Hello Guest

Poll

Longines VS Tudor

Longines
1 (20%)
Tudor
4 (80%)

Total Members Voted: 5

• 9 Replies
  • 518 Views
« on: February 09, 2021, 01:54:40 pm »
สวัสดีครับพี่ๆสมาชิก รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

ตอนนี้กำลังมองหานาฬิกาทรงสปอตสักเรือนครับ ระหว่าง Longines HydroConquest กับ Tudor BB ครับ

2 เรือนนี้ไปทางไหนดีครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ...ของตัวHydroConquest เห็นมีตัว Boutique มันต่างกับตัวปกติอย่างไรครับ ขอบคุุณล่วงหน้าครับ

Re: Longines VS Tudor
« Reply #1 on: February 10, 2021, 07:41:26 pm »
Boutique edition
https://www.longines.com/th/watch-hydroconquest-l3-785-4-06-6
เท่าที่เห็นความแตกต่างจากรุ่นปกติ ก็น่าจะเป็นสีเขียวลายขัด กับตัวอักษรแสดงความเป็นเซรามิค ZrO2 มั้งครับ เครื่องกลไกต่างๆน่าจะไม่ต่างกับรุ่นปกติ

ให้เลือก Longines Hydroconquest กับ Tudor black bay นี่ เป็นตัวเลือกที่ยากเลยนะครับ เพราะโดยส่วนตัวก็ชอบทั้งคู่เลยครับ ถ้าเทียบชื่อชั้นแล้ว Tudor น่าจะเหนือกว่านิดๆ ด้วยว่ามีพี่อย่าง Rolex แล้วก็เครื่องรุ่นใหม่ กับสี black bay ที่มีหลายรุ่น หลายสีให้เลือกตามความชอบ
ส่วน Hydroconquest ถ้าได้เปรียบกว่า คงจะเป็นขอบ bezel เซรามิครุ่นใหม่ ที่เพิ่มความแวววาว หรูหรา ไร้รอยขีดข่วนครับ เครื่องก็ L888 ที่เบสจาก ETA ก็คงทน ซ่อมง่าย เที่ยงตรงตามมาตรฐานครับ
ถ้างบไปถึง Tudor ผมเลือก Black bay สีที่ชอบก่อนละกันครับ

*

PAM

• **
  • 59
    • View Profile
« Reply #2 on: February 11, 2021, 08:47:53 am »
สำหรับผม

มุมมองคนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นนาฬิกา = Longines
สำหรับคนบ้านาฬิกา = Tudor

« Reply #3 on: February 14, 2021, 08:50:59 pm »
สองตัวนี้หน้าตาและฟีลลิ่งบนข้อน่าจะต่างกันพอสมควร ผมว่าเลือกเรือนไหนก็ไม่ผิดหวัง ลองทาบดูเรือนไหนยิ้มให้มากกว่าก็เรือนนั้นเลยครับ

« Reply #4 on: February 15, 2021, 11:10:32 am »
ถ้าราคาอยู่ในงบผมเลือก 2 ประตูครับ
เหตุผล
1. Tudor is Rolex group . It has good reputation in quality .
2. Longines is Swatch group ( same group as Omega ) , I has very bad experience with Omega .

« Reply #5 on: February 16, 2021, 08:58:29 am »
Boutique edition
https://www.longines.com/th/watch-hydroconquest-l3-785-4-06-6
เท่าที่เห็นความแตกต่างจากรุ่นปกติ ก็น่าจะเป็นสีเขียวลายขัด กับตัวอักษรแสดงความเป็นเซรามิค ZrO2 มั้งครับ เครื่องกลไกต่างๆน่าจะไม่ต่างกับรุ่นปกติ

ให้เลือก Longines Hydroconquest กับ Tudor black bay นี่ เป็นตัวเลือกที่ยากเลยนะครับ เพราะโดยส่วนตัวก็ชอบทั้งคู่เลยครับ ถ้าเทียบชื่อชั้นแล้ว Tudor น่าจะเหนือกว่านิดๆ ด้วยว่ามีพี่อย่าง Rolex แล้วก็เครื่องรุ่นใหม่ กับสี black bay ที่มีหลายรุ่น หลายสีให้เลือกตามความชอบ
ส่วน Hydroconquest ถ้าได้เปรียบกว่า คงจะเป็นขอบ bezel เซรามิครุ่นใหม่ ที่เพิ่มความแวววาว หรูหรา ไร้รอยขีดข่วนครับ เครื่องก็ L888 ที่เบสจาก ETA ก็คงทน ซ่อมง่าย เที่ยงตรงตามมาตรฐานครับ
ถ้างบไปถึง Tudor ผมเลือก Black bay สีที่ชอบก่อนละกันครับ
ขอบคุณมากเลยครับ ชอบตรง bezel เซรามิคนี่แหละครับเลยลังเล
สำหรับผม

มุมมองคนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นนาฬิกา = Longines
สำหรับคนบ้านาฬิกา = Tudor

ขอบคุณมากครับ
สองตัวนี้หน้าตาและฟีลลิ่งบนข้อน่าจะต่างกันพอสมควร ผมว่าเลือกเรือนไหนก็ไม่ผิดหวัง ลองทาบดูเรือนไหนยิ้มให้มากกว่าก็เรือนนั้นเลยครับ
คงต้องไปลองทาบจริงๆใช่ไหมครับ
ถ้าราคาอยู่ในงบผมเลือก 2 ประตูครับ
เหตุผล
1. Tudor is Rolex group . It has good reputation in quality .
2. Longines is Swatch group ( same group as Omega ) , I has very bad experience with Omega .
ขอบคุณมากครับ ถ้าสะดวกอยากให้แชร์ Bad experience with Omega ได้ไหมครับ ว่าเป็นยังไงครับ เกิดอะไรขึ้นครับ

« Reply #6 on: February 16, 2021, 09:22:36 am »
อนุญาตถามเพิ่มอีกหนึ่งคำถามนะครับ พวกสี bezel แปลกๆ สามารถใส่แบบ daily use ได้ไหมครับ ทั้งไปทำงาน ออกงานสำคัญๆ ทางผู้ใหญ่จะมองไม่เรียบร้อยไหมครับ ถ้าไม่ใช่ bezel ดำ

« Reply #7 on: February 18, 2021, 11:59:04 am »
อนุญาตถามเพิ่มอีกหนึ่งคำถามนะครับ พวกสี bezel แปลกๆ สามารถใส่แบบ daily use ได้ไหมครับ ทั้งไปทำงาน ออกงานสำคัญๆ ทางผู้ใหญ่จะมองไม่เรียบร้อยไหมครับ ถ้าไม่ใช่ bezel ดำ

ไม่แปลกเลยครับ ในการแต่งตัวในกาละเทศะต่างๆ รองเท้า / neck-tied / ลักษณะเสื้อสูท เด่นกว่าเยอะครับ
นาฬิกานี่แทบไม่มีใครเห็นหรือเป็นจุดสังเกตด้วยครับ (ยกเว้นพวก g-shock เรือนโตมากๆ)
มีแต่พวกบ้าบอคอนาฬิกาแบบพวกเรานี่ล่ะครับที่มองข้อมือกัน  8)

นึกภาพคนใส่สูท ออกงานสำคัญแล้วใส่
Submariner - Green Bezel / Blue Bezel หรือ
GMT Master Pepsi / Coke Bezel
ก็ไม่น่าจะดูขัดตาอะไรนะครับ  :D

« Reply #8 on: February 18, 2021, 03:05:45 pm »

ไม่มีปัญหาครับ ผมมีทั้ง Hulk และ Coke เวลาใส่ออกงานก็ดูดีมีเรื่องคุยกับคนที่สนใจอีกต่างหาก นาฬิกาสะท้อนบุคคลิกและรสนิยมเจ้าของครับ
อย่าง Rolex Hulk ผมก็ซื้อจากการเห็นผู้จัดการภาคพื้นเอเซียชาวสิงคโปร์เขาใส่มารับผมที่สนามบิน วันนั้นเขาใส่แหวนหยกสีเขียวมาด้วยพร้อม Rolex Hulk สีเขียว ต้องบอกว่าพอเห็นปุ๊บรู้สึกสวยกว่ารูปมากๆ ดูดีมีระดับ ผมเลยจัดมาเรือนนึงเลย

« Reply #9 on: February 20, 2021, 09:44:49 am »

นาฬิกาก็คล้ายๆเครื่องประดับชิ้นเดียวของผู้ชายนะครับ ก็จะมองว่าเหมือนผู้หญิงใส่กำไล ใส่แหวนหลากสี ผู้ชายก็มีนาฬิกาที่มีขอบ bezel สีสวยๆตามที่ชอบได้นะครับ
ถ้าไม่ใช่นาฬิกาแบบแฟชั่นจ๋าๆ หรือสีจี๊ดๆ สีแค่ขอบ bezel หรือสีหน้าปัดสีสวยๆ ก็น่าจะเป็นลุคที่ดูสุขุม มีรสนิยม ดีนะครับ
ยิ่งถ้าเป็นรุ่นยอดนิยม อย่างพวก Rolex Hulk, Pepsi, Batman หรือ Omega หน้าปัดรุ่นพิเศษ หรือสีส้มๆพวก Planet Ocean มันก็สะท้อนถึงความชื่นชอบของผู้สวมใส่ได้ดีนะครับ