Hello Guest

กล่องหมุนนาฬิกา จำเป็นไหมครับ

• 12 Replies
  • 553 Views
รบกวนสอบถามพี่ๆ ครับ
พอดีเริ่มมีนาฬิกาหลายเรือน เฉลี่ยผมจะหยิบมา ใส่ 2 เดือนครั้ง ต่อ 1 เรือน ปกติแล้ว ทุกๆเดือนอย่างต่ำ ผมจะเอานาฬิกามาเขย่าให้เดือนตลอด

ถ้าเเบบนี้ผมควรใช้กล่องหมุนไหมครับ

ขอบคุณครับ

*

c230k

• 173
    • View Profile
ส่วนตัวเคยคิดแบบคุณสุดท้ายไม่ซื้อเพราะขี้เกียจปิดเปิดเวลาออกไปข้างนอก กลัวไฟไหม้ครับ และถ้าต้องการให้มันเดินแค่เดือนละครั้งกันน้ำมันแห้งก็ไม่ต้องซื้อแต่ถ้ามีเกิน 10 แล้วต้องการทุกเรือนเดินตลอดเวลา แบบนี้อาจต้องซื้อครับส่วนตัวมีพอประมาณทุกวันไขลานทุกเรือนให้เดินตลอดเวลาไม่ต้องตั้งเวลาหยิบมาใช้ เคยคิดซื้อสุดท้ายใช้มือหมุนลานทุกวันเช้าและกลางคืนจนเจ็บนิ้วแต่ทนได้แต่เสียเวลา 15-20 นาทีต่อครั้งวันละ 2 ครั้งและถ้ามีPerpetual Calendar 2 เรือน ยังไงต้องหมุนแน่ๆ เพราะตั้งเวลาใหม่นานและยากครับ
คหสต.ครับ

*

Tanz

• 151
เมื่อก่อนเคยคิดว่าน่าจะมี รู้สึกว่าเวลาใช้เครื่องหมุนจะทำให้เราสะดวกขึ้น นึกจะใส่เรือนไหนก็พร้อมใช้งาน......

.
.
.
ต่อมาได้อ่านคอมเม้นเรื่องเครื่องหมุนของลุงนกฮูกเลยทำให้ความคิดเปลี่ยนด้วยเหตุผล 2 ข้อ คือ
ลุงบอกว่า ควรทำให้นาฬิกาขยับ 24 ชั่วโมงต่อ เดือนหรือสองเดือนเพื่อรักษาสภาพคล่องของกลไก และ การใช้เครื่องหมุนแบบไม่มีความรู้ไม่ได้คำนวณรอบหมุนให้ดีอาจจะทำให้ลานเต็มแล้วเต็มอีกจนระบบคลัทปลดลานอัตโนมัติชำรุดได้ (แต่ผมยังไม่เคยเจอนะ) ผมเอาเรื่องนี้ไปคุยกับพี่ช่างนาฬิกาที่คุ้นเคย พี่ช่างบอกว่า เป็นไปได้ อาการคลัทชำรุดคืออาการลานเสื่อมเพราะใช้งานหนักเกินไป แต่ช่างนาฬิกาจะไม่รู้ว่าเกิดจากเครื่องหมุน จะเข้าใจว่าเกิดจากการใช้งานมานานมากกว่า อาจจะสงสัยแค่ว่า นาฬิกายังใหม่อยู่แต่มีอาการนี้แล้ว....อีกประโยคของลุงนกฮูกที่พี่ช่างบอกว่าใช่ นั่นก็คือ นาฬิกากลไก ถ้าไม่ใช้งานก็ไม่มีการสึกหรอ แต่ต้องใช้งานบ้างเพื่อให้มันพร้อมทำงาน
.
.
.
นับแต่นั้น ผมก็ไม่เคยนึกถึงเครื่องหมุนลานนาฬิกาอีกเลยครับ

อนึ่ง คงเพราะผมมีนาฬิกาอัตโนมัติไม่กี่เรือนและก็เป็นแบบธรรมดา ๆ ก็เลยไม่รู้สึกว่าการขึ้นลานเป็นอะไรที่วุ่นวายน่ะครับ^^

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ สำหรับคำแนะนำ

หมุนไขลานนาฬิกาออโตเมติกบ่อยๆไม่ค่อยดีครับ

*

c230k

• 173

หมุนไขลานนาฬิกาออโตเมติกบ่อยๆไม่ค่อยดีครับ

แล้วถ้ามีเกิน 10 เรือน แต่ใส่วันละเรือนสลับวนเรียงไป แบบนี้ต้องทำไงครับ แล้วถ้าเพอเพทชวล 2 เรือนด้วยอีก พี่แนะนำด้วยครับ อาจต้องมีกล่องหมุนรึเปล่า
« Last Edit: January 02, 2021, 12:23:39 pm by c230k »

