Hello Guest

สอบถามเกี่ยวกับฝาหลังนาฬิกาครับ

• 12 Replies
  • 1311 Views
*

Crypt

• *
  • 18
    • View Profile
พอดีจะเลือกซื้อนาฬิกาครับ

รุ่นที่น่าสนใจ ดันใช้ฝาหลังเป็นแบบ ไขน็อต กับแบบกดอัด

ซึ่งไม่แน่ใจว่าฝาหลังแบบ ไขน็อต เวลาโดนเหงื่อสะสม(ผมเป็นคนเหงื่อออกเยอะ) หรือใช้ไปนานๆ ระยะยาว จะมีปัญหาเกี่ยวกับเกลียวน็อตรูด หรือขึ้นสนิม น็อตหักคารู มั้ย

ส่วนฝาแบบกดอัด ก็กลัวว่าจะมีปัญหา เกี่ยวกับ ฝาเบี้ยวตอนโดนงัด หรือปิดไม่ค่อยสนิท กันน้ำไม่ได้อีกหลังจากงัดออก

เลยอยากรบกวนถามว่า กรณีที่ผมยกตัวอย่างมานั้น จะเกิดขึ้นได้มั้ย หรือผมกังวลไปเอง

แปลกใจอีกอย่างครับ
ทำไม Brand นาฬิกาต่างๆ ถึงเลือกใช้ฝาหลัง ทั้ง2 แบบ   แทนที่จะเป็นแบบเกลียวใหญ่(Screw Down caseback) ที่ผ่านการพิสูจน์ความทนทานมานาน
ฝาหลังทั้ง 2 แบบ มีข้อดีกว่าแบบเกลียวใหญ่อย่างไร

*

Tanz

• 189
เป็นเรื่องจริงตามที่คุณกังวลใจนั้นแหละครับ
มันเกิดขึ้นได้จริง แค่ช้าหรือเร็ว ขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณด้วย
คุณไม่ได้กังวลเกินไปหรอกครับ

ข้อดีของฝาหลังแบบกดคือต้นทุนต่ำ
ข้อดีของฝาหลังขันน๊อตคือความเท่ ทำให้ออกแบบได้หลากหลาย และดูดีกว่า
ยิ่งฝาหลังที่เป็นเหลี่ยม หรือมีเหลี่ยม การใช้น๊อตยึดฝาจะดีกว่าฝากดเยอะมาก
ฝาหลังแบบที่เป็นฝาเกลียวเต็มฝานั้น ประสิทธิภาพสูง เป็นที่ยอมรับกันมานาน ใช่กันจนชิน
อะไรที่ทำให้มันแตกต่างออกไป มันจะสะดุดตา ดูเท่ ดูแปลก ดูโดดเด่น อ้อ เป็นจุดขายด้วย
ทั้ง ๆ ที่ประสิทธิภาพด้อยกว่า งานยากกว่า แต่ชูในจุดที่ต้องอาศัยฝีมือ ความเนียบ ทำนองนั้น
ธรรมดาโลกไม่จำ ... ว่าซั่น ...

ฝาหลังเกลียวใหญ่ ก็เหมือนน๊อตขนาดใหญ่ทั้งตัว เรียกว่าน๊อตตัวใหญ่เท่าฝา
ยังไง ๆ น๊อตตัวใหญ่กว่าหลายเท่าแม้เพียงตัวเดียวก็ย่อมแข็งแรงทนทานมากกว่าตัวเล็ก ๆ รวมกันหลายตัวนั้นแล ^^

*

PAM

• **
  • 66
ถ้าเทียบกันสองแบบนี้
แบบไขน๊อตแข็งแรงกว่าครับ วัสดุส่วนใหญ่เป็น Stainless Steel มันทนต่อเหงื่ออยู่แล้วครับ

