Hello Guest

Service นาฬิกา โดยร้านที่ไม่ใช่ตัวแทนโดยตรง สามารถเบิกอะไหล่แท้ได้ไหมครับ

• 5 Replies
  • 462 Views
รบกวนสอบถามทุกท่านครับ พอดีผมเห็น ศูนย์ซ่อมนาฬิกา hi-end รายหนึ่ง แจ้งว่าเค้าสามารถเบิกอะไหล่แท้จาก Official shop ได้ทุกแบรนด์
โดยมีค่า service ที่ถูกกว่าใน Shop มากกว่า 50%

เลยสงสัยครับ เพราะผมเคยได้ยินมาว่าอย่าง Rolex เอง ก็จะไม่ขายอะไหล่ให้ 3rd party เลยไม่แน่ใจว่านโยบาย
มีการเปลี่ยนแปลงไหมครับ ซึ่งส่วนตัวยังสงสัยอยู่ เพราะถ้า brand ดังๆ ขายอะไหล่ให้ ศูนย์ซ่อมนอก ที่ทำราคาค่า service
ได้ถูกกว่า ก็เหมือนเป็นการตัดรายได้ตัวเองจากค่า service หรือ จริงๆแล้ว การขายอะไหล่ ทาง brand ได้กำไรมากกว่าครับ

ปีก่อน ผมเอา GMT II ไป overhale ที่ SAB โดน ไปสองหมื่นกว่า แต่ถ้าศูนย์นอกที่เบิกอะไหล่แท้ได้ ทำราคาได้ไม่ถึงหมื่น
คนเล่นนาฬิกา อย่างเราๆ คงประหยัดกันไปได้เยอะเลยนะครับ

แล้วแต่นโยบายแต่ละยี่ห้อ อย่าง RL จะไม่ขายให้ นอกจากนี้ถ้าไปซ่อมใน ศ จะไม่คืนอะไหล่เก่าที่เปลี่ยนออกไปให้ลูกค้าด้วย

ผมสงสัยด้วยครับ พอดีจะเอา tag Heuer ไปซ่อมข้างนอก เพราะเม็ดมะยมขันเกลียวมันขันไม่ได้แล้ว ร้าน ex w บอกว่าทำไม่ได้เพราะ tag ไม่ปล่อยอะไหล่ออกมาให้ แต่ร้าน mag.. บอกว่าทำได้ อะไหล่แท้ เลย งงงง ครับ จะไปศูนย์ก็ดูราคารุนแรงมาก แค่ค่าเปิดเครื่องก็หลายตังละ

เปิด google แล้วพิมพ์คำว่า Grey Market
ในกรณีนาฬิกามือหนึ่ง ผมเข้าใจว่าทางตัวแทนต้องการระบายของค้างสต็อก จะเพื่อต้องการเงินสดหรือต้องรักษายอดสั่งของใหม่จากโรงงานก็แล้วแต่ร้านเค้า คนซื้อก็ต้องรับความเสี่ยงจากบริการหลังการขายที่จะไม่ได้เหมือนAD

แต่อะไหล่ทางโรงงานคงไม่บังคับให้ AD ต้องสั่งทำยอด แล้วทาง AD ก็คงไม่สั่งเผื่อมาขายให้ gray market เพราะตัดรายได้ตัวเองตามเจ้าของการทู้ว่ามา
ถ้าเป็นอะไหล่แท้จากโรงงานจริงๆ ก็อาจหลุดมาจากตัวแทนที่เลิกกิจการ โรงงานประกอบ หรือ โรงงาน supplier ที่ผลิตชิ้นส่วนนั้นๆเลยก็ได้ครับ ถ้าขนาดข้อมูลตัว prototype หรือสินค้าที่จะออกยังหลุดได้ อะไหล่ก็น่าจะหลุดได้เหมือนกัน

ส่วนตัวไม่อยากเชื่อเท่าไหร่ว่าร้านซ่อมจะใช้เส้นสายเบิกอะไหล่ใหม่ออกมาจาก AD ได้ อาจเป็นของเก่าจาก AD เอามา refurbish
« Last Edit: March 25, 2021, 07:24:51 pm by lovie479 »

*

Tav

• *
  • 3
    • View Profile
ถ้าเป็นนาฬิกาแพง ส่งศูนย์ซ่อมดีกว่า อย่าไปเสี่ยงซ่อมร้านข้างนอกเลย ประหยัดได้นิดหน่อยไม่คุ้มค่าเสี่ยงครับ