*

Tanz

• 151

ข้อความนี้เป็นจริงในบางกรณี เพราะกลไกนาฬิกาอัตโนมัติมีทั้งชนิดที่ขึ้นลานด้วยเม็ดมะยมแล้วทำให้จักรอัตโนมัติหมุนไปด้วย เช่นในกลไกของ ETA SEIKO(ปัจจุบันเช่น ระหัด R) การขึ้นลานเร็ว ๆ แรง ๆ จะทำให้จักรอัตโนมัติหมุนด้วยความเร็วหลายสิบเท่าหรืออาจจะถึงร้อยเท่าเมื่อเทียบกับมะยมเพียงหนึ่งรอบ กรณีเช่นนี้ทำให้เกิดการสึกหรอและชำรุดในระบบอัตโนมัติ แต่กลไกอัตโนมัติก็มีชนิดที่แยกจักรอัตโนมัติออกจากการขึ้นลานปรกติเช่นกัน ซึ่งสำหรับกลไกชนิดนี้การขึ้นลานจะไม่มีผลอะไรกับระบบอัตโนมัติ สำหรับกรณีที่ระบบอัตโนมัติพ่วงอยู่กับระบบขึ้นลานด้วยมือ วิศวกรคะเนล่วงหน้าได้อยู่แล้วว่าจะเกิดเหตุการเช่นนี้ขึ้นจึงสร้างระบบอัตโนมัติให้แข็งแรงพอจะต้านทานกับการขึ้นลานที่จะเกิดขึ้น แต่ก็ยังคงเกิดการสึกหรอขึ้นอยู่ดี ดังนั้นในคู่มือการใช้งาน หรือคำแนะนำจากตัวแทนจำหน่ายจึงออกมาในแบบที่ว่า สามารถขึ้นลานด้วยมือได้ แต่ต้องไม่ใช้ความแรง และ เร็วจนเกินไป ให้หมุนมะยมขึ้นลานช้า ๆ ด้วยแรงที่สม่ำเสมอ ก็จะช่วยรักษาระบบอัตโนมัติได้ในขณะที่ผู้ใช้งานก็บรรลุวัตถุประสงค์แห่งการใช้งาน

ดังนั้น การหมุนไขลานนาฬิการะบบอัตโนมัติ ถ้าทำเฉพาะเท่าที่ต้องใช้งาน ไขลานด้วยกำลัง และ ความเร็วที่เหมาะสม ก็ไม่เกิดความเสียหาย ส่วนในกรณีที่เกิดอาการติดขัด มะยมหนักหมุนลำบาก กรณีนี้แสดงว่าจักรอัตโนมัติที่พ่วงอยู่กับระบบขึ้นลานเกิดอาการผิดปรกติขึ้นแล้ว ควรงดการขึ้นลานด้วยมะยมทันที แล้วใช้วิธีแกว่งนาฬิกาเป็นวงรอบเพื่อให้ระบบอัตโนมัติขึ้นลานแทน แต่การขึ้นลานด้วยวิธีแกว่งนั้นต้องแกว่งให้ถูกทิศทางของการขึ้นลานของโรเตอร์ด้วย เพราะบางกลไกระบบจะขึ้นลานทิศทางเดียว ถ้าแกว่งผิดทิศทางก็ไม่เกิดการขึ้นลาน

@T1

สอบถามพี่ๆเพิ่ม ครับ ถ้าเป็น  rolex ควรขึ้นลานแบบหมุนเม็ดมะยม หรือ ใช่วิธีการแกว่ง ครับผม

ขอบคุณครับ

*

Tanz

• 151
สอบถามพี่ๆเพิ่ม ครับ ถ้าเป็น  rolex ควรขึ้นลานแบบหมุนเม็ดมะยม หรือ ใช่วิธีการแกว่ง ครับผม

ขอบคุณครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ได้ทั้งสองวิธีแหละครับ ^^
แต่ในเมื่อมันเป็นนาฬิกาอัตโนมัติแล้วเราจะไปใช้งานแบบนาฬิกาไขลานทำไมล่ะครับ?
ทำแบบนี้เดี๋ยวผู้ผลิตคิดค้นจะเสียใจนะ 555 อุตส่าห์คิดค้นทำนาฬิกาอัตโนมัติขึ้นมา คนใช้งานกลับเอาไปใช้แบบนาฬิกาไขลาน ^^

เอางี้นะ บอกให้แบบที่ผมทำอยู่
อืมมม ผมก็ทำแบบนี้มาตั้งแต่มีนาฬิกาออโตเรือนแรก ก็นับสิบกว่าปีแล้วเหมือนกัน ถ้าทำแบบนี้แล้วพัง มันคงพังไปนานละ 555

