Hello Guest

นาฬิกา ออโตเมติก ของแต่ละท่านเดิน +/- วันละกี่วินาที ครับ

• 13 Replies
  • 360 Views
นาฬิกา ออโตเมติก ของแต่ละท่านเดิน +/- วันละกี่วินาที ครับ

*

Tanz

• 122
    • View Profile
ผมมีนาฬิกาอัตโนมัติหลายเรือน แต่ไม่มีสักเรือนที่ราคาแพง ๆ หลาย ๆ หมื่น
ในจำนวนหลาย ๆ เรือนก็มีทั้งเก่าและใหม่ ใหม่ก็คือปีสองปี เก่าก็คือตั้งแต่ยุค 60 โน่นเลย
ในจำนวนหลาย ๆ เรือนที่มีนั้น ถ้าพูดถึงความเที่ยงตรง ผมมีตั้งแต่วันละ 1-3 วินาที จนถึง วันละ 5 นาทีเลย

คุณพี่จะให้ผมใช้เรือนไหนเป็นเกณฑ์ล่ะครับ ^^

สำหรับผมแล้วนะ ความเที่ยงตรงที่รับได้คือวันนึงประมาณหนึ่งนาที เพราะผมใช้นาฬิกาแค่กะประเมินเวลาสำหรับการใช้ชีวิต  แต่ถ้าเป็นเวลาที่มีความสำคัญกับการทำงาน ต้องใช้อ้างอิง ผมจะใช้ smartwatch ครับ เพราะมันตรงเป๊ะ ๆ แบบไม่ต้องตั้ง เวลาเท่ากันสำหรับทุกคน อ้างอิงได้เป็นลายลักษณ์อักษร ฯลฯ ดังนั้นผมจึงไม่กังวลใจเรื่องความเที่ยงตรงของนาฬิกาอัตโนมัติสักเท่าไหร่

ไม่รู้ว่าคำตอบผมจะตรงใจพี่ท่านหรือเปล่าน่ะครับ
แต่ผมตอบจริง ๆ นะ รู้สึกและทำแบบนี้จริง ๆ ^^

อีกนิดนึงละกัน ข้างล่างนี้เป็นมาตรฐานส่วนตัวเท่าที่เคยเจอมานะครับ
Superlative chronometer  < +- 2 วินาที /วัน
Chronometer.                   +4 ถึง -6 วินาที/วัน
เครื่อง swiss เกรด top.       +- 10 วินาที /วัน
เครื่อง swiss ทั่วไป.            +- 15 วินาที /วัน

นาฬิกาของผมเกือบทุกเรือนอยู่ในเกณฑ์ +2 จนถึง +15 วินาทีต่อวันครับ ขึ้นอยู่กับอายุและการใช้งาน

เรือนที่แพงกว่าไม่ใช่เรือนที่เดินตรงกว่าเสมอไป ของผมส่วนมากเรือนราคากลางๆ จะเดินตรงที่สุดครับ

นาฬิกาของผมเกือบทุกเรือนอยู่ในเกณฑ์ +2 จนถึง +15 วินาทีต่อวันครับ ขึ้นอยู่กับอายุและการใช้งาน

เรือนที่แพงกว่าไม่ใช่เรือนที่เดินตรงกว่าเสมอไป ของผมส่วนมากเรือนราคากลางๆ จะเดินตรงที่สุดครับ
มีแต่ บวก ไม่มี ลบ เลยหรือครับ? อันนี้น่าสนใจ

มีแต่ บวก ไม่มี ลบ เลยหรือครับ? อันนี้น่าสนใจ

มีอยู่ 2-3 เรือนที่คิดว่าอาจจะ -2 วินาทีต่อวันครับพี่ แต่เป็นเรือนที่ไม่ค่อยได้ใส่ หรือใส่แบบ 2-3 วันแล้วเก็บ เลยไม่ได้ใส่ใจดูว่ามันตรงหรือไม่ตรงครับ

ของผม Rolex sport  ทุกเรือน + 1 second/day  เดือนละครึ่งนาที

ของผม Rolex sport  ทุกเรือน + 1 second/day  เดือนละครึ่งนาที
สุดยอดจริงๆ

*

c230k

• 149
breitling chronometer +5 sec, mido ไม่มีโครโน +4 sec

*

c230k

• 149
FC Perpetual ให้ทางตัวแทนตั้งค่าให้ใหม่ +6 ถึง +10 ครับ

breitling chronometer +5 sec, mido ไม่มีโครโน +4 sec
ตัวไม่มีโครโนฯดันเดินตรงกว่าซะงั้น😂

*

Tanz

• 122
ตัวไม่มีโครโนฯดันเดินตรงกว่าซะงั้น😂

ท่านกวนฯ breiting chronoฯ ของท่าน c230k มีปัญหาเกี่ยวกับมาตรฐาน chronometer น่ะครับ เคยเห็นเคยตอบในกระทู้ก่อนหน้านี้ mido ธรรมดามักจะตั้งความเที่ยงตรงไว้ที่ “อย่างน้อย +- 10 วินาทีต่อวัน” ตามแบบอย่างนาฬิการุ่นใหม่ ๆ ผมเคยถามพี่ช่างว่าเวลาเซ็ตความเที่ยงตรงกับเครื่องเช็กเวลามันยากไหม? พี่ช่างตอบมาว่า บางทีก็ง่าย บางทีก็ยาก แบบว่าต้องการตั้งที่ 10 วินาทีต่อวัน บางทีมันก็ฉวัดเฉวียงได้บ้างไม่ได้บ้าง(ตามสภาพเครื่อง) บางทีฟลุ๊ค ๆ ปรับครั้งเดียวได้ 2 วินาทีต่อวัน ก็คงไม่กลับมาตั้งให้เป็น 10 วินาทีต่อวันหรอกน่ะครับ แบบเดียวกันกับเวลาที่เค้าตั้งความเที่ยงตรงจากโรงงาน 10 วินาทีน่ะเกณฑ์ขั้นต่ำ แต่ปรับแล้วบางเรือนมันฟลุ๊คได้ดีกว่าก็มี ถือว่าเป็นโชคของคนที่ได้ไป แต่จะดีกว่าโครโนมิเตอร์หรือเปล่าก็อาจจะเป็นได้ถ้ามีโชคน่ะครับ

*

c230k

• 149
 breiting chronoฯ ของท่าน c230k มีปัญหาเกี่ยวกับมาตรฐาน chronometer น่ะครับ เคยเห็นเคยตอบในกระทู้ก่อนหน้านี้
ครับใช่แต่ตอนนี้ทางดีลเลอร์ได้เปลี่ยนเรือนใหม่ให้และตั้งค่าด้ยครับเลยได้ตามนั้น ตอนที่ผมมีปัญหาเรือนเก่า +9 +10 วิต่อวันเลยครับทางดีลเลอร์ดีมากเปลี่ยนเรือนใหม่ให้และตั้งค่าด้วยเลยได้ +5 ครับแต่เรือนใหม่ช่างเปิดมาตั้งค่า ทำฝาหลังเป็นรอยบ้างหน่อยๆครับ และผมมั่นใจว่าเรือนใหม่เพราะซีลพลาสติกส่วนสำคัญๆไม่่มีรอยแกะ ของเดิมผมแกะออกหมดแม้แต่ขายึดสาย
THANKS ครับ

*

c230k

• 149
แต่ครั้งนี้ทำให้ผมขยาดไบร์ลิ่งไปพอควร เพราะตอนซื้อทุกเรือนจะมีใบรับรองเป็นกระดาษพิมพ์มาเหมือนๆกัน ไม่มีการ์ดแดงแข็งๆแบบยี่ห้ออื่นๆครับด้วยความสงสัยเลยทดสอบดูเวลาว่า โครโนมิเตอร์จริงไหมเลยตามเรื่องที่คุณ Tanz ทราบครับ

แต่ครั้งนี้ทำให้ผมขยาดไบร์ลิ่งไปพอควร เพราะตอนซื้อทุกเรือนจะมีใบรับรองเป็นกระดาษพิมพ์มาเหมือนๆกัน ไม่มีการ์ดแดงแข็งๆแบบยี่ห้ออื่นๆครับด้วยความสงสัยเลยทดสอบดูเวลาว่า โครโนมิเตอร์จริงไหมเลยตามเรื่องที่คุณ Tanz ทราบครับ

คหสต ค่า+5 sec/day เป็นค่าที่แย่มากๆ ผมเคยมี Titoni ราคาไม่แพงใช้เครื่อง ETA ค่าที่ได้ +2 sec/day ผมมีความสุขมาก ไม่น่าเชื่อว่าของราคาสูงอย่าง BL จะมีค่า Error มากมายเพราะ BL วางตัวเองเป็น Instrument watch . น่ากังขา??