*

Crypt

• *
  • 18
ขอบคุณสำหรับความรู้และตอบข้อสงสัยครับ

คงต้องพิจารณาเลือก เลี่ยงนาฬิกาที่ฝาหลังเป็น ทั้ง 2 แบบ ที่กล่าวมาครับ

จัดMM300ไปเลยครับ ไม่ต้องมาเครียดเรื่องฝาหลังเกลียวไม่เกลียวอยู่😁

*

Tanz

• 189
จัดMM300ไปเลยครับ ไม่ต้องมาเครียดเรื่องฝาหลังเกลียวไม่เกลียวอยู่😁

55555 ท่านพี่ก็นะ MM300 มันไม่มีฝาหลัง ก็เลยตัดปัญหานี้ไป แต่ก็ทำให้เกิดปัญหาใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมนะท่านพี่ เพราะมันต้องเปิดจากทางด้านหน้าอย่างเดียว แล้วถ้าอยากรู้ว่าปัญหามันใหญ่ขนาดไหน เอาเป็นว่าเวลาเซอร์วิส รุ่นนี้ต้องส่งศูนย์อย่างเดียวเลยแหละครับ ^^

โลหะ stainless steel นั้นเป็นโลหะ”ทนสนิม”ไม่ใช่”ไม่เป็นสนิม”
เหตุผลที่ stainless steel เป็นสนิมได้ยาก ก็คือโครเมี่ยมที่ผสมอยู่ในเนื้อสแตนเลส โครเมี่ยมจะสร้างฟิล์มบาง ๆ ออกมาปกคลุมและต้านการรวมตัวกับออกซิเจนในอากาศ จึงทำให้สแตนเลสไม่เป็นสนิม แต่ฟิล์มโครเมี่ยมก็หาได้ไร้เทียมทานอะไรทำลายไม่ได้ก็หาไม่ ฟิล์มโครเมียมถูกทำลายได้ด้วยกรดเกลือ เกลือก็มีส่วนประกอบเป็นกรดเกลือ และเกลือก็มีอยู่ในเหงื่อของมนุษย์ด้วยครับ

55555 ท่านพี่ก็นะ MM300 มันไม่มีฝาหลัง ก็เลยตัดปัญหานี้ไป แต่ก็ทำให้เกิดปัญหาใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมนะท่านพี่ เพราะมันต้องเปิดจากทางด้านหน้าอย่างเดียว แล้วถ้าอยากรู้ว่าปัญหามันใหญ่ขนาดไหน เอาเป็นว่าเวลาเซอร์วิส รุ่นนี้ต้องส่งศูนย์อย่างเดียวเลยแหละครับ ^^

โลหะ stainless steel นั้นเป็นโลหะ”ทนสนิม”ไม่ใช่”ไม่เป็นสนิม”
เหตุผลที่ stainless steel เป็นสนิมได้ยาก ก็คือโครเมี่ยมที่ผสมอยู่ในเนื้อสแตนเลส โครเมี่ยมจะสร้างฟิล์มบาง ๆ ออกมาปกคลุมและต้านการรวมตัวกับออกซิเจนในอากาศ จึงทำให้สแตนเลสไม่เป็นสนิม แต่ฟิล์มโครเมี่ยมก็หาได้ไร้เทียมทานอะไรทำลายไม่ได้ก็หาไม่ ฟิล์มโครเมียมถูกทำลายได้ด้วยกรดเกลือ เกลือก็มีส่วนประกอบเป็นกรดเกลือ และเกลือก็มีอยู่ในเหงื่อของมนุษย์ด้วยครับ
ตู้สแตนเลสที่ผมทำงานอยู่ซึ่งอยู่ติดกับหน้าหาดก็เป็นสนิมหมดแล้วครับ เริ่มแรกมันจะผุเป็นตามดก่อนแล้วถ้าปล่อยไว้ไม่ได้เช็ดหรือขัดมันก็จะค่อยๆลามไปเรื่อยๆ หมดสวยเลยครับ

ฝาหลังที่กล่าวมาทั้ง 2 แบบจะใช้ในนาฬิการาคาไม่แพงนัก อย่ากังวลเรื่องดังกล่าวเลยครับ ถ้าซื้อมาโดยที่เราชอบรูปแบบและราคา ก็ใช้งานตามปกติ หากเราใช้จนถึงจุดที่ฝาหลังผุหรือน๊อตขาดจงเข้าใจว่ามันรับใช้เราเกินคุ้มค่าตัวมันแล้ว เราจะทิ้งมันไปโดยสง่างามและภูมิใจในคุณภาพที่ได้รับ แต่เชื่อผมเถอะถ้าคุณซื้อมาจะไม่มีวันที่ใช้จนฝาผุ หรือ น๊อตขาด
ดังนั้นถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ

*

Crypt

• *
  • 18
ฝาหลังที่กล่าวมาทั้ง 2 แบบจะใช้ในนาฬิการาคาไม่แพงนัก อย่ากังวลเรื่องดังกล่าวเลยครับ ถ้าซื้อมาโดยที่เราชอบรูปแบบและราคา ก็ใช้งานตามปกติ หากเราใช้จนถึงจุดที่ฝาหลังผุหรือน๊อตขาดจงเข้าใจว่ามันรับใช้เราเกินคุ้มค่าตัวมันแล้ว เราจะทิ้งมันไปโดยสง่างามและภูมิใจในคุณภาพที่ได้รับ แต่เชื่อผมเถอะถ้าคุณซื้อมาจะไม่มีวันที่ใช้จนฝาผุ หรือ น๊อตขาด
ถ้าใช้ได้สัก 20 ปีขึ้นไป แล้วพัง ก็คงคุ้มแล้วแหละคับ  อีกอย่างอะไหล่จะเปลี่ยนคงหายากแล้ว

ปล. ฝาหลังไขน็อตนี่ เห็นมีbrand พวก AP ,Breguet ,Richard mile ฯลฯ ใช้อยู่ครับ 
คนที่ซื้อนาฬิการะดับนี้ เขาคงไม่กังวลถึงเรื่องนี้มั้งคับ  ประมาณว่า ชอบก็จัดเลย

*

Tanz

• 189

อันนี้ต้องขอแย้งสักนิดนึง ด้วยความเคารพนะครับ
ฝากด ฝาขันน๊อต ฝาขันเกลียว และก็ระบบอื่น ๆ อีก มันมีใช้ในนาฬิกาหลายระดับราคาครับ
และที่แน่นอนคือ คุณภาพตามราคาครับ ตรงนี้ขออนุญาตไม่ขยายเพราะมันยาว ผมเป็นคนขี้เกียจน่ะครับ แฮ่ ๆ
แต่ถ้าในระดับราคาเดียวกัน ก็จะเป็นแบบนี้คือ ฝากดจะต้นทุนต่ำสุด ตามด้วยฝาเกลียว และฝาขันน๊อต
ฝาขันน๊อต ทำไมถึงแพง? ก็เพราะมันเป็นการออกแบบเฉพาะตัวไงครับ ผลิตให้ดีได้ยาก ยิ่งถ้านาฬิการาคาสูงยิ่งต้องเนียบ แล้วความเนียบเนี่ยะมันสัมพันธ์กับราคานาฬิกาด้วยแหละ  สังเกตุง่าย ๆ นาฬิการาคาสูง กับ ราคาธรรมดา จะต่างกัน ยิ่งถ้าเป็นราคาถูกจะยิ่งเห็นความแตกต่าง

อีกประการหนึ่ง นาฬิกามีทั้งแบบที่สร้างมาเพื่อให้ใช้งาน เรียกว่า tool watch กับอีกประเภทนึงคือ jewelry watch วัตถุประสงค์ของการใช้งานมันต่างกันครับ ที่ท่านคิด คือท่านถือว่านาฬิกาเป็น tool watch ครับ สำหรับคนที่เห็นว่านาฬิกาของเขาเป็น jewelry watch ก็จะคิดไปอีกแบบหนึ่ง เช่น มีปากกาด้ามนึงทำด้วยเงินสเตอรริงค์ ใช้งานมา 20 ปีจนมันพังแล้ว ถ้าคุณถือว่ามันคือปากกาใช้งาน คุณจะโยนทิ้ง แต่สำหรับคนที่เห็นว่ามันเป็นปากกาสะสม เค้าจะใช้งานอีกอย่างนึงและถ้า 20 ปีผ่านไปมันเกิดชำรุดเค้าจะซ่อมไม่มีทางที่จะทิ้งครับ

*

Crypt

• *
  • 18
ถ้าเราป้าย ยาทาเล็บ ให้เคลือบไว้แถวๆตัวน็อต หรือรูน็อต
เพื่อป้องกันเหงื่อไหลซึมเข้าไปกัดกร่อน  จะช่วยยืดอายุการใช้งานได้รึเปล่า   หรือทำให้เกิดความเสียหายขึ้นคับ

*

Tanz

• 189
ถ้าเราป้าย ยาทาเล็บ ให้เคลือบไว้แถวๆตัวน็อต หรือรูน็อต
เพื่อป้องกันเหงื่อไหลซึมเข้าไปกัดกร่อน  จะช่วยยืดอายุการใช้งานได้รึเปล่า   หรือทำให้เกิดความเสียหายขึ้นคับ

