Hello Guest

นาฬิกา แล้วไม่สามารถตั้งเวลาได้

• 12 Replies
  • 463 Views
รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆ ครับ

นาฬิกาเป็น รุ่น  Sub no date  ครับ พอดึงเม็ดมะยมไปที่ตำแหน่ง ตั้งเวลาพอหมุนเม็ดมะยม แล้วมันฟรีครับ แต่สามารถหมุนขึ้นลานได้ แต่จะรู้สึกฝึดๆ

ไม่ทราบตัวนี้น่าจะเกิดจากอะไรหรอครับ แล้วถ้าแาการแบบนี้จะอยู่ในประกันไหมครับ เพราะนาฬิกาพึ่ง 4 ปี

ขอบคุณมากครับ

*

Tanz

• **
  • 86
    • View Profile
เอาทีละคำถามนะครับ

คำถามแรก อาการนี้เกิดจากอะไร
ตอบ ไม่ทราบครับ คนที่ตอบคุณได้คือช่างนาฬิกาเท่านั้นครับ

คำถามที่สอง อาการแบบนี้อยู่ในประกันไหม
ตอบ ความเห็นส่วนตัวนะครับ อยู่ซิครับ เพราะนาฬิกาขัดข้องของมันเอง คุณไม่ได้ไปทำให้มันขัดข้องนิ

คำถามที่สาม อยู่ในระยะประกันไหม เพิ่งซื้อมา 4 ปี
ตอบ คุณเช็กวันหมดประกันในใบรับประกันเลยครับ ถ้าไม่แน่ใจ เพราะตอนหลัง rolex มีการประกาศเพิ่มระยะเวลาประกัน คุณก็โทรหา AD ที่คุณซื้อมาแล้วให้เค้าเช็กให้ว่าอยู่ในประกันไหม จากนั้นก็ส่งซ่อมครับ

นาฬิกาแบรนด์นี้ อายุ 4 ปี ผมถือว่ายังใหม่มาก ๆ ครับ

*

Skura

• *
  • 29
ระดับแรก ตอนดึงออกมาตำแหน่งตั้งเวลา ให้ตั้งเวลาพร้อมดึงเม็ดมะยมออกมาอีกในเวลาพร้อมกัน ลองดูว่าตั้งได้ไหม ถ้าตั้งได้ อาจจะเป็นเพราะว่า เม็ดมะยมพัง

ระดับสอง ถ้าทำกรณีข้างบนแล้วไม่ได้ อาจจะเป็นเพราะว่า Stem(ก้านยาว) ที่ติดกับ Crown(เม็ดมะยม) มันเริ่มจะหลุดออกจากกลไก อาจจะต้องส่งให้ช่างไปไขน๊อตให้แน่นนิดนึง

ส่งไปให้ช่างทำเลยพี่ ถ้านาฬิกาพึ่ง 4 ปี แปลว่าพี่ซื้อมาตอนช่วง 2016 หรือปลายเดือน 2015 หมายความว่ายังอยู่ในประกันของ Rolex 5 ปี

โชคดีจ้าาาา!

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

จากที่ลองครับ ตำแหน่งตั้งเวลาเหมือนต้องหาตำแหน่งของเม็ด มะยม ดีๆถึงจะตั้งได้ครับ  แต่กดเม็ดมะยมกลับมาที่ตำแหน่งขึ้นลาน  แล้วจะดึงกลับมาตั้งเวลาอีกรอบ ก็จะเป็นเหมือนเดิมครับ

*

Skura

• *
  • 29
ส่วนใหญ่จะพบเจอใน Rolex Vintage สะมากกว่า สำหรับรุ่นนี้หนูคิดว่าสาเหตุหลักๆก็คือ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะกลไก Rolex 3130 เข้ากันไม่ได้กับเม็ดมะยม (เป็นได้ยาก) หรืออีกส่วนหนึ่งเป็นเพราะเม็ดมะยมเก่าไปดังนั้นทำให้สปริงข้างในไม่แข็งแรงเท่าที่เคยเป็นจ่ะ เปลี่ยนเม็ดมะยมน่าจะหายได้ แต่แปลกมากๆ นาฬิกายังใหม่อยู่เลย ของพี่เป็น Sub No Date Ceramic ใช่ไหม? หรือพี่เข้าใจผิดมาตลอด แต่จริงๆมันเป็น Sub 5513 (อย่ามาหล่อแถวนี้พี่ หนูขอร้อง 555)

Sub no date ธรรมดาเลยครับพี่ ไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเหมือนกันครับ  คือตอนหยิบออกมาใส่ รีบไม่ได้ตั้งเวลาครับ เลยไปยืนตั้งระหว่างจ่ายเงินซื้อของ ระหว่างนั้นกำลังหัวเสียกับพนักงานครับ  รู้ตัวอีกที ก็เป็นอย่างที่บอกแล้วครับ  :'( :'(

*

Skura

• *
  • 29
เสียใจด้วยนะพี่ แล้วตกลงพี่มี Sub No Date เบอร์ 1 หรือ เบอร์ 3 น้ะ สงสัยเฉยๆ (จากรูปภาพข้างล่าง)

ขอบคุณรูปภาพจาก TRF

เบอร์2 ครับ เป็น Sub no date ceramic ครับพี่

*

PAM

• *
  • 48
ตอนตั้งครั้งล่าสุดดึงแรงไปหรือเปล่าครับ

ไม่มั่นใจครับพี่  ถ้าดึงแรงไป  นาฬิกาจะเสียหายมากไหนครับ

ขอบคุณครับ

*

Skura

• *
  • 29
ว้าาาาาว ยังใหม่อยู่เลยครับ ยังไงขอให้นาฬิกาหายไวๆเด้อท่านเพ่

เมื่อเช้า ไป SAB ละครับ ยังอยุ่ในประกัน  รอดตัวไปครับ 

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

*

PAM

• *
  • 48
สรุปอย่างไรช่วยแจ้งเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