ที่จะบอกก็คือ
1.ถ้าเริ่มต้นใช้งานจากสภาพไม่มีลานเลย ก็ไขลานด้วยมะยมก่อนสัก 10 - 20 รอบ เพื่อให้นาฬิกามีกำลังสำรองก่อนแล้วก็ตั้งเวลา
2.ถ้าใช้งานทุกวัน อยู่บนข้อมือทุกวัน รวม ๆ เวลาที่อยู่บนข้อมือมากกว่า 8 ชั่วโมงต่อวัน ก็ไม่ต้องขึ้นลาน
3.ถ้าจะไปใช้เรือนอื่นสักหลายวัน แต่ไม่อยากให้เรือนนี้หยุด ก็ขึ้นลานไปราววันละ 30 รอบ ก็พอ
4.ต่อจาก 3. ถ้าไม่อยากให้นาฬิกาเดินในช่วงที่ไม่ได้ใช้งานหลายวัน ก็ไม่ต้องขึ้นลานครับ

การแกว่งนาฬิกาเพื่อขึ้นลานจะได้ลานน้อยกว่าการขึ้นลานด้วยการขึ้นลานหลายเท่า
ในคู่มือเครื่องหมุนจะมีรายละเอียดบอกให้รู้ว่า บางกลไกต้องแกว่งถึง 600 - 700 รอบลานจึงเต็ม และการแกว่งก็เสี่ยงหลุดมือด้วย ดังนั้นด้วยความคิดเห็นส่วนตัว ผมจะขึ้นลานด้วยมะยมถ้าทำได้ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็จะแกว่งแทนครับ

ผมไม่มีโรเล็กซ์ใช้หรอกครับ แต่ นาฬิกากลไกก็คือนาฬิกากลไก มันคงไม่แตกต่างกันมากมายเท่าไหร่นัก สามารถใช้วิธีบำรุงรักษาด้วยวิธีเดียวกันได้ครับ

@T2

ขอบคุณพี่ๆ สำหรับคำแนะนำ และ ความรู้ ครับ

*

MrBuai

• 202
ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นครับ ถ้าเลือกรอนหมุนไม่เหมาะกับนาฬิกาอาจจะได้ผลเสียมากกว่าผลดีครับ  :)

*

OMAHA

• **
  • 72
ผมเคยใช้กล่องหมุนมาก่อน
ลักษณะการหมุนของมัน "ไม่ใช่หมุนตลอดเวลา" นะ
มันตั้งให้เหมาะกับนาฬิกาของเราได้ เพราะบางนาฬิกาเครื่อง ขึ้นลานตามเข็ม-ทวนเข็ม หรือทั้งสองด้าน
มันจะหมุนแค่ 5 or 15 นาที ไม่แน่ใจ จากนั้นมันจะหยุดหมุนไป 3 ชม.หรือมากกว่า
จากนั้นถึงมาหมุนต่อ

ผมว่ามีก็ดีนะ แต่ถ้าเรามีเวลา ได้เอามาเขย่า มาหมุนขึ้นลานบ้าง ดูแลได้ "ถ้วนทั่ว" ทุกเรือน
กล่องหมุนก็ไม่จำเป็น

ของผมทุกวันนี้ จะสลับมาใส่ ทุก 2-3 วันเรือนแทน เพราะ กล่องหมุนผมพังจากระยะเวลาที่ใช้งานมานานแทน

ผมก็มีนาฬิกาออโต้หลายเรือนนะครับ ก็ใช้วิธีสลับการหยิบมาใช้ ไม่ให้น้ำมันแห้ง หรือกลไกติดขัดเนื่องจากไม่ได้ใช้งานนานๆ
แต่ข้อเสียคือ จะไม่ได้ตั้งวันที่ (เพราะขี้เกียจ  :P ) ตั้งไปเดี๋ยวก็ต้องหยิบเรือนอื่นมาใช้อีกแล้ว เรือนนี้ก็หยุดเดินอีก

เคยอ่านความเห็นของพี่นกฮูก เปรียบเทียบเหมือนกับการที่เราเดินอย่างต่อเนื่องไม่หยุดพักเลย มันก็จะเหนื่อยจะล้าไปง่าย ก็เลยจำว่า ให้นาฬิกาได้หยุดเดิน หยุดพักบ้าง 555
หลังๆเลยรู้สึกชอบนาฬิกาไขลานมากกว่าครับ เพราะไม่ต้องห่วงเรื่องว่าจะหยุดเดินเมื่อไร จะใช้งานแล้วควรไขลานหรือควรแกว่งแขนดี ไม่ต้องคิดมากครับ หยิบมาใช้ก็ไขลาน ตั้งเวลาเลย พอวางไว้ 2-3 วันก็หยุดเดินไปตามลานของมันเอง แล้วอีกอย่าง ด้านหลังของนาฬิกาไขลาน สวยกว่านาฬิกาออโต้เยอะเลยครับ เพราะไม่มีโรเตอร์มาบดบังกลไก