Hello Guest

มีใครเคยใช้เครื่องสลายพลังแม่เหล็กจาก ebay มาลองใช้บ้างไหมครับ

• 5 Replies
  • 134 Views
ไม่แน่ใจว่า เหล่าช่างนาฬิกาใช้อุปกรณ์อะไรในการสลายพลังแม่เหล็กจากการเกิด magnitized ของนาฬิกากลไกน่ะครับ แล้วมันมีเครื่องมือที่ใช้ตรวจวัดแบบเฉพาะทางบ้างไหมครับ

คือไปลองโหลดแอพมือถือ ที่วัดแม่เหล็กได้ ก็เหมือนว่าพอใช้งานได้อยู่นะครับ เพราะเอาเข้าใกล้ของที่เป็นแม่เหล็ก เข็มมันจะกระดิกเยอะมาก

ลองเอาไปแตะใกล้ๆนาฬิกาบางเรือน ก็เจอว่า เข็มกระดิกมากกว่าเรือนอื่นๆ ก็เลยคิดว่า ที่มันเดินเพี้ยนไปบ้าง อาจจะเกิดจากการเกิด magnitized ได้ไหม
เลยอยากจะลองหาอุปกรณ์ที่ใช้สลายพลังแม่เหล็กมาลองเล่นดูบ้าง ไปหาเจอใน ebay แต่ละร้านก็จะหน้าตาคล้ายๆกันไปหมดเลยครับ เป็นกล่องสีน้ำเงินเล็กๆ รีวิวผู้ใช้ก็บอกว่าใช้ง่าย สะดวกดี ได้ผลดี
เลยอยากจะถามประสบการณ์พี่ๆในนี้ว่า มีท่านใดเคยลองใช้อุปกรณ์แบบนี้กันบ้างไหมครับ แล้วจะส่งผลเสียอะไรกับกลไกนาฬิกาเราบ้างไหม

ขอบคุณครับ

*

Tanz

• 168
    • View Profile
ผมมีอยู่ครับ ซื้อจากลาซาดา ราคาร้อยกว่าบาท
ยังไม่เคยเอามาใช้กับนาฬิกาตัวเป็น ๆ ซักที เคยใช้แค่ล้างแม่เหล็กจากไขควง หรือเครื่องมือเล็ก ๆ ได้ผลดีพอควร(เวลาใช้มีเทคนิกนิดหน่อยคือ อย่าจิ้มเข้าไปตรงแป้นล้างเฉย ๆ ให้ร่อนไปร่อนมา)

เคยเอาเครื่องนี้ไปถามพี่ช่างนาฬิกาที่คุ้นเคยกัน ท่านก็บอกว่าใช้ได้เหมือนกันแต่เหมาะกับงานสมัครเล่นไม่ใช่มืออาชีพน่ะครับ

ส่วนเรื่องวัดแม่เหล็กด้วยเข็มทิศ ไม่ว่าจะอนาลอค หรือ ดิจิตัล ไม่น่าจะใช้ตรวจนาฬิกาที่เป็นแม่เหล็กได้ เพราะถึงนาฬิกาจะไม่เป็นแม่เหล็ก แต่ส่วนที่เป็นเหล็กในเครื่องนาฬิกา เช่น น๊อต เส้นลาน ฯลฯ ก็ทำให้เข็มทิศแสดงผลคลาดเคลื่อนได้ทั้ง ๆ ที่นาฬิกาไม่เป็นแม่เหล็ก แนะนำให้ตรวจสอบความเที่ยงตรงของนาฬิกาแทน ถ้ามันเร็วผิดปรกติ เช่นเร็วมากไป เร็วบ้างช้าบ้างแบบไม่มีที่มาที่ไป แบบนี้อาจจะเข้าข่ายเป็นแม่เหล็กครับ

เครื่องสีน้ำเงินแบบนั้นพอใช้งานได้  สามารถล้างแม่เหล็กหมด  แม้ว่าจะราคาถูกแต่ใช้งานได้   เพราะมีที่เป็นของแท้อยู่เป็นของ ETIC เคยแงะมามองข้างในของจีนที่ทำเลียนแบบแทบไม่เห็นความแตกต่างกับของจริงที่ราคาแพงกว่า 20 เท่าเลยครับ

แต่ตอนที่ใช้งาน  นอกจากจะต้องหมุนวนตอนกดปุ่มแช่ไว้  อย่าเลิกกดปุ่มก่อนเอานาฬิกาออกจากเครื่อง  เพราะมันจะกลายเป็นการทำให้วัตถุเกิดแม่เหล็กได้

อย่างที่สองคือในบางครั้งการกดปุ่มจะมีแรงสั่นไปทำให้สายใยกระพือจนเกิดการเสียทรงได้

ขอบคุณพี่ Tanz และพี่ accutron มากๆครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลยครับ

*

Tanz

• 168

“อย่างที่สองคือในบางครั้งการกดปุ่มจะมีแรงสั่นไปทำให้สายใยกระพือจนเกิดการเสียทรงได้”

คงเพราะเหตุผลตรงนี้นี่เองที่พี่ช่างต้องถอดจักรกรอกออกมาห่อด้วยกระดาษพับหลายทบก่อนที่จะเอาไปร่อนสลายแม่เหล็กบนเครื่อง ตอนที่เห็นพี่ช่างทำแบบนี้ก็ไม่ทันได้สงสัยและถามน่ะครับ มาหายสงสัยก็ตรงคอมเม้นนี้นี่เอง ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ^^

*

Tanz

• 168
ขอบคุณพี่ Tanz และพี่ accutron มากๆครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำถามดีดีที่ทำให้ได้ความรู้เพิ่มแบบนี้ครับ ^^