Hello Guest

ปรึกษาครับ กำลังจะซื้อ Rolex เรือนแรก ...

• 6 Replies
  • 317 Views
สวัสดีๆ เพื่อนๆ พี่ๆ  ครับ 
ผมกำลังอยากได้ Rolex เรือนแรกครับ โดยมีความตั้งใจดังนี้

1. งบไม่เกิน 2.5 แสนครับ  (ไม่ได้ฐานะดีครับ ไม่กล้าใส่แพงกว่านี้)
2. อยากได้ นาฬิกา ปีใหม่ๆ หน่อย  ไม่เกิน 5 ปี 

ตอนแรก ... เมื่อประมาณ เกือบ 2 ปีก่อน  ผมตั้งเป้าไว้ที่  EXi 39mm ครับ 
ตอนนั้นเพื่อนผมซื้อตรงกับช็อปไทย ราวๆ 220-230K  ไม่ต้องพ่วงอะไรเลย เพราะไม่ได้อยู่ในกระแส ไม้ได้หายากอะไรนัก

แต่อยู่ๆ เมื่อสักครึ่งปีก่อน ของก็หายๆ ไปจากตลาด  แล้วเมื่อเดือนที่แล้วก็ออกรุ่นใหม่มาเป็น 36mm  แล้วก็ดิสคอน ตัว 39 ซะงั้น ... 
ตอนนี้ พ่อค้าเอามาปล่อยกัน เกือบๆ 3 แสน  ซื้อไม่ไหวละครับ

ผมก็เลย ต้องหาเป้าหมายใหม่   เท่าที่ดูๆ ตอนนี้  มี 

1. Datejust หน้าดำ  41mm ขอบเรียบ สาย osyter  ราคาหน้าเวป  262K  // มือสองเห็นปล่อยกัน ประมาณ  250K ครับ

https://www.rolex.com/th/watches/datejust/m126300-0011.html

2. Oyster 41mm  หน้าดำ   ราคาหน้าเวป   200K //  ราคารีเซล  250-260K

https://www.rolex.com/th/watches/oyster-perpetual/m124300-0002.html

2 ตัวนี้  ...  ถ้าเล่น จะเจ็บตัวไหมครับ  นานๆ ไป ราคาจะตกไหมครับ ?   แล้วควรเล่นตัวไหนมากกว่า
ส่วนตัว ชอบ oyster มากกว่านิดๆ เพราะชอบ ตัวเรือน + สาย ด้านๆ  ไม่ชอบเงาๆ เหมือน datejust 

แต่ผมสังเกต ช่วงนี้ Rolex  แพงขึ้นทุกรุ่นเลย  แม้กระทั่งรุ่นทั่วๆ ไปที่ไม่ใช่ sport  ที่คนนิยม ก็ราคาพุ่งขึ้นมาหมด
หรือ ผมควรรอช่วงหลัง โควิดดีครับ   ราคามันจะลงบ้างไหมครับ ??  หรือขึ้นแล้ว ขึ้นเลย

ขอบคุณมากๆ ครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า รอชมกระทู้แกะกล่องอยู่ครับ👌

กระทู้นี้ต้องขอตอบ
ผมชอบ RL มากๆและอยากบอกว่ามาถูกทางแล้ว
1. RL ในอนาคตจะแพงขึ้นได้อีกเนื่องจากนโยบาย RL วางตำแหน่งของนาฬิกาว่าเป็นของผู้ที่ประสบความสำเร็จในชีวิตเท่านั้น ราคาต้องแพง ส่วนลดไม่ต้องพูดถึง มีเงินก็ไม่ไช่จะซื้อได้
2. 2 รุ่นที่ว่า สิ่งที่ต่างกันคือ DJ มีวันที่ , ถ้าจะซื้อ DJ ผมเชียร์สาย Jubilee มากกว่าเลือกหน้าน้ำเงินหรือดำ( รุ่นใหม่สุด ), ข้อดีของ DJ คือ ขายต่อง่ายได้รับการยอมรับและดูหรูหรากว่า Oyster Perpetual .
3. O.P. ดูสปอร์ตกว่า ผมแนะนำรุ่น 39 mm หน้าดำ น้ำเงิน ขาว ข้อมือคนไทยใส่สวย ข้อกลางสายขัดด้านใส่ในชีวิตประจำวันดีกว่า แต่ไม่มีวันที่นะ
สรุป
แนะนำ Datejust ครับเพราะถ้าซื้อ OP จะรู้สึกว่าไม่จบยังไงไม่รู้ อย่างไรก็ตามลองขึ้นข้อและพิจารณางบประมาณ รวมถึงการใช้งานในชีวิตประจำวันประกอบครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า รอชมกระทู้แกะกล่องอยู่ครับ👌
  ขอบคุณครับผม ^^

กระทู้นี้ต้องขอตอบ
ผมชอบ RL มากๆและอยากบอกว่ามาถูกทางแล้ว
1. RL ในอนาคตจะแพงขึ้นได้อีกเนื่องจากนโยบาย RL วางตำแหน่งของนาฬิกาว่าเป็นของผู้ที่ประสบความสำเร็จในชีวิตเท่านั้น ราคาต้องแพง ส่วนลดไม่ต้องพูดถึง มีเงินก็ไม่ไช่จะซื้อได้
2. 2 รุ่นที่ว่า สิ่งที่ต่างกันคือ DJ มีวันที่ , ถ้าจะซื้อ DJ ผมเชียร์สาย Jubilee มากกว่าเลือกหน้าน้ำเงินหรือดำ( รุ่นใหม่สุด ), ข้อดีของ DJ คือ ขายต่อง่ายได้รับการยอมรับและดูหรูหรากว่า Oyster Perpetual .
3. O.P. ดูสปอร์ตกว่า ผมแนะนำรุ่น 39 mm หน้าดำ น้ำเงิน ขาว ข้อมือคนไทยใส่สวย ข้อกลางสายขัดด้านใส่ในชีวิตประจำวันดีกว่า แต่ไม่มีวันที่นะ
สรุป
แนะนำ Datejust ครับเพราะถ้าซื้อ OP จะรู้สึกว่าไม่จบยังไงไม่รู้ อย่างไรก็ตามลองขึ้นข้อและพิจารณางบประมาณ รวมถึงการใช้งานในชีวิตประจำวันประกอบครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับคำแนะนำ ^^

*

PAM

• **
  • 64
    • View Profile
ผมว่าใจเย็นก่อนดีกว่า ถ้าไม่ใช่พวก Sub หรือ Daytona ยาวๆผมว่าลงครับ

*

Tav

• *
  • 7
    • View Profile
คนทั่วไปที่ไม่ใช่นักสะสมนาฬิกา ผมว่าซื้อ Datejust สาย Jubilee ดีที่สุด ใส่ได้ตลอดชีวิต ไม่มีล้าสมัย