้งค่าใหม่ครับ

*

Tanz

• 136
MIDO MULTIFORT GMTเพิ่งซื้อมาสามวันเฉลี่ย + 10 วิต่อวันครับ
ถามศูนย์เซลล์บอก -5+30 วิ ผมไม่ไหวแน่ เลยถามช่างศูนย์ เขาจะปรับตั้งให้น้อยลงหน่อยนึงได้
ก็กะว่าจะเอาไปปรับตั้งค่าใหม่ครับ

ลองใช้ดูก่อนครับ บางที เซลล์ก็ให้ข้อมูลไม่สมบูรณ์นักหรอกครับ
ตามปรกติแล้ว mido ที่ไม่มีคำว่า Chronometer ความคราดเคลื่อนมักจะอยู่ที่ 10 วินาทีต่อวัน
การปรับแต่งความเที่ยงตรงให้เที่ยงตรงกว่านี้อาจจะทำได้แต่ไม่ใช่ทุกกรณี
ถ้าคุณชอบความเที่ยงตรงแบบสุด ๆ ก็คงต้องหาที่เป็นโครโนมิเตอร์ หรือที่เป็นระบบควอทซ์ครับ

*

c230k

• 163
THANKS ทุกท่านครับ