Hello Guest

PP Aquanaut Luce ต่างจากระบบควอตซ์ทั่วไปยังไงบ้างครับ

• 5 Replies
  • 393 Views

*

Tanz

• **
  • 86
    • View Profile
https://www.patek.com/en/collection/aquanaut/5067A-001

เท่าที่อ่าน ๆ ดูก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรที่แตกต่าง
นอกจากประณีตมาก ๆ มีทับทิมเยอะกว่าหลายเท่า และเพราะตรงนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้ เลยทำให้แบตมีอายุการใช้งานได้ถึง 3 ปี

แต่จริง ๆ แล้ว อายุแบต 3 ปี น่าจะเป็นข้อเสียซะมากกว่านะ...^^

*

c230k

• 117
ผมว่าอายุถ่าน 3 ปีนี่ก็ปกติของควอตซ์สวิสทั่วไปนะ มีหลายเรือนยี่ห้อทิสโซ มิโด้ ราโด้ ก็อายุพอกัน
ผมคิดว่ามีดีกว่าเช่นเดินตรงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แบบนี้น่าสนใจมากกว่า

*

Skura

• *
  • 29
เห็นด้วยกับข้อความข้างบนก๊าบบบบบ แค่ยี่ห้อ การออกแบบ และอื่นๆที่เป็นสาเหตุทำให้ราคาสูงครับ

*

Tanz

• **
  • 86
ผมว่าอายุถ่าน 3 ปีนี่ก็ปกติของควอตซ์สวิสทั่วไปนะ มีหลายเรือนยี่ห้อทิสโซ มิโด้ ราโด้ ก็อายุพอกัน
ผมคิดว่ามีดีกว่าเช่นเดินตรงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แบบนี้น่าสนใจมากกว่า

PP เป็นนาฬิกาหรูระดับนาฬิกาอัญมณีครับ ราคาส่วนใหญ่สูงก็ด้วยมูลค่าของโลหะมีค่าและอัญมณีที่ประดับ เรื่องกลไกนั้นเป็นธรรมดาอยู่ที่ต้องสูงกว่ามาตรฐาน(ETA ถือเป็นเกณฑ์) แต่การสูงกว่ามาตรฐานไม่ใช่เฉพาะเรื่องความเที่ยงตรง แต่มันรวมถึงองค์ประกอบอื่น ๆ ด้วยเช่นความประณีต การออกแบบ การใช้วัสดุ ฯลฯ เครื่องควอทซ์ที่เดินตรงอย่างเดียว(ตามมาตรฐาน)ของ ETA บางรุ่นยังเป็นเครื่องพลาสติกอยู่เลย ดังนั้นความพิเศษที่เหนือกว่ามันอาจจะไม่ใช่ที่ความเที่ยงตรงเท่านั้น ถ้าคุณต้องการความเที่ยงตรงสูง ๆ คุณควรเลือกซุปเปอร์ควอทซ์ครับ ระบบควอทซ์ของ GS หรือระบบควอทซ์ ultra high frequency 262 kHz ของ บูโลว่า น่าจะตรงวัตถุประสงค์กว่า ส่วนเรื่องอายุแบตเตอรี 3 ปี ที่ผมคิดว่าเป็นข้อเสียก็เพราะ ถ่าน sr นั้นเคยรู้มาว่ามีอายุเก็บรักษา 4 ปีนับจากวันผลิต กว่าจะเดินทางมาถึงนาฬิกาของเราและอยู่ในนาฬิกาเราอีก 3 ปี มันอาจจะเลย 4 ปีไปแล้ว แบตที่หมดอายุยังคงจ่ายไฟได้แต่มันเสี่ยงรั่ว มีหลายคนบอกว่าถ่าน sr ไม่รั่วไม่เหมือนพวก lr ความจริงที่ผมเคยเจอมาก็คือ โอกาสรั่วมันน้อยกว่า และการรั่วนั้นแตกต่างกัน ที่เหมือนกันคือสามารถสร้างความเสียหายได้เท่ากัน การกำหนดสเปคนาฬิกาใช้แบตได้ถึง 3 ปี เป็นการคาดคะเนด้วยการเอาปริมาณกระแสในแบตหารด้วยการใช้กระแสของนาฬิกาเท่านั้น มันจึงเป็นแค่ตัวเลขบนสเปคที่เป็นไปได้โดยไม่ได้พิจารณาความเสี่ยงในด้านอื่น ๆ เลย

ทางเทคนิคและเที่ยงตรงถือว่าไม่ต่างกัน แต่ทางอารมณ์ความรู้สึกและการตลาด,ราคาขายต่อรวมถึงค่าซ่อมแซมดูแลต่างกันมากครับ
ถ้าต้องการอารมณ์แบบให้คนยอมรับในสถานภาพก็ PP ครับ