Hello Guest

นาฬิกาSKELETON

• 5 Replies
  • 305 Views
นาฬิกาSKELETON
« on: February 15, 2021, 11:04:17 pm »
สวัสดีครับพี่ๆ คือตัวผมเป็นคนที่ชอบนาฬิกาแนว Skeleton มากๆ แล้วทีนี้ได้ไปเจอนาฬิกายี่ห้อ GIGA DESIGN ซึ่งราคาเป็นมิตรต่อกระเป๋าแบนๆแฟบๆของผมเป็นที่สุด ก็เลยอยากถามว่ากลไกของนาฬิการุ่นนี้(ซึ่งรู้แน่ๆอยู่แล้วว่าเป็นของจีน)มันทนทานหรือวางใจได้มากขนาดไหนครับ ขอขอบคุณมากๆครับ🙏🙏🙏

Re: นาฬิกาSKELETON
« Reply #1 on: February 16, 2021, 12:34:12 pm »
เป็นนาฬิกาที่ออกแบบสวยงาม  ใช้เครื่องของจีนที่ตัววัสดุความทนทานอาจจะไม่ค่อยดีมาก  เท่าที่เคยเห็นบางเรือนก็เคยเจอว่ามีความบกพร่องจากการผลิต  ใช้ได้พักเดียวแล้วมีปัญหา  เวลาเสียหรือต้องซ่อมอาจจะไม่มีอะไหล่เพราะเครื่องมีการโมดิฟายอะไหล่บางตัวให้แตกต่างจากเครื่องมาตรฐาน

« Reply #2 on: February 16, 2021, 02:28:50 pm »
เป็นนาฬิกาที่ออกแบบสวยงาม  ใช้เครื่องของจีนที่ตัววัสดุความทนทานอาจจะไม่ค่อยดีมาก  เท่าที่เคยเห็นบางเรือนก็เคยเจอว่ามีความบกพร่องจากการผลิต  ใช้ได้พักเดียวแล้วมีปัญหา  เวลาเสียหรือต้องซ่อมอาจจะไม่มีอะไหล่เพราะเครื่องมีการโมดิฟายอะไหล่บางตัวให้แตกต่างจากเครื่องมาตรฐาน
งั้นรบกวนขอถามต่ออีกนิดครับ แล้วถ้าเป็นเครื่อง Seagull รหัส ST19 ซึ่งเป็นแบบโครโนกราฟจับเวลานี่คุณภาพพอจะน่าเชื่อใจเชื่อถือได้มากกว่ากว่ารุ่นข้างต้นหรือเปล่าครับ เพราะผมเห็นนิยมเอาไปใส่ในนาฬิกา Homemade หลายๆยี่ห้ออยู่(รวมทั้งในนาฬิกาก๊อปหลายๆยี่ห้ออีกเหมือนกัน) ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิดเหมือนจะโคลนมาจากตระกูลเครื่อง วีนัส หรือเปล่า ขอขอบคุณครับ

« Reply #3 on: February 17, 2021, 01:26:19 pm »
Seagull ก็ผลิตเครื่องได้ดีมีมาตรฐานในระดับนึง   แต่จะมีความเปราะบางของวัสดุบ้าง  อย่างเครื่องจับเวลาตัวที่ว่า   มักจะมีปัญหาชิ้นส่วนภาคจับเวลาหักชำรุด  แต่หลายๆเรือนก็ผ่านมาเป็นสิบปีก็ยังคงใช้งานได้ดีอยู่

« Reply #4 on: February 20, 2021, 09:48:00 am »

ถูกต้องเลยครับพี่ ผมมีเครื่อง Accutron II รุ่นใหม่ของ Bulova นี่แหละครับ วางไว้เฉยๆ ก็เจ๊ง ไม่มีอะไหล่เปลี่ยน ต้องเปลี่ยนยกเครื่อง ค่าซ่อมแพงพอๆกับซื้อเรือนใหม่ เข็ดมากเลยครับ
ลาขาดกับแบรนด์นี้ครับ จริงๆลาขาดกับเครือนาฬิกานี้ด้วยครับ ไม่เน้นซ่อม เน้นแต่เปลี่ยนยกเครื่อง ไม่ไหวเลยครับ

*

c230k

• 175
    • View Profile
« Reply #5 on: February 21, 2021, 11:07:14 am »
ใช้พวก swatch group ไม่แพงมาก Tissot  Rado ก็มี skeleton ช่างเขาชำนาญซ่อมได้แน่นอน ยกเว้นพวกควอตซ์ เปลี่ยนอย่างเดียวผมก็ใช้ Hyperchrom open heart Rado อยู่เห็ฯกลไกภายในหน้าหลังเลยยิ่งเป็นเครื่อง ETA C07 เดินตรงพอประมาณเพราะไม่ใช่พวกโครโนมิเตอร์ ผมเอาไปให้เขาปรับตั้งให้ตรงที่สุด ตอนนี้ 1.5 วิต่อวัน เหนือกว่า master chronometer อีกยี่ห้อราคาแพง ผมพอใจมากเลยเรียกได้ว่าดีกว่าโคโนมิเตอร์อื่นๆที่ผมมีเช่นไบร์ลิ่ง หรือที่ไม่เขียนแต่เซลล์ยืนยันก่อนซื้อว่า-4/+6 IWC โครโนกราฟ
ลองเก็บเพิ่มอีกนิดจะมีความสุขมากกว่าซื้อได้แต่ขาดความมั่นใจในตัวนาฬิกาที่ใช้และอาจต้องเสี่ยงดวงครับ
คหสต.