คงไม่ต้องทำขนาดนั้นก็ได้ครับ เพราะถ้าเป็นนาฬิกาใหม่นาฬิกาแบรนด์ออกจากห้าง ตรงตัวน๊อตฝาหลังมักจะมีการเคลือบเพื่อป้องกันมาแล้วครับ เหมือนเวลาเราซื้อกรอบแว่นตาราคาสูง ๆ ถ้าลองขันน๊อตที่ขาแว่นออกมาดูจะเห็นว่าบางแบรนด์ตัวน๊อตจะมีสีแดง ๆ ที่เกลียวน๊อตครับ สีที่ทานี้นอกจากป้องกันการคลายตัวแล้วยังเป็นการซีลกันเหงื่อไปได้ในตัว ดังนั้นที่คุณต้องทำก็เพียงแค่ล้างน้ำทำความสะอาดเพื่อไม่ให้เกิดคราบเงื่อสะสมเท่านั้นเอง ล้างแล้วก็ใช้ผ้าเช็ดผึ่งลมให้แห้งก็จบครับ  ผมมีนาฬิกาขันน๊อตฝาหลังแต่เป็นนาฬิกาโบราณที่กันน้ำไม่ได้และน๊อตก็เป็นสนิม วิธีดูแลก็คือ งดใช้งานในวันที่รู้ว่าเหงื่อจะออกเยอะ กับการใช้ผ้าเปียกผ้าหมาดเช็ดทำความสะอาด เท่านี้เองครับ แต่ถ้ามันจำเป็นก็จะมีอีกวิธี วิธีนี้ก็คือ ให้ถอดน๊อตออกมาทีละตัวแล้าทาด้วยน้ำมันซิลิโคน จากนั้นหมุนกลับ ทำแบบนี้ทีละตัวจนครบ ห้ามถอดพร้อม ๆ กันนะครับ วิธีนี้จะใช้ในกรณีที่น๊อตเป็นสนิมแล้ว ไม่แนะนำสำหรับนาฬิกาใหม่นะครับ

*

Crypt

• *
  • 18

คงไม่ต้องทำขนาดนั้นก็ได้ครับ เพราะถ้าเป็นนาฬิกาใหม่นาฬิกาแบรนด์ออกจากห้าง ตรงตัวน๊อตฝาหลังมักจะมีการเคลือบเพื่อป้องกันมาแล้วครับ เหมือนเวลาเราซื้อกรอบแว่นตาราคาสูง ๆ ถ้าลองขันน๊อตที่ขาแว่นออกมาดูจะเห็นว่าบางแบรนด์ตัวน๊อตจะมีสีแดง ๆ ที่เกลียวน๊อตครับ สีที่ทานี้นอกจากป้องกันการคลายตัวแล้วยังเป็นการซีลกันเหงื่อไปได้ในตัว ดังนั้นที่คุณต้องทำก็เพียงแค่ล้างน้ำทำความสะอาดเพื่อไม่ให้เกิดคราบเงื่อสะสมเท่านั้นเอง ล้างแล้วก็ใช้ผ้าเช็ดผึ่งลมให้แห้งก็จบครับ  ผมมีนาฬิกาขันน๊อตฝาหลังแต่เป็นนาฬิกาโบราณที่กันน้ำไม่ได้และน๊อตก็เป็นสนิม วิธีดูแลก็คือ งดใช้งานในวันที่รู้ว่าเหงื่อจะออกเยอะ กับการใช้ผ้าเปียกผ้าหมาดเช็ดทำความสะอาด เท่านี้เองครับ แต่ถ้ามันจำเป็นก็จะมีอีกวิธี วิธีนี้ก็คือ ให้ถอดน๊อตออกมาทีละตัวแล้าทาด้วยน้ำมันซิลิโคน จากนั้นหมุนกลับ ทำแบบนี้ทีละตัวจนครบ ห้ามถอดพร้อม ๆ กันนะครับ วิธีนี้จะใช้ในกรณีที่น๊อตเป็นสนิมแล้ว ไม่แนะนำสำหรับนาฬิกาใหม่นะครับ

ขอบคุณครับ   ค่อยหายกังวลหน่อยครับ