Hello Guest

วาวล์ฮีเลียม seamaster diver 300 เราเปิดเล่นกาซฮีเลียมจะไหลออกหมดไหมครับ

• 7 Replies
  • 279 Views
*

c230k

• 162
    • View Profile
หรือต้องเติมกาซใหม่ทุกครั้งที่เปิดเล่น

*

Tanz

• 136
คุณ c230k ครับ^^
คำถามของคุณคำถามนี้ คุณเคยถามมาแล้วครั้งนึง
สงสัยว่าคุณคงไม่ได้อ่านคำตอบในครั้งที่แล้ว ครั้งนี้เลยถามอีกครั้ง
ผมก็เลย ก๊อปลิงค์มาให้คุณอ่านอีกครั้งนะครับ^^

https://siamnaliga.com/index.php?topic=657.0

อ่านแล้ว ถ้าติดขัด ถามมาใหม่ได้ครับ ยินดีตอบครับ ^^

*

c230k

• 162
ที่ถามเพราะซื้อซีมาสเตอร์มา ถามคนขายเปิดเล่นได้ไหม เขาบอกว่าข้างในมีฮีเลียมแต่ไม่ออกมาข้างนอก เพราะอากาศภายนอกไม่เป็นตัวกลางนำฮีเลียมออกมาได้ ต้องใช้ฮีเลียมด้วยกันจึงนำออกมาได้ฉะนั้นเปิดเล่นได้กาซไม่ไหลออกมาสู่ภายนอก ผมก็เลยไม่แน่ใจถามใหม่ครับ

ปล.ช่วยส่งลิงค์รีเซ็ตรหัสผ่านให้ด้วยครับ ลืมไปแล้วลอกอินเข้าไอแพด มือถือ โนตบุค ไม่ได้ครับ ได้แต่เครื่องพีซี เพราะสั่งให้เครื่องจำไว้ในระบบครับผมส่งเมลล์ azx88887777@gmail.com ไปหลายรอบแล้วไม่มีลิงค์ส่งกลับมาให้รีเซ็ตครับ

*

Tanz

• 136
ที่ถามเพราะซื้อซีมาสเตอร์มา ถามคนขายเปิดเล่นได้ไหม เขาบอกว่าข้างในมีฮีเลียมแต่ไม่ออกมาข้างนอก เพราะอากาศภายนอกไม่เป็นตัวกลางนำฮีเลียมออกมาได้ ต้องใช้ฮีเลียมด้วยกันจึงนำออกมาได้ฉะนั้นเปิดเล่นได้กาซไม่ไหลออกมาสู่ภายนอก ผมก็เลยไม่แน่ใจถามใหม่ครับ

ปล.ช่วยส่งลิงค์รีเซ็ตรหัสผ่านให้ด้วยครับ ลืมไปแล้วลอกอินเข้าไอแพด มือถือ โนตบุค ไม่ได้ครับ ได้แต่เครื่องพีซี เพราะสั่งให้เครื่องจำไว้ในระบบครับผมส่งเมลล์ azx88887777@gmail.com ไปหลายรอบแล้วไม่มีลิงค์ส่งกลับมาให้รีเซ็ตครับ

555555.......
แสดงว่าถามครั้งที่แล้วและได้คำตอบไปคุณไม่เชื่อ 5555
พอถามคนขายได้คำตอบมาอีกอย่างคุณก็เลยเขว
ที่จริงแล้ว คุณสามารถใช้เหตุผลเชิงวิทยาศาสตร์สนับสนุนข้อมูลที่คุณได้มาและวิเคราะห์เองได้ว่าอะไรน่าเชื่อถือ

ถ้าคนขายบอกว่านาฬิกาอัดฮีเลี่ยมอยู่ภายใน
คุณต้องหาเหตุผลให้ได้ว่าเพราะอะไรผู้ผลิตจึงต้องอัดฮีเลี่ยมไว้ในนาฬิกา
เมื่อเปิดแล้วฮีเลี่ยมทำไมไม่ออกมาข้างนอก
มันน่าคิดว่า ขนาดลูกโป่งสวรรค์ที่อัดฮีเลี่ยมแล้วลอยได้ ฮีเลี่ยมยังซึมรั่วออกมาจากลูกโป่งได้เลย
ซึ่งมันไม่เกี่ยวหรือไม่มีอะไรสัมพันธ์กับประโยคที่ว่า”อากาศภายนอกไม่เป็นตัวกลาง” 5555
ถ้าฮีเลี่ยมจะรั่วในบรรยากาศที่เป็นฮีเลี่ยม แล้วลูกโป่งสวรรค์ทำไมจึงแฟบเพราะฮีเลี่ยมรั่วในบรรยากาศธรรมดาล่ะครับ

นาฬิกาถูกสร้างขึ้นด้วยความรู้และเหตุผลทางด้านวิทยาศาสตร์
ถือได้ว่าเป็นอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์อย่างหนึ่งได้เลย
ดังนั้น เมื่อมันถูกสร้างขึ้นด้วยความเป็นวิทยาศาสตร์
มันจึงต้องสามารถตอบได้ด้วยเหตุผลทางวิทยาศาสตร์
ถ้ามันไม่มีเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาสนับสนุน นั้นก็คือความไม่น่าเชื่อถือ ซึ่งคุณไม่ควรต้องไขว้เขวครับ

อนึ่ง ลูกโป่งสวรรค์ ที่ผมยกตัวอย่างให้ไป จะใช้เป็นบอลลูนแก๊สฮีเลี่ยมก็ใช่ เพราะมันใช้หลักการเดียวกันครับ

อีกนิดนึง อันนี้ผมคิดเองและก็ขำเอง
ดีที่คนขายไม่บอกคุณว่า นาฬิกาอัดฮีเลี่ยมไว้ เผื่อว่ามันจะลอยได้แบบลูกโป่งสวรรค์หรือบอลลูนน่ะครับ 5555

*

c230k

• 162
THANKS ครับ ผมลืมเรื่องลูกโป่งไปจริงๆ ถ้านึกได้คงรู้ที่เขาพูดมันมั่วแน่ๆ......แหะๆ
อ้อ...แล้วผมจะตั้งรีเซ็ทพาสเวิดใหม่ยังไงดีครับ ส่งเมลล์ไปหลายรอบเงียบ ตอนนี้ทำให้ใช้ได้เฉพาะ PC ตอบ ลำบากนิดหน่อยเพราะที่เหลือใช้ไม่ได้เลยได้แต่ดู

*

Tanz

• 136
THANKS ครับ ผมลืมเรื่องลูกโป่งไปจริงๆ ถ้านึกได้คงรู้ที่เขาพูดมันมั่วแน่ๆ......แหะๆ
อ้อ...แล้วผมจะตั้งรีเซ็ทพาสเวิดใหม่ยังไงดีครับ ส่งเมลล์ไปหลายรอบเงียบ ตอนนี้ทำให้ใช้ได้เฉพาะ PC ตอบ ลำบากนิดหน่อยเพราะที่เหลือใช้ไม่ได้เลยได้แต่ดู

แนะนำให้ลองค้นหาพาสเวอร์ดจากเบราเซอร์ที่คุณใช้เข้าเวปนี้ก่อนครับ
ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ แนะนำให้คุณสมัครใหม่เลย และคราวนี้อย่าลืมพาสเวอร์ดอีกนะครับ ^^
แนะนำว่า ล๊อคอินของคุณควรมีคำว่า “c230k” อยู่ด้วย อาจจะเป็น c230k.1 , c230k.a etc แบบนี้น่ะครับ อิอิ
เพราะผมมองเห็นล๊อคอินใหม่ของคุณแว่บแรกจะได้รู้ว่าเป็นคุณ c230k คนเดิมได้ในทันที ^^ แล้วก็จะจำได้ว่าเคยคุยเรื่องอะไรกันเอาไว้น่ะครับ 5555

ปล. ผมชอบคุณนะ คุณเป็นคนเปิดเผยดี ^^

*

PAM

• **
  • 54
ชื่อเต็มๆของวาวล์ (เม็ดมะยมตัวนี้คือ)
helium escape valve = วาวล์ปล่อยก๊าซฮีเลี่ยม

ตามชื่อของมันเลยครับ ส่วนก๊าซฮีเลี่ยมมาจากไหน ท่านลองไปค้นคว้าดูครับ

*

Crypt

• *
  • 12
บางทีคนขายเขาก็มั่วบ้างแหละครับ เพราะไม่มีความรู้อย่างถ่องแท้  ไม่ใช่นักสะสมนาฬิกา
อาศัยอ่านข้อมูลเอา เพื่อใช้ในการขาย บางทีก็เลย บอกผิดๆ ถูกๆ
แนะนำให้คุณอ่านศึกษาข้อมูลเองจะดีกว่าครับ  แล้วค่อยไปขึ้นข้อลองใส่ที่shop

ผมเคยเจอพนักงานขาย อธิบายปุ่มกด ตั้งวันที่เร็ว(เป็นปุ่มซ่อน เรียบไปกับตัวเรือน) ว่าเป็น Helium valve  ทั้งๆที่นาฬิกามีสเปค "water resistant 